Hỏi thêm về kỹ thuật trồng nấm mèo

• Thread starter lehiep9999
  • Ngày gửi
Chào ACE Agriviet
Em vừa về Suối Nho - Đồng Nai học cách trồng nấm mèo
ACE ai có kinh nghiệm trồng nấm mèo share em với
Em học rồi nhưng chưa tự tin lắm
Em đang còn khúc mắc ở khâu trộn- ủ nguyên liệu, chổ em học thì k thêm phân bón nhưng tài liệu trên mạng thì có, cách chăm nấm hiệu quả nhất...
- em bổ sug thêm:
+ Cách hấp thanh trùng
+ giảm các bịch nấm bị mốc, chai, chết meo

Em post nếu sai mục mong Admin bỏ qua nhé :(

Email:lehiep9999@gmail.com

Last edited by a moderator:
Các Bạn cho mình hỏi : ở thị trường canh tác nấm mèo trong nước có bao nhiêu loại vậy ( trừ nấm trắng ) ??? giá cả thu mua chúng có khác nhau không ???
Vì mình thấy thị trường TQ có nhiều loại nấm tai mèo : loại 1 tai ( màu vàng , màu đen ) , loại chùm tai ( màu vàng , màu đen , màu hồng đỏ ) . và giá bán của chúng chênh lêch nhau khá lớn
- Loại chùm tai từ 50 - 55 NDT
- Loại Nấm vàng có lông từ 40 - 50 NDT
- Loại 1 tai lớn màu hổ phách từ 60 - 70 NDT
- Loại 1 tai nhỏ màu đen từ 100 - 120 NDT

Các Bạn cho mình hỏi : ở thị trường canh tác nấm mèo trong nước có bao nhiêu loại vậy ( trừ nấm trắng ) ??? giá cả thu mua chúng có khác nhau không ???
Vì mình thấy thị trường TQ có nhiều loại nấm tai mèo : loại 1 tai ( màu vàng , màu đen ) , loại chùm tai ( màu vàng , màu đen , màu hồng đỏ ) . và giá bán của chúng chênh lêch nhau khá lớn
- Loại chùm tai từ 50 - 55 NDT
- Loại Nấm vàng có lông từ 40 - 50 NDT
- Loại 1 tai lớn màu hổ phách từ 60 - 70 NDT
- Loại 1 tai nhỏ màu đen từ 100 - 120 NDT
Cụ ơi, đây là giá bán cho người dùng hay là giá của người trồng bán ra? Cụ viết chắc là giá 1kg. TQ có rất nhiều loại nấm mèo và trồng cũng nhiều loại. VN thì cũng có nhiều loại nhưng chỉ trồng có 2 loại trắng và đen. Loại đen còn gọi là nấm hai da. Khi phơi sẽ có 1 mặt lông mịn màu xám bạc. mặt dưới màu đen nhánh. Giá trắng thường cao hơn giá đen. Nấm mèo đen tùy cách sơ chế mà có giá từ 85.000 đ đến 100.000 đ. Bán lẻ thì đắt hơn nhiều.

Mình hỏi đây là vì ở VN cứ gọi chung là Nấm mèo , nhưng Ở TQ nó có những tên đính kèm khác nhau , giống như trà ở VN vậy . Mỗi loại có chất lượng khác nhau do đó giá cũng khác nhau . Do thị trường tiêu thụ Nấm mèo khô thường tập trung vào xuất khẩu sang TQ vì vậy cần định hướng từng chủng loại sẽ có giá cao hơn khi xuất khẩu ." Bán cái người ta cần chứ không phải bán cái mình có " , biết đâu chừng loại đắt tiền ở TQ lại thích nghi tốt ở VN , khi ấy người trồng Nấm mèo trong nước vừa được giá vừa được mùa .
1 NDT = 3150 đồng

Hóa ra nấm mèo có nhiều loại vậy sao? Cách đây kha khá lâu nhà mình cũng có trại nấm mèo nhưng chỉ trồng đúng 1 loại.
Thường thì vụ thu cuối năm có giá cao hơn và loại tai nấm dày giá cao hơn.
Tới khi bán thì phải coi ngày và canh giờ. Vì chỉ cần cách nhau 1 ngày hoặc 1 giờ mà nấm có thể được đội lên hoặc đạp xuống vài chục giá.
Tất cả cũng nhờ mấy anh thương lái tq.
Mà hình như nấm mèo bán ngoài chợ ko phải vn trồng hay sao á. Nấm gì mà mỏng lét.

Tạo lớp vỏ : Đất sạch + than bùn thêm vôi để chỉnh độ PH ( 7,5 - 8 ) trộn đều , không tưới nước .cho em hỏi THAN BÙN là loại than gi vậy ạ?:9^:

Than bùn là một loại đất đen có nhiều hàm lượng khoáng chất và dinh dưỡng có ích cho cây trồng . Các mỏ than bùn hình thành và tích tụ từ sự phân rã động thực vật ở các khu vực trủng ngập nước trong hàng thế kỷ . Người ta dùng than bùn để sản xuất than tổ ong ( kết hợp với than đá ) , phân vi sinh , hoặc làm đất sạch ươm cây giống .... Nước ta rải rác từ Bắc chí Nam đều có mỏ than bùn . Than bùn có thuộc tính acid PH từ 3 - 6 tùy theo khu vực . Bạn có thể vào google tìm thêm về các khu vực đang khai thác , cũng như giá trị , đặc tính của chúng .

ác bác giúp em,em mới tập trồng nấm bào ngư trên mùa cưa keo lá tràm,em trồng 300 bịch sau khi cấy meo xong thì có khoảng 100 bịch en đựơc một phần thì đứng im lặn luôn còn lại 200 trăm bịch kia ăn gần hết bịch rối,xin các bác chỉ điểm cho em nguyên nhân của việc tơ nấm en đựợc một phần rồi đứng im và cách khắc phục hiện tụợng trên?????
cho em? lun em 100 bịch kia phối trộn với mùa cưa mới tiếp tục trồng được không ạ???:9^:

anh có thể cho em xin tài liệu, kỹ thuật về cách trồng nấm rơm trên mạt cưa từ phôi nấm bào ngư thải ra không ạ , Em đang thắc mắc về khâu : khử trùng phôi cũ bằng vôi bột hay vôi cục ngâm và cách ủ mạt cưa như thế nào . Bổ sung thêm phân chuồng và dinh dưỡng khác như thế nào ạ ? Em cảm ơn anh !

"-Tạo lớp vỏ :Đất sạch + than bùn thêm vôi để chỉnh độ PH ( 7,5 - 8 ) trộn đều, không tưới nước"
Chú Dfruit ơi,nếu cháu chỉ dùng mỗi than bùn để tạo lớp vỏ mà không thêm đất sạch có được không ạ.

Chào cả nhà tôi là lính mới hiện tại tôi có trồng 50 k bịch nấm mèo .
Trồng nấm thì mỗi người mỗi kiểu chủ yếu là kinh nghiệm chẳng ai giống ai mà cái giống nấm mèo nó khổ lắm , nắng không ưa mưa không chịu hiện tại tôi trồng theo cách sau :
Bịch treo lên kéo meo trắng ⅔ là rạch được ( hiện tại mỗi bịch rạch 12 đường nhưng nghe nói rạch 6 đường nấm to và năng xuất cũng vậy ) , sau khi rạch được 10 ngày là tưới nước ( ngày 3 lần ) , tưới 7 ngày ta mở bạc nóc cho trại nó sáng ( nấm ít bị nhện đen + trắng + san hô ) đồng thời ta lên bạc xung quanh trại khoảng 20 cm , 15 ngày ta mở hết bạc quanh trại để khô đợt 1 đồng thời phun độc bách trùng hay còn gọi la thuốc ve bò ghẻ chó để phòng sâu gốc , khoang ngày 20 ta bắt đầu hạ bạt và tưới tiếp ngay 22 vừa mở bạc lên hết lun rồi tưới vì lúc này nấm bắt đầu lớn nên để bạc tưới nó sẽ bị ngộp và không lớn được lúc này tưới chủ yếu là vòng ngoài chỗ nào khô nhiều mới tưới vì theo mình thấy nấm mèo nó héo héo rồi tưới vào nó mới nhanh lớn chứ khi nào cũng ướt nó chậm lớn , đến ngày 30 bắt đầu để khô đợt 2 ( trước đây trồng không như vậy không có vụ để khô rồi tưới lại không biết ai bày ra vụ này hì hì nhưng theo tôi thấy để khô tưới lại có rất nhiều cái hay thứ nhất cây nấm để khô tưới lại nó lớn nhanh thấy rõ thứ 2 để khô se trị được các bệnh nhện đen trắng + san hô ) lần 2 này để khô kiệt mới tưới lại tưới thêm khoảng 10 ngày là thu được đối với mùa nắng còn mùa lạnh có thể 60 ngày vì lạnh nó sẽ chậm lớn . Còn về thuốc bvtv cho nấm hiện tại tôi chưa thấy có , chỉ phun bi 58 sau khi rạch để chống mấy con mạc nó vào ăn meo cũng như phòng bệnh trứng và độc bách trùng để ngừa sâu gốc ngoài ra mà nghe mấy ông của hàng bvtv quảng cáo thì thôi rồi , cũng như bệnh trứng là 1 bệnh đau đầu của nấm mèo xịt tùm lum không an thua ma kể cũng phải nó nằm trong túi nilon xit bên ngoài dính gì nó mà nó chết hoho .
Theo kinh nghiệm tôi thấy thì trồng nấm mèo ngoài yếu tố giống tốt không bệnh phải cần thêm cách chăm sao cho nấm nó thoáng và cái trại cũng rất quan trọng nó quyết định 50% thắng lợi ( trại nóc phải kín thì gió mới không lùa vào làm khô mắc lúc mới rạch mà khô mắc thì nấm nó điếc lun ) trồng khoảng 45 ngày
nhưng 10 ngày đầu đã quyết định thắng thua rồi .
Trên đây là cách làm của tôi các bác xem có gì thiếu xót bổ sung dùm .
Ps: có những người họ chăm nấm rất hay nhưng hỏi bí kíp họ không bày vn nó khổ vậy đấy các bác ah
Nghe nói có cách trồng nấm mèo từ lục bìnhh và ba mía mà hiện tại chưa thấy có ơ long khánh , hiện tại mùn cưa cao xu đang gặp khó khăn vì các cơ sở thu mua làm chất đốt dang viên sạch xuất khẩu sang nhật , nghe nói miền bắc họ thu trên ba mía năng xuất cao

" nông dân mình tự làm ấy " hoàn toàn có thể làm được , tuy nhiên phải là người có đủ kiến thức phổ thông như kiểm tra nhiệt độ , độ ẩm , độ PH , không khí ( O2 , CO2 ) , cường độ ánh sáng ... chắc là cở trình độ trung học phổ thông của mình là tương đối đủ . Ngoài ra còn cần có tính kiên nhẩn , có điều kiện tài chính tương đối , tốt nhất là cần làm việc theo nhóm ( 4 - 5 người ) . Sau khi nắm rỏ kỷ thuật , quy trình trên 90% thì mới có`thể tiến hành .
Ở Việt Nam đố Bạn nào có thể học được đầy đủ các quy trình kỷ thuật nhân giống ( tách và nuôi cấy bào tử nấm ) . Mình dám chắc điều đó bởi vì các nhà làm meo giống có tiếng , có uy tín , họ đã trải qua rất nhiều thất bại , tốn hao nhiều tiền của mới đúc kết được do vậy khó lòng mà họ có thể hướng dẫn Bạn trọn vẹn , chưa kể nếu chỉ cho Bạn cũng có nghĩa là họ tự đập bể nồi cơm của mình , nếu như không phải là Anh em ruột hoặc bà con gần ...
Giả sử có nơi nào nhận Bạn vào dạy nghề thì thời gian học việc của Bạn ở nơi sản xuất meo là khá dài ( mổi chu kỳ khoảng 4 tháng : 2 tháng nuôi Ống nghiệm , 2 tháng nuôi túi meo ) . Họ là nhà sản xuất không phải là nhà sư phạm nên kỷ năng truyền đạt chắc chắn có phần khiếm khuyết , nếu bạn hỏi nhiều quá thì cũng dễ làm họ bực mình . Việt Nam mình là như thế đấy vì vậy trong quá trình nghiên cứu mình phải cầu viện các mảng tư liệu của Phựa , Vậy mà hay nghen các Bạn , họ hướng dẫn thật cụ thể chi tiết bởi chúng rất phổ thông ở nước họ rồi ( bằng video clip đàng hoàng ) .
. Công thức chất nền nuôi cấy bào tử trong ống nghiệm ( nguồn gien mẹ ) :
Khoai tây 200 g
Glucose 20 g
Agar 18-20 gram
Nước 1000 ml
pH giá trị 5,5-6
Khi nào rảnh thời gian nhiều mình sẽ viết chi tiết từng thao tác cho các bạn cùng kiểm nghiệm xem có giống ở VN không heng ( kế cả các Bạn đang sản xuất meo giống ) .
....
Chao anh,cho em hoi mot ti nhe,nấm phơi kho bán ngoài chợ co thể làm giống mẹ dc k A

Mình cũng đang có ý tưởng đó , vì nhận thấy thị trường gổ keo lai chỉ bán chủ yếu cho thị trường Nhật nên rất nghi ngờ về chuyện này . Giấy là loại vật chất có thể tái chế dễ dàng , nhưng người Nhật lại mua nhiều gổ keo lai mà theo thông tin trên thị trường là chỉ đễ sản xuất giấy , nếu gổ cây keo không có tinh dầu thì chắc chắn chỉ để làm nấm Enoki ( Kim châm ) , Eryngii ( Nấm hào ) , Shimeji ( Nấm Ngọc thạch ) ... vì đây là những chủng nấm xứ lạnh trồng công nghiệp trong nhà bảo ôn mà Nhật là Quốc gia có thế mạnh ( Nhật nằm trong top 10 quốc gia hàng đầu của thế giới về ngành Nấm ăn ). Cũng rất mong Anh em trong ngành nông lâm nghiệp nếu có điều kiện nghiên cứu , hoặc có thông tin nào về chủng loại cây này cung cấp thêm thông tin . Nếu cây keo lai mà không có tinh dầu thì giá của nó phải gấp 2 - 3 lần giá hiện tại vì theo mình biết vỏ của cây keo có chứa nhiều hàm lượng acid tannic tạo môi trường sinh trưởng tốt cho các chủng loại nấm cao cấp như Shiitake (Donco) , Linh chi , Enoki , Eryngii , Shimeji , Maitake , Nấm Turkey Tail ... Các anh em nào đang làm ngành Nấm mèo . nấm bào ngư cũng nên làm thử vài bịch mẫu bằng mùn cưa hoặc dăm gổ cây keo lai để khảo nghiệm xem sợi có tăng trưởng không . Nếu tăng trưởng tốt thì sẽ là một cơ hội mới cho cộng đồng người trồng nấm cũng như người trồng keo .
- Nấm mèo có biên độ nhiệt khá rộng từ 22 - 30 độ C nên miền trung vẫn có thể trồng tốt ( theo mùa ) . Theo mình nếu canh tác theo kiểu cải thiện đời sống thì dùng mùn cưa các trại cưa sẻ gổ ( số lượng ít ) theo mô hình truyền thống , còn nếu Bạn muốn canh tác thương mại và có thể mở rộng hổ trợ cho bà con xung quanh cùng canh tác ( cung cấp túi trồng đã cấy meo ) thì nên đi theo hướng mới , dùng nguyên liệu dồi dào sẳn có của địa phương là phế phẩm sau thu hoạch Ngô ( thân , lá , lõi ) .
Muốn nắm được kế hoạch chi tiết cho chương trình phát triển ngành Nấm ăn tại địa phương thì Bạn liên lạc với mình qua số đt : 0919897448 hoặc email : dunguyen1203@gmail.com .
chú dũng ơi cháu ở bắc lại ở vùng trồng rất nhiều keo.cháu biết keo lai họ trồng tầm 7 năm là cho thu hoàn toàn ko có tinh dàu chú ạ.cháu cũng đang chuẩn bị làm thử trên mùn cưa keo.chỗ cháu họ làm ván bóc lượng ván rác thải ra rất lớn lên chỉ cần đầu tư thêm máy nghiền thành mùn thì theo cháu tính 1 tấn nguyên liệu chỉ < 500k
chú dũng ơi cháu đọc nhiều bài của chú và thấy chú nói đến khâu khử trùng nhà nấm bằng fomandehit + thuốc tím. thì cháu có lên mạng xem và thấy tài liệu nói fomandehit rất nguy hiểm là chất có thể gây ung thư. vậy thì có đúng ko chú và như vậy thì có an toàn cho người canh tác ko ạ.

@Dfruit Em có thể xin anh một bộ tài liệu trồng nấm mèo để nghiên cứu được không ạ? Em đang rất muốn trồng nấm mèo trên giá thể rơm đóng bịch tại trang trại của em, sau khi thu hoạch nấm em sử dụng mùn rơm để nuôi giun quế. Email của em: nongsan24.tanchau@gmail.com Em ở vùng sâu vùng xa miền núi Tây Bắc, chưa có mô hình lớn nào để đi học tập, hiện trang trại của em cũng mới bắt đầu, mong anh giúp đỡ!

Back