Hỏi về bã đậu nành

• Thread starter nongdan@
  • Ngày gửi
Chào anh chị

Cho mình hỏi bã đậu nành ( sau khi đã ép làm đậu phụ) có thể trộn cho gà ăn được không, dinh dưỡng của ba có hay không, xin cám ơn

Ăn rất tốt, nếu cho ăn thường xuyên ,số lượng nhiều thì nên nấu hín bã đậu nành, vì trong đậu nành có độc tố , nếu qua xử lý nhiệt thì sẽ ko có hại gì. Bã nành là nhóm thức ăn nhiều đạm cùng các chất béo có lợi

Ăn rất tốt, nếu cho ăn thường xuyên ,số lượng nhiều thì nên nấu hín bã đậu nành, vì trong đậu nành có độc tố , nếu qua xử lý nhiệt thì sẽ ko có hại gì. Bã nành là nhóm thức ăn nhiều đạm cùng các chất béo có lợi
thanks MOD, cho mình hỏi thêm là tỷ lệ trộn bao nhiêu là vừa trên kg thể trọng nhé

Theo tôi biết thì trong 300kg hỗn hợp 10kg bã nành . Nếu anh có nhiều thì cứ cho ăn hơn thì tốt thôi .

Chào anh chị

Cho mình hỏi bã đậu nành ( sau khi đã ép làm đậu phụ) có thể trộn cho gà ăn được không, dinh dưỡng của ba có hay không, xin cám ơn

Chào bạn, trước đây mình cũng đã có nhầm lẫn về vấn đề này. đó là bã đậu nành theo cách gọi của người việt nam mình và khô đậu nành

Về khô đậu nành là cái người ta chỉ ép lấy tinh dầu, còn lại là thành phần đạm, do đó hàm lượng đạm trong khô đậu nành khá cao khoảng 35%, hầu như ở Việt Nam mình nhập khẩu từ Mỹ, giá thị trường là 10.000 đ/1kg. Khô đậu nành là thành phần quan trọng trong công thức thức ăn, chiếm hoảng 36,8%

Còn bã đậu nành là cái sau khi người ta đã làm ra các bánh đậu nành, cái còn lại chỉ là xác (gọi là bã theo người việt nam), do vậy hàm lượng đạm rất ít chì ở mức 3 đến 4 %. Theo mình hỏi thăm thì chỉ cần đưa 50.000 đ là lấy thoải mái trong 1 tháng

Qua đó bạn có thể phân biệt giữa 2 cái, tránh nhầm lẫn đáng tiếc. Tuy nhiên bạn vẫn có thể cho gia cầm ăn bã đậu nành bình thường, tuy nhiên chậm lớn hơn thôi, ko có vấn đề gì xảy ra, nhưng cần chú ý là có thể có độc (nhưng nhẹ )

Back