• hỏi về bệnh cây chuối tây

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 9/11/13

1. phanviettuan Nhà nông nghiệp dư

ở đây đã có những bác đi trước và nhiều kinh nghiệm giúp e về vấn đề này vs
      chẳng là e muốn chồng ít chuối tây.trước đây nhà e có chồng nhưng mà k biết sao mà cây cứ dần dần chết.k có quả cũng như k sinh sản ra cây con.e ko biết là bị sâu hay jo chất đất.trong khi chuối tiêu nhà e chồng thì k có vấn đề gì vẫn tươi tốt.vay nên mong các bác có minh nghiệm có thể giúp e.để e có thể thành chồng và cho ra quả thành công.xin cảm ơn các bác trc

Đang tải...
    2. bigbrother

bigbrother Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      sr
      Chuối bị bệnh đó bạn, chuối Tây bị nhiều hơn chuối tiêu, ở miền trung gọi là bệnh sâu lửa. Bệnh này gần như ko chữa dc, khuyên cáo là khu vực nào bị bệnh thì phá bỏ không trồng chuối tây nữa , vậy thôi

3. vu_tuan

vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      à cho em hỏi thêm 1 loại bệnh nữa , cây chuối cứ bị thối rễ, hoặc thối từ củ thối lên và từ trong ra ngoài xong rồi gục. bác nào biết bệnh bảo em với a

4. kvandiep

kvandiep Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Thất nghiệp
      Chuối thối rễ thì có 2 nguyên nhân chính là ngập úng và tuyến trùng.
      Nếu bị tuyến trùng dùng thuốc Basudin,Ridomil,Furadan ...

1 person likes this.
    5. phanviettuan

phanviettuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      tu do
      vâng cám ơn bác e tính chồng một ít mà như vậy thì hơi nản nhỉ.k còn cách nào khác hay thuốc gì hả bác

6. vu_tuan

Nghề nghiệp:
      nông dân
      cách dùng thuốc thế nào a. tại cây nhìn vẫn còn non và xanh nhưng có khi đạp một cái thì nó gục trong lõi thấy thâm xì mềm nhũn, dào dưới củ chỉ còn vài cái rễ thôi

7. phanviettuan

phanviettuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      tu do
      e thì chưa hiểu nhiều về cây trồng cho lắm bác vu_tuan hay các bác cho e biết giống cây chuối tây mình trồng và giống chuối tây thái lan có khác nhau ty nào k vậy.đất nhà e k chồng đc chuối tây trong khi chuối tiêu vẫn phát triển bt thì có thể trồng đc cái giống chuối tây thái lan k vậy

8. vu_tuan

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Lạ nhỉ sao lại không trồng được chuối tây. trồng nó chết a. hay nó không lên. chuối tây thái lan mình chưa có được sài chỉ được sài mỗi chuối CPC thôi. hì hì, trồng thử coi. trồng chuối tiêu hồng bằng mầm cũng kiếm ăn được đó.

9. kvandiep

Nghề nghiệp:
      Thất nghiệp
      Dùng thế nào thì tuỳ loại thuốc, mấy con này nó sống trong đất có 2 cách là rắc, tưới vào đất và dùng thuốc nội hấp phun qua lá. ví du basudin, furadan rắc gốc,ridoml phun lá. bạn có thể ra hiệu thuốc hỏi thuốc trừ tuyến trùng và cách sử dụng luôn.

Last edited: 10/11/13
      1 person likes this.
    10. kvandiep

Nghề nghiệp:
      Thất nghiệp
      Bạn thử miêu tả kĩ hơn triệu chứng trên lá, thân , rễ xem. Chết thì có nhiều kiểu chết lắm, bệnh không cho quả cũng rất nhiều

11. vu_tuan

Nghề nghiệp:
      nông dân
      À cái chuối tiêu cùng trồng thì nó lại không bị bệnh thối thân đó bác a. thế mới ác chứ