hỏi về bệnh cây chuối tây

• Thread starter phanviettuan
  • Ngày gửi
ở đây đã có những bác đi trước và nhiều kinh nghiệm giúp e về vấn đề này vs
chẳng là e muốn chồng ít chuối tây.trước đây nhà e có chồng nhưng mà k biết sao mà cây cứ dần dần chết.k có quả cũng như k sinh sản ra cây con.e ko biết là bị sâu hay jo chất đất.trong khi chuối tiêu nhà e chồng thì k có vấn đề gì vẫn tươi tốt.vay nên mong các bác có minh nghiệm có thể giúp e.để e có thể thành chồng và cho ra quả thành công.xin cảm ơn các bác trc

Chuối bị bệnh đó bạn, chuối Tây bị nhiều hơn chuối tiêu, ở miền trung gọi là bệnh sâu lửa. Bệnh này gần như ko chữa dc, khuyên cáo là khu vực nào bị bệnh thì phá bỏ không trồng chuối tây nữa , vậy thôi

à cho em hỏi thêm 1 loại bệnh nữa , cây chuối cứ bị thối rễ, hoặc thối từ củ thối lên và từ trong ra ngoài xong rồi gục. bác nào biết bệnh bảo em với a

Chuối thối rễ thì có 2 nguyên nhân chính là ngập úng và tuyến trùng.
Nếu bị tuyến trùng dùng thuốc Basudin,Ridomil,Furadan ...

Chuối bị bệnh đó bạn, chuối Tây bị nhiều hơn chuối tiêu, ở miền trung gọi là bệnh sâu lửa. Bệnh này gần như ko chữa dc, khuyên cáo là khu vực nào bị bệnh thì phá bỏ không trồng chuối tây nữa , vậy thôi

vâng cám ơn bác e tính chồng một ít mà như vậy thì hơi nản nhỉ.k còn cách nào khác hay thuốc gì hả bác

Chuối thối rễ thì có 2 nguyên nhân chính là ngập úng và tuyến trùng.
Nếu bị tuyến trùng dùng thuốc Basudin,Ridomil,Furadan ...
cách dùng thuốc thế nào a. tại cây nhìn vẫn còn non và xanh nhưng có khi đạp một cái thì nó gục trong lõi thấy thâm xì mềm nhũn, dào dưới củ chỉ còn vài cái rễ thôi

e thì chưa hiểu nhiều về cây trồng cho lắm bác vu_tuan hay các bác cho e biết giống cây chuối tây mình trồng và giống chuối tây thái lan có khác nhau ty nào k vậy.đất nhà e k chồng đc chuối tây trong khi chuối tiêu vẫn phát triển bt thì có thể trồng đc cái giống chuối tây thái lan k vậy

Lạ nhỉ sao lại không trồng được chuối tây. trồng nó chết a. hay nó không lên. chuối tây thái lan mình chưa có được sài chỉ được sài mỗi chuối CPC thôi. hì hì, trồng thử coi. trồng chuối tiêu hồng bằng mầm cũng kiếm ăn được đó.

cách dùng thuốc thế nào a. tại cây nhìn vẫn còn non và xanh nhưng có khi đạp một cái thì nó gục trong lõi thấy thâm xì mềm nhũn, dào dưới củ chỉ còn vài cái rễ thôi

Dùng thế nào thì tuỳ loại thuốc, mấy con này nó sống trong đất có 2 cách là rắc, tưới vào đất và dùng thuốc nội hấp phun qua lá. ví du basudin, furadan rắc gốc,ridoml phun lá. bạn có thể ra hiệu thuốc hỏi thuốc trừ tuyến trùng và cách sử dụng luôn.

Last edited by a moderator:
ở đây đã có những bác đi trước và nhiều kinh nghiệm giúp e về vấn đề này vs
chẳng là e muốn chồng ít chuối tây.trước đây nhà e có chồng nhưng mà k biết sao mà cây cứ dần dần chết.k có quả cũng như k sinh sản ra cây con.e ko biết là bị sâu hay jo chất đất.trong khi chuối tiêu nhà e chồng thì k có vấn đề gì vẫn tươi tốt.vay nên mong các bác có minh nghiệm có thể giúp e.để e có thể thành chồng và cho ra quả thành công.xin cảm ơn các bác trc

Bạn thử miêu tả kĩ hơn triệu chứng trên lá, thân , rễ xem. Chết thì có nhiều kiểu chết lắm, bệnh không cho quả cũng rất nhiều

À cái chuối tiêu cùng trồng thì nó lại không bị bệnh thối thân đó bác a. thế mới ác chứ

À cái chuối tiêu cùng trồng thì nó lại không bị bệnh thối thân đó bác a. thế mới ác chứ

cây khác nhau sức đề kháng khác nhau mà. mà nó thối thân là chính hay rễ là chính. khám bệnh trực tiếp còn khó,khám bệnh online càng khó.
mình nghĩ đến 2 bệnh bạn thử xem nhé
- Tuyến trùng: tấn công rễ tạo các vết bệnh màu nâu đen đến đỏ, có thể làm đứt rễ và tạo điều kiện cho nấm và vi khuẩn tấn công lên củ và thân, từ dưới lên trên và từ trong ra ngoài. do hại rễ nên thân lá có dấu hiệu kém phát triển gây còi cọc, bệnh nặng lá vàng dần rồi chết. bệnh này lây khá nhanh
-Thối nõn: Bệnh này do vi khuẩn tấn công nõn chuối, làm nõn chuối thối nhũn và lan từ trong ra ngoài. từ trên xuống dưới. Bệnh này thì thân lá vẫn xanh tốt như bình thường, lan đến bẹ nào thì chết bẹ ấy thôi.và hầu như không hại tới rễ. và nó ít lây lan từ cây này sang cây khác.

Cả hai bệnh này đều xuất hiện sau đợt mưa nhiều. Có thể cây của bạn bị cả hai lại bệnh, tuyến trùng với mức nhẹ gây hại rễ nhưng vẫn đủ rễ nuôi cây, đồng thời bị bệnh thối nõn.

Nếu có thể cho mình xin 500đ ảnh nhé. thanks

cây khác nhau sức đề kháng khác nhau mà. mà nó thối thân là chính hay rễ là chính. khám bệnh trực tiếp còn khó,khám bệnh online càng khó.
mình nghĩ đến 2 bệnh bạn thử xem nhé
- Tuyến trùng: tấn công rễ tạo các vết bệnh màu nâu đen đến đỏ, có thể làm đứt rễ và tạo điều kiện cho nấm và vi khuẩn tấn công lên củ và thân, từ dưới lên trên và từ trong ra ngoài. do hại rễ nên thân lá có dấu hiệu kém phát triển gây còi cọc, bệnh nặng lá vàng dần rồi chết. bệnh này lây khá nhanh
-Thối nõn: Bệnh này do vi khuẩn tấn công nõn chuối, làm nõn chuối thối nhũn và lan từ trong ra ngoài. từ trên xuống dưới. Bệnh này thì thân lá vẫn xanh tốt như bình thường, lan đến bẹ nào thì chết bẹ ấy thôi.và hầu như không hại tới rễ. và nó ít lây lan từ cây này sang cây khác.

Cả hai bệnh này đều xuất hiện sau đợt mưa nhiều. Có thể cây của bạn bị cả hai lại bệnh, tuyến trùng với mức nhẹ gây hại rễ nhưng vẫn đủ rễ nuôi cây, đồng thời bị bệnh thối nõn.

Nếu có thể cho mình xin 500đ ảnh nhé. thanks
Thối từ đoạn củ lên thân bác a. và cây gục thường ở đoạn giữa
chính xác bác a đó là thối nõn nhưng từ dưới lên vì có cây vẫn ra buồng nhưng quả nó ko to được khi bị thối.
hì hì em không có ảnh. cái này em gặp hồi ông bạn em ở cpc giờ mới có điều kiện hỏi bác. em alo sang tư vấn lại cho ông ấy thôi lên sory bác ko có ảnh a.

Thối từ đoạn củ lên thân bác a. và cây gục thường ở đoạn giữa
chính xác bác a đó là thối nõn nhưng từ dưới lên vì có cây vẫn ra buồng nhưng quả nó ko to được khi bị thối.
hì hì em không có ảnh. cái này em gặp hồi ông bạn em ở cpc giờ mới có điều kiện hỏi bác. em alo sang tư vấn lại cho ông ấy thôi lên sory bác ko có ảnh a.

Bạn nói thế thì đánh đố mình rồi. cuống buồng chuối nó kéo dài từ gốc. mà bạn nói thối từ trong ra nghĩa là thối phần cuống buồng trước, mà cuống đã thối nhũn mà buồng vẫn ra? thế thì mình cũng chịu.@@

bó tay. com bạn ạ

Bạn thử miêu tả kĩ hơn triệu chứng trên lá, thân , rễ xem. Chết thì có nhiều kiểu chết lắm, bệnh không cho quả cũng rất nhiều

a vâng ban đầu chồng thì nó vẫn bt nhưng mà dc 1 tg khảng 1tháng gì ấy là bắt đầu nó cứ lụi dần từ ngọn xuống bác ạ.cây cũng cứ thối dần

Lạ nhỉ sao lại không trồng được chuối tây. trồng nó chết a. hay nó không lên. chuối tây thái lan mình chưa có được sài chỉ được sài mỗi chuối CPC thôi. hì hì, trồng thử coi. trồng chuối tiêu hồng bằng mầm cũng kiếm ăn được đó.

nó chết dần dần bác ah.mà cái giống chuối tây thái lan nó khác chuối tây mình hả bác.vs cái giống chuối cpc là gì thế bác.e đag tìm hiểu xemneeus giống chuối tây thái lan mà an toàn thì e sẽ đi vào chồng thử

em chưa được nhìn cái chuối thái lan. chắc giống mới với cả ko để ý lắm. bác hỏi người trồng trước xem sao. với cả nếu ko làm vài cây trồng thử. lá nó cứ hơi héo héo dần lá mới ra bé bé rôi gió to tự gục hoặc mình nhìn ngứa mắt song phi phát đổ luôn. nó cũng như chuối mình thôi. chuối tây có nguồn gốc từ nam mỹ bác a

vâng thành công thì mua số lượng lớn chồng.thế nhà bác có chăn nuôi con gì hay chồng cây gì k.chia sẻ e tìm hiểu vs

vâng thành công thì mua số lượng lớn chồng.thế nhà bác có chăn nuôi con gì hay chồng cây gì k.chia sẻ e tìm hiểu vs
không bác a. em đi làm thuê cày cuốc kiếm sống qua ngày thôi. vì học thấp với cả 1 miếng đất để cạp cũng ko có bác a. thế nên ai thuê gì làm đấy
năm nay khó khăn thất nghiệp dài dài

Back