hoi ve benh cay dua xiem dua thai lan

• Thread starter nguyenhoi
  • Ngày gửi
e co mua 100 cay dua xiem dua thai lan, chuan bi dao lo de trong, ko biet tai sao may hom nay la dua xuat hien nhieu dom vang den, mong cac bac co kinh nghiem cho e y kien xem nen xu ly nhu the nao...

đốm vàng thì mình ko bị. bữa cũng mua 20 cây về daklak trồng...
bị cháy xém lá quá trời. mình mua thuốc xịt bọ dừa về xịt (, cắt những lá chết đi. nay thấy đang tươi tỉnh lên rùi. đang ra ngọn tiếp....

Mình xịt Actara trực tiếp. hồi sau vạch lá thấy 1 số con bọ chết trong kẽ lá

Bác cứ xuống đi. để ý xem có bọ dừa ko thôi. chứ mới mới thì chắc chưa có bệnh ji đâu. + cho ra ngoài hố thì nó quang hợp tốt là lên ngon thôi

Với bệnh đốm lá nói chung trên các loại cây trồng bạn có thể dùng Anvil để phòng và điều trị. Còn trường hợp có bọ (lá bị bọ tấn công) thì dùng các loại thuốc sâu như actara cũng được.
Riêng với cây dừa, vì là cây lâu năm nên trước khi trồng bạn có thể bón Furadan 3g (Thuốc này khá độc, thời gian phân huỷ chậm, hoạt tính cao) nên bạn dùng nó để tiêu diệt nấm bệnh, vi khuẩn có trông đất sẽ giúp hạn chế những mầm bệnh từ đất gây ra cho cây giai đoạn đầu.
Trên ngọn bạn có thể treo một bịch long não (8 viên/bịch) có tác dụng xua đuổi các loại côn trùn có hại cho ngọn khi lá non xuất hiện.
Và điều cuối cùng là "làm nhà bạn nên chú tâm đến móng" nghĩa là bạn nên chăm sóc giai đoạn cây con (non) thật kỹ để cây sinh trưởng và phát triển tốt (vượt qua bệnh tật).
Chúc bạn thành công.

Bài viết có nội dung tương tự
  • Cay mai moi bung bi rung het la
    • Thread starter Soncaymai
    • Ngày gửi
  • Cay so đũa thai lan
    • Thread starter Duongchau
    • Ngày gửi
  • hoi ve benh cay chanh
    • Thread starter nguyenhoi
    • Ngày gửi
  • benh o vit