• Hỏi về bệnh đậu của bồ câu ???

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia cầm' , 23/4/14

1. taptanhchannuoidn

taptanhchannuoidn Nhà nông nghiệp dư

Hix hix.Bữa nay xuất hiện thêm khẹc khẹc nữa.Uống thuốc ho hô hấp gấp :(
      --- @ 17/5/14, Original Post Date: 17/5/14 ---

tình hình các chú bồ câu của e bị như trên.nhờ các pro help cho e với nhé.hjx hjx. :(

2. buicongkt

buicongkt nhân bất thập toàn

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      chim bị đậu quá nặng, bạn nên dùng các loại thuốc sát trùng xịt chuồng thường xuyên để diệt mầm bệnh và tăng cường cho uống các chất vitamin để chim khoẻ sẽ đỡ bệnh hơn, nếu có đk nên chủng cho chim khi chim đc 15 ngày tuổi nhưng hiệu quả cũng ko cao đâu. như Bác nuoide đã nói cho ăn,uống sạch, vệ sinh chuồng trại sạch xịt sát trùng thường xuyên chim non sẽ ko bị đậu nói riêng và các bệnh khác nói chung, còn chữa thì bạn cứ mạnh dạn cạy bung nốt đậu ra nếu có chảy máu ko sao sau đó bôi iot hoặc xanhmethylen ngày 2-3 lần liên tục trong 3-4 ngày là khỏi, chúc bạn thành công
      --- @ 17/5/14, Original Post Date: 17/5/14 ---
      À chim nuôi nhốt bạn ko nên bịt đáy, làm như thế hằng ngày chim nằm trên phân của chúng sẽ bị rất nhiều bệnh chứ ko riêng gì đậu đâu.

taptanhchannuoidn thích bài này.
    3. taptanhchannuoidn

taptanhchannuoidn Nhà nông nghiệp dư

hjx.Mấy con này đang cách ly bạn à.tình hình là mấy ngày trc có cho uống liên tục Lincomycin 500mg và Stadexmin (2,5 ngày mỗi con nữa viên mỗi loại /1 ngày).Sáng nay thấy nó thở khò khè , đọc của bạn nuoide là nó bị hô hấp định mua thuốc hô hấp về cho nó uống nhưng nghe nói lấy tỏi chữa tốt bệnh này (nghe hàng xóm đã dùng chữa cho gà ) nên cho 3 tép tỏi đập ra giã lấy nước cho uống mỗi con 1cc.cho uống đc 2 con đen còn con nâu lỡ tay làm lun 2cc.nó chịu không nổi quẩy đạp rồi die luôn ngay tại chỗ :Dapdau:.huhu.Để coi tình hình 2 con đen rồi mình báo lại nhé :(
      --- @ 20/5/14, Original Post Date: 18/5/14 ---
      Tình hình là mấy e đã tạch hết :Bash:.Buồn quá k biết nói j lun.

4. simcuiday

simcuiday Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Chuyên cung cấp gà tây giống
      bạn gở nốt đậu ra lấy dao hoặc lưỡi lam cạo ra bôi xanh metylen như mấy bạn trên chỉthêm 1 hủ pennicilin vào cho nó mua lành

taptanhchannuoidn thích bài này.
    5. bocauviet52

bocauviet52 Nông dân nghèo

nắng nóng thế này chim hay bị lắm . tha muối cho nó

6. Bồ Câu Ninh Vượng

Bồ Câu Ninh Vượng Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Vừa rồi chim nhà mình bị cả đàn, là chim non thôi vì chim 4 tháng tuổi trở lên không bị.
      Bệnh đậu không có thuốc đặc trị, nên cũng khá vất vả nếu xảy ra dịch. Tuy không phải là bệnh dịch nguy hiểm nhưng lại làm tổn thất về trọng lượng với chim non, nặng có thể chết.
      Những con đã bị rồi thì mình tách riêng ra nuôi trên lưới sạch sẽ, phun thuốc sát trùng + nước tỏi, 3 ngày phun 1 lần. Bệnh đậu lây chủ yếu qua muỗi, vì thế mà khi phun nước tỏi sẽ có tác dụng đuổi muỗi. 100g tỏi pha 5 lít nước nhé.
      Dùng Gentacymin của Hanvet tiêm 5 ngày cho những con bị nặng, kết hợp đó là lấy tay cậy hạt đậu đi rồi dùng xanhtylen bôi. Sau đó phó mặc định mệnh nó sống hay chết, vì nếu chết thì nó đã bị quá nặng rồi bạn ah.
      Tiếp đó là chủng vaccine cho những con không bị và bị nhẹ, lấy kim chỉ ra chủng là chuẩn nhất cho bệnh đậu, (chỉ dài khoảng 5-10cm) 1 lọ 100 liều pha với 1cc nước sôi nguội, nhúng chỉ vào đó rồi xuyên qua màng cánh mỏng nhất của chim. Ở chim non dưới 10 ngày tuổi hầu như không bị đậu, vậy nên chủng vaccin cả ở chim non 5-7 ngày tuổi.
      Thông thường thì chỉ dùng vaccin cho những nơi chưa xảy ra dịch bệnh, thế nhưng cách làm của mình là lấy lửa dập lửa như anh Chí có nói, nên mình chủng cho cả những con đang lên đậu, nhưng là những con bị nhẹ thôi nhé.

Trên là cách làm của mình, đến nay nhà mình đã sạch đậu. chúc bạn thành công

Last edited: 24/7/14
      nuoide thích bài này.
    7. Khởi Sự Chăn Nu

Khởi Sự Chăn Nu BoCauThanhHong

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Nói chung, đậu cũng theo mùa thôi bác ạ ! Tuy nhiên, biện pháp phòng tốt nhất đúng như bác nói, đó là giữ gìn vs chuồng, phun sát trùng định kỳ để tránh mầm bệnh sinh sôi !

Bồ Câu Ninh Vượng thích bài này.
    8. Bồ Câu Ninh Vượng

Bồ Câu Ninh Vượng Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Bình thường thì khi nào dọn phân mình mới phun thuốc sát trùng, thường là 1 tuần dọn 1 lần. Còn khi xảy ra dịch thì 3 ngày dọn phân và phun 1 lần. Phun kèm theo tỏi được thì tốt lắm.

9. Khởi Sự Chăn Nu

Khởi Sự Chăn Nu BoCauThanhHong

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Hơi mất công 1 chút bác ạ ! e thì 2 tuần mới dọn 1 lần, :))

Bồ Câu Ninh Vượng thích bài này.
    10. hieucr77

hieucr77 Guest

theo kinh nghiem cua minh thi chi dung xanh metylen thoi . thoa lien tuc vao cho hat dau . doi cho no kho minh cat bo sau do thoa xanh metylen tiep cho no het . ngoai ra can ve sinh chuong nuoi sach se neu chuong nuoi co nh muoi nen phun xit muoi cung han che dc benh

11. BC pháp

BC pháp Nhà nông tập sự

Ủi, nhìn hình ghê quá
      Chăn nuôi nhiều thì đừng để chim bị bệnh nặng thế này chứ bạn, kho BC non dc 10-15 ngày thì bạn chủng đậu là biện pháo tốt nhất.
      Còn bây giờ thì bạn nên tách những con chưa bị ra xa, phun thuốt khử trùng diệt ruồi muỗi, những con bị thì bạn bóc nốt đậu, sát trùng bằng cồn 90 độ, rồi bôi xanhmetylen, cho uống thuốc bổ và kháng sinh chống bội nhiễm.