Hỏi về bệnh đậu của bồ câu ???

• Thread starter taptanhchannuoidn
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi tí làm sao trị bệnh đậu nổi ở bồ câu con vậy ? e có 1 con bị đậu ngay 2 bên mí mắt (màu vàng nhạt) và trướt cái lỗ mũi (màu đen đen) - (các hạt cũng bằng hạt đậu đen). Hjx.Thấy tội nó quá các bác à.Đọc trên mạng thấy mọi người bảo dùng cây hương or mỏ hàn đốt nóng dụi vào rồi thoa thuốc sát trùng nhưng nó ở hai bên mí mắt có sao không các bác.Bác nào chữa thành công roài thì chỉ em với.gấp nhé vì càng ngày nó càng to à. :(

thank các bác.lúc sáng mình mới dùng mỏ hàn dụi vào các hạt đậu 2 bên lỗ mũi và khóe mắt của chim bc con rồi.nó quẩy quẩy bắt tội nhưng nó bị bệnh nên mình phải chữa cho nó thui các bác à :) và dùng nước muối sát trùng và thoa thuôc xanh methylen vào.h đang ngồi chờ tình hình sao.Để khi có kết quả báo các bác biết nhé.;)

thank các bác.lúc sáng mình mới dùng mỏ hàn dụi vào các hạt đậu 2 bên lỗ mũi và khóe mắt của chim bc con rồi.nó quẩy quẩy bắt tội nhưng nó bị bệnh nên mình phải chữa cho nó thui các bác à :) và dùng nước muối sát trùng và thoa thuôc xanh methylen vào.h đang ngồi chờ tình hình sao.Để khi có kết quả báo các bác biết nhé.;)
3 đến 4 ngày nữa bác bóc cái lớp gia cháy đi rồi bôi xanh methylen lần nưa la để nó sẽ tưc khỏi mình cũng đã làm vậy

Tình hình là giờ nó lây lan tùm lum.mấy hạt đậu ngày càng to hơn.đã có 1 e ra đi.4 e khác đang bị khắp người .Đã cho uống thuốc Lincomycin 500mg và Stadexmin.không biết ra sao.hjx hjx

nó bị bệnh này ... nếu ko nhầm thì sẽ bị cả viêm phổi thì fải ... ngày xưa mình nuôi bị mấy con ... cách ly tốt sau này lành lặn vẫn đẻ đái bình thường ...

Biện pháp tổng hợp mình đã làm: Cho nuôi chuồng cách ly,có ánh sáng chiếu vào buổi sáng,hoặc chiều mát ... cho vào lồng sắt di động vác ra chỗ nắng cũng được

Cho chim uống vitamin c và bicompex ... cho ăn thức ăn mềm hạt nhỏ ... dùng dao cạy cho vỡ hạt ... làm lúc nhỏ sẽ nhanh hơn... chủ yếu cạy ở mắt,miệng ... những nơi liên quan đến ăn uống,,, bụng lưng kệ nó . thoai mỡ kháng sinh tetacylin ....

Mình chỉ làm vậy thôi vài tuần sức đề kháng khỏe ... nó tự khỏi ...nếu chim khẹc khẹc biểu hiện viêm hô hấp thì cho uống thuốc ho hấp

Mình bị một đợt hơn chục con ... cách ly tốt ... sau ko bị nữa ... bi giờ ko còn nuôi nhiều ... chỉ để lấy chim con cho gia đình ăn ...3 năm cũng chưa thấy bệnh tật gì hết ... ko phải tiêm fòng bất cứ loại gì .. cái chính vẫn là ... phân phải thoát sạch sẽ ... ko đi mua chim tạp nham ở nhiều nơi về trại như thế tránh nhiễm bạn ạ

ngoài cách phải làm vỡ các hạt đậu này ra còn cách nào nhẹ nhàng dễ làm hơn k vậy, thấy mọi người chỉ trị bệnh mà thấy dã man sao ấy. nếu mình tiêm vacxin cho nó thì có thể bảo vệ trong bao lâu phải tiêm ngừa lại vậy các bạn, và có ai biết giá nó khoảng bao nhiêu k

vác xin chủ yếu lấy từ vác xin gà chứ ko có dòng chuyên biệt cho bồ câu thì phải ... Vác xin này fải bảo quản trong điều kiện nhiệt độ đúng quy định ... Có người làm hiệu quả ... nhưng cũng có người thấy kêu làm nhưng vẫn bị

Đậu này hình như chỉ bị một lần rồi khỏi ko bao giờ bị nữa ...

Hix hix.Bữa nay xuất hiện thêm khẹc khẹc nữa.Uống thuốc ho hô hấp gấp :(

tình hình các chú bồ câu của e bị như trên.nhờ các pro help cho e với nhé.hjx hjx. :(

chim bị đậu quá nặng, bạn nên dùng các loại thuốc sát trùng xịt chuồng thường xuyên để diệt mầm bệnh và tăng cường cho uống các chất vitamin để chim khoẻ sẽ đỡ bệnh hơn, nếu có đk nên chủng cho chim khi chim đc 15 ngày tuổi nhưng hiệu quả cũng ko cao đâu. như Bác nuoide đã nói cho ăn,uống sạch, vệ sinh chuồng trại sạch xịt sát trùng thường xuyên chim non sẽ ko bị đậu nói riêng và các bệnh khác nói chung, còn chữa thì bạn cứ mạnh dạn cạy bung nốt đậu ra nếu có chảy máu ko sao sau đó bôi iot hoặc xanhmethylen ngày 2-3 lần liên tục trong 3-4 ngày là khỏi, chúc bạn thành công
chim bị đậu quá nặng, bạn nên dùng các loại thuốc sát trùng xịt chuồng thường xuyên để diệt mầm bệnh và tăng cường cho uống các chất vitamin để chim khoẻ sẽ đỡ bệnh hơn, nếu có đk nên chủng cho chim khi chim đc 15 ngày tuổi nhưng hiệu quả cũng ko cao đâu. như Bác nuoide đã nói cho ăn,uống sạch, vệ sinh chuồng trại sạch xịt sát trùng thường xuyên chim non sẽ ko bị đậu nói riêng và các bệnh khác nói chung, còn chữa thì bạn cứ mạnh dạn cạy bung nốt đậu ra nếu có chảy máu ko sao sau đó bôi iot hoặc xanhmethylen ngày 2-3 lần liên tục trong 3-4 ngày là khỏi, chúc bạn thành công
À chim nuôi nhốt bạn ko nên bịt đáy, làm như thế hằng ngày chim nằm trên phân của chúng sẽ bị rất nhiều bệnh chứ ko riêng gì đậu đâu.

hjx.Mấy con này đang cách ly bạn à.tình hình là mấy ngày trc có cho uống liên tục Lincomycin 500mg và Stadexmin (2,5 ngày mỗi con nữa viên mỗi loại /1 ngày).Sáng nay thấy nó thở khò khè , đọc của bạn nuoide là nó bị hô hấp định mua thuốc hô hấp về cho nó uống nhưng nghe nói lấy tỏi chữa tốt bệnh này (nghe hàng xóm đã dùng chữa cho gà ) nên cho 3 tép tỏi đập ra giã lấy nước cho uống mỗi con 1cc.cho uống đc 2 con đen còn con nâu lỡ tay làm lun 2cc.nó chịu không nổi quẩy đạp rồi die luôn ngay tại chỗ :Dapdau:.huhu.Để coi tình hình 2 con đen rồi mình báo lại nhé :(Tình hình là mấy e đã tạch hết :Bash:.Buồn quá k biết nói j lun.

Vừa rồi chim nhà mình bị cả đàn, là chim non thôi vì chim 4 tháng tuổi trở lên không bị.
Bệnh đậu không có thuốc đặc trị, nên cũng khá vất vả nếu xảy ra dịch. Tuy không phải là bệnh dịch nguy hiểm nhưng lại làm tổn thất về trọng lượng với chim non, nặng có thể chết.
Những con đã bị rồi thì mình tách riêng ra nuôi trên lưới sạch sẽ, phun thuốc sát trùng + nước tỏi, 3 ngày phun 1 lần. Bệnh đậu lây chủ yếu qua muỗi, vì thế mà khi phun nước tỏi sẽ có tác dụng đuổi muỗi. 100g tỏi pha 5 lít nước nhé.
Dùng Gentacymin của Hanvet tiêm 5 ngày cho những con bị nặng, kết hợp đó là lấy tay cậy hạt đậu đi rồi dùng xanhtylen bôi. Sau đó phó mặc định mệnh nó sống hay chết, vì nếu chết thì nó đã bị quá nặng rồi bạn ah.
Tiếp đó là chủng vaccine cho những con không bị và bị nhẹ, lấy kim chỉ ra chủng là chuẩn nhất cho bệnh đậu, (chỉ dài khoảng 5-10cm) 1 lọ 100 liều pha với 1cc nước sôi nguội, nhúng chỉ vào đó rồi xuyên qua màng cánh mỏng nhất của chim. Ở chim non dưới 10 ngày tuổi hầu như không bị đậu, vậy nên chủng vaccin cả ở chim non 5-7 ngày tuổi.
Thông thường thì chỉ dùng vaccin cho những nơi chưa xảy ra dịch bệnh, thế nhưng cách làm của mình là lấy lửa dập lửa như anh Chí có nói, nên mình chủng cho cả những con đang lên đậu, nhưng là những con bị nhẹ thôi nhé.

Trên là cách làm của mình, đến nay nhà mình đã sạch đậu. chúc bạn thành công

Last edited by a moderator:
Vừa rồi chim nhà mình bị cả đàn, là chim non thôi vì chim 4 tháng tuổi trở lên không bị.
Bệnh đậu không có thuốc đặc trị, nên cũng khá vất vả nếu xảy ra dịch. Tuy không phải là bệnh dịch nguy hiểm nhưng lại làm tổn thất về trọng lượng với chim non, nặng có thể chết.
Những con đã bị rồi thì mình tách riêng ra nuôi trên lưới sạch sẽ, phun thuốc sát trùng + nước tỏi, 3 ngày phun 1 lần. Bệnh đậu lây chủ yếu qua muỗi, vì thế mà khi phun nước tỏi sẽ có tác dụng đuổi muỗi. 100g tỏi pha 5 lít nước nhé.
Dùng Gentacymin của Hanvet tiêm 5 ngày cho những con bị nặng, kết hợp đó là lấy tay cậy hạt đậu đi rồi dùng xanhtylen bôi. Sau đó phó mặc định mệnh nó sống hay chết, vì nếu chết thì nó đã bị quá nặng rồi bạn ah.
Tiếp đó là chủng vaccine cho những con không bị và bị nhẹ, lấy kim chỉ ra chủng là chuẩn nhất cho bệnh đậu, (chỉ dài khoảng 5-10cm) 1 lọ 100 liều pha với 1cc nước sôi nguội, nhúng chỉ vào đó rồi xuyên qua màng cánh mỏng nhất của chim. Ở chim non dưới 10 ngày tuổi hầu như không bị đậu, vậy nên chủng vaccin cả ở chim non 5-7 ngày tuổi.
Thông thường thì chỉ dùng vaccin cho những nơi chưa xảy ra dịch bệnh, thế nhưng cách làm của mình là lấy lửa dập lửa như anh Chí có nói, nên mình chủng cho cả những con đang lên đậu, nhưng là những con bị nhẹ thôi nhé.

Trên là cách làm của mình, đến nay nhà mình đã sạch đậu. chúc bạn thành công
Nói chung, đậu cũng theo mùa thôi bác ạ ! Tuy nhiên, biện pháp phòng tốt nhất đúng như bác nói, đó là giữ gìn vs chuồng, phun sát trùng định kỳ để tránh mầm bệnh sinh sôi !

Nói chung, đậu cũng theo mùa thôi bác ạ ! Tuy nhiên, biện pháp phòng tốt nhất đúng như bác nói, đó là giữ gìn vs chuồng, phun sát trùng định kỳ để tránh mầm bệnh sinh sôi !
Bình thường thì khi nào dọn phân mình mới phun thuốc sát trùng, thường là 1 tuần dọn 1 lần. Còn khi xảy ra dịch thì 3 ngày dọn phân và phun 1 lần. Phun kèm theo tỏi được thì tốt lắm.

Back