Hỏi về bệnh gà

• Thread starter shima
  • Ngày gửi
Các bác cho hỏi, mấy hôm nay đàn gà của mình có vài con chết không rỏ nguyên nhân, trước khi chết thì vẩn khỏe mạnh ăn uống bình thường, tự nhiên lăn quay ra chết.Đến chổ bán thuốc thú y hỏi thì người ta nói bệnh thần kinh ở gà.(gà mình 1000 con, 30 ngày tuổi đã chủng ngừa gumboro 2 lần, newcatle 2 lần, đậu gà 1 lần rồi). Tiệm bán thuốc thú y cho thuốc rồi nhưng mình muốn hỏi các bác có ai bị như vậy chưa và bệnh thần kinh gà là như thế nào(nguyên nhân, phòng chóng, chữa bệnh)

cảm ơn

theo mình biết thì Colistin không nên sử dụng theo đường chít cho gia cầm vì độc tính nó sẻ rất cao. nên sử dụng cho đường uống, đó là 1 tí hiểu biết của mình về Dược Lý.

Chính xác!
khi ghi sử dụng Ampi+clistin thì uống sẽ có tác dụng tốt hơn cho gà
Colistin hầu như hấp thu rất ít. Mặt khác Colistin có tính bám dính vào vi nhung mao thành ruột khá bền vững nên có thể loại trừ vi khuẩn khá tốt. Phong có kiến thức khá tốt về dược lý
Nếu có thông tin về Thú_Y mới, Phong chia sẻ cho mọi người nha
Thân!

shima kiểm tra lại có phải ecoli hay không.theo tôi nên dủng ampi+colistin liểu hơi cao một tí nếu để lâu nó ghép crd thì khó điểu trị. chúc bạn thành công
theo mình biết về dược lý thú y thì Colistin không nên sd đường tiêm cho Gia cầm vì độc tính sẻ tăng cao nếu sd đường tiêm.
sư dụng đường uống sẻ tốt hơn vì Colistin không hấp thu qua nhung mao ruột nên có tác dụng diệt khuẩn tại chổ (đường ruột).
---------------
ủa pos đc rồi ah, tưởng chua replly được nên send 1 cái nửa.

Last edited by a moderator:
theo mình biết thì Colistin không nên sử dụng theo đường chít cho gia cầm vì độc tính nó sẻ rất cao. nên sử dụng cho đường uống, đó là 1 tí hiểu biết của mình về Dược Lý.

tôi đồng ý 1ti hiểu biết về dược lý của bạn,bạn thử đọc kỷ lại nguyên văn có chích hay không. ampi+colistin ở dạng bột dùng để gà uông có bán đầy đó chứ.

thì tôi chia sẻ thôi mà bạn, bạn biết nhưng có thể vài bạn nửa không biết sẳn có vấn đề liên quan tôi nói lên cho mội người biết mà tránh chứ tôi có nói bạn j đâu. nếu bạn không đồng ý thì tôi xin lổi.

Chào anh Lộc!
A thông cảm cho e vì thành viên mới nên không biết nhiều.
Gà em nuôi là gà ta kết hợp thả vườn,nuôi 1000 con,được 1 tháng tuổi.trọng lượng từ 200g_400g
Chuồng trại dài khoảng 18m,ngang 2m.Làm bằng tre,sàn bằng lưới,dưới chuồng là ao thả cá.Ở trên là đất dài khoảng 20m,ngang 6m. HƯỚNG ĐÔNG NAM . e nuôi kết hợp thả vườn.
E cho ăn cám kết hợp với tấm 5,6 lần/ngày :Loại cám con cò
hiện tại e đã ngừa vaccin(gum 2 lần,cầu trùng 1 lần,đậu 1 lần) ngày chích gum gần đây chết khoảng 15 con.tỉ lệ chết từ 1_30 ngày tuổi là khoảng 100 con
Vì e nuôi ở ngoài đồng ruộng nên gió rất nhiều.vì mùa này là mùa gió bấc.nên hiện tại gà e có biểu hiện(cú rủ)khoảng 15_20% tổng số đàn là 1000 con.Gà thì vẫn ăn uống bình thường
Chúng cắn mổ lông nhau chảy máu khoảng 5_10% tổng số đàn
Cho e xin nhắc lại là GÀ TA THẢ VƯỜN.
MONG ANH GIÚP ĐỞ DÙM CHÂN THÀNH CẢM ƠN ANH

Chào anh Nghĩa!
1.Anh xem lai dùm công thức cám
Nếu anh trộn theo công thức đậm đặc thì theo tôi, anh nên theo đúng bao bì khuyến cáo
Còn nếu anh trộn theo công thức riêng thì tôi thấy có vấn đề (về thành phần đạm, giai đoạn này cần 21% độ đạm)
Anh có thể thử dùng 1000% hỗn hợp trong 5 ngày thử
Nếu cám không có vấn đề thì anh có thể cho gà xuống đất đã quây lưới (khoảng 100 m2)
2.Hiện tại, chuồng trại của anh có vấn đề về hướng gió (hướng đúng là hướng Đông Tây)
Anh nên cho che bạt hướng nắng sáng và chiều
Mặt khác, ở giai đoạn dưới 3 tuần tuổi, anh nên hạn chế mở bạt ô úm
Ở chuồng nuôi trên hồ nước, gà mùa này rất dễ bị lạnh. Anh có thể mở đèn ban đêm để sưởi ấm cho gà
Hiện nay, nếu có thể, anh dồn gà lên nền đất có rải trấu 1cm. Quây kín bạt cao 1.5m bốn phía và trần. Lắp 5 bóng đèn đỏ loại 100 watt. Cho úm lại 5 ngày
3.Ngoài ra, có thể bị Gumboro. Anh có thể dùng Anti-Gumboro (1gr/1 lít nước; cho uống 2 tiếng /ngày; liên tục 5 ngày)
Một trong ba nguyên nhân trên, nếu có thì anh khắc phục thử. Nếu trại của anh thuộc khu vực Trảng Bom,Long Khánh, Vĩnh Cửu, Thống Nhất, Đồng Nai thì tôi có thể tới giúp cho anh được (free, chỉ xin 1 ly cafe do anh tự pha là OK)
Chúc anh thành công!

Last edited by a moderator:
Cám ơn anh lộc nhiều.
E sẽ khắc phục xem sao.Em ở tận Đồng Tháp.nếu ở gần như a nói là mình có thể uống cà phê y như a nói rùi.
E cho ăn cám:21% độ đạm,e chỉ cho ăn tấm thêm thui.theo e thì thức ăn vẫn ổn
Theo a thì trong lúc gà còn nhỏ trong 1 tháng tuổi mình cho ăn như vậy có tốt không.hay là chỉ cho ăn cám 21% độ đạm thui.Mong a chỉ giúp

Chào anh!
Tôi quên nói cho anh biết là chuồng trại 36x2m là 72m2 là khá chật so với gà nuôi nhốt
anh nên thả 10 con / m2 thôi. Anh có thể thả gà như vậy được với điều kiện: ban ngày thả rông ban đêm nhốt vào chuồng đó
Nếu có thể anh nên bổ sung bắp 2.5kg+2.5kg tấm+25kg hỗn hợp là vừa. Nên dùng 100% hỗn hợp là tốt nhất
Chúc anh nuôi tốt!

chào Bác phuloc!. vậy tôi ở địa bàn mà Bác phu trach nè!. trảng bom ĐN. nếu có dịp công tác ở trảng Bom thì phone cho em nhé. uống ly cafe làm wen cái nào..... được không Bác? tập 098 336 0 633

chào anh lộc, tôi ở nhơn trạch đồng nai, đang mở rộng chuồng trại và phát triển đàn , rất muốn được diên kiến anh và nhờ anh tư vấn chuồng trại !thannk anh

Back