Hỏi về bệnh gà

• Thread starter shima
  • Ngày gửi
Đàn gà mình mới chết 4 con liên tục. Triệu chứng đừ đừ, bỏ ăn, khi chết cầm lên thấy miệng chảy nước. Đàn gà tổng cộng hơn 900 con. hơn 2 tháng tuổi rồi.
đã ngừa newcatle, gum, đậu gà, cũng uống ngừa cầu trùng và tiêu chảy rồi.

Có bác nào có kinh nghiệm về gà xin được tư vấn dum
cảm ơn

đàn gà mình trị theo hướng dẫn tận tình của anh phulocvet đã khỏi hẳn. tổng thiệt hại là hơn 100con gà đã chết.
Cảm ơn anh phulocvet và các bạn trên diễn đàn đã tư vấn

Hi Shima,

Bạn có thể miêu tả chi tiết về bệnh của gà được kg"cánh nhận biết triệu chứng bên ngoài"? mình cũng đang nuôi gà như bạn, mới vào nghề, chưa có kinh nghiệm nhiều, mà cũng kg trực tiếp nuôi "Remote Control". cánh điều trị. để sau này ACE trên 4rum bị tương tự điều trị sớm để giảm thiểu thiệt hại!

Thnks bạn nhiều!!

Sealight

Gà mình tự nhiên bỏ ăn, giảm cân, chết ngày 10->20 con, lông xơ xác. Những ngày đầu không có triệu chứng đặc biệt chỉ ủ rủ thôi.
sau 4 ngày có phân lấm tấm máu, được tư vấn là cầu trùng--> mua thuốc cầu trùng ngoại trị + thuốc bổ.
Điều trị sau 3,4 ngày gà bệnh giảm nhưng vẩn chết ngày 4,5 con -> được tư vấn là cầu trùng dẩn tới hoại tử ruột(mổ thực nghiệm: lấy ruột rửa sạch, mổ ruột đoạn chử U thấy sần sùi như khăn tắm)->mua thuốc uống 3 ngày như sau:
-sáng 2 tiếng : Amox + Colistin
-trưa 2 tiếng : ADE + Bcomplex
-tối 2 tiếng: giải độc gan
Trị 3 ngày khỏi hẳn(ngoài ra mih2 cũng tích cực VS chuồn trại: chà xà bông chuồng, xịt khử trùng, rãi vôi bột, mở thêm cửa để ánh nắng chiêu hết toàn bộ chuồng)

Sau khi dàn gà khỏi bệnh, mình lựa những con bị suy dinh dưỡng đập chết cho chó ăn :D . Tập trung nuoi những con khỏe mạnh.

Sealight : bạn nuôi gà ở đâu

Gà mình tự nhiên bỏ ăn, giảm cân, chết ngày 10->20 con, lông xơ xác. Những ngày đầu không có triệu chứng đặc biệt chỉ ủ rủ thôi.
sau 4 ngày có phân lấm tấm máu, được tư vấn là cầu trùng--> mua thuốc cầu trùng ngoại trị + thuốc bổ.
Điều trị sau 3,4 ngày gà bệnh giảm nhưng vẩn chết ngày 4,5 con -> được tư vấn là cầu trùng dẩn tới hoại tử ruột(mổ thực nghiệm: lấy ruột rửa sạch, mổ ruột đoạn chử U thấy sần sùi như khăn tắm)->mua thuốc uống 3 ngày như sau:
-sáng 2 tiếng : Amox + Colistin
-trưa 2 tiếng : ADE + Bcomplex
-tối 2 tiếng: giải độc gan
Trị 3 ngày khỏi hẳn(ngoài ra mih2 cũng tích cực VS chuồn trại: chà xà bông chuồng, xịt khử trùng, rãi vôi bột, mở thêm cửa để ánh nắng chiêu hết toàn bộ chuồng)

Sau khi dàn gà khỏi bệnh, mình lựa những con bị suy dinh dưỡng đập chết cho chó ăn :D . Tập trung nuoi những con khỏe mạnh.

mình nghĩ trong chúng ta ai chăn nuôi con gì không may mắc bệnh chữa khỏi nên thông tin bệnh và cách trị bệnh cho anh em tham khảo.cảm ơn shima

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

giải độc Gan thuốc có tên gì vậy bác?

Bác nuôi nhiều gà thế nuôi thêm con trăn hay vài con kỳ đà để tận dụng sản phẩm thừa đi . Mình có ông Chú họ xa nhà làm lò ấp gà tận dụng nuôi vài con trăn . ông kể một năm tiền bán trăn cũng được khá lắm đó.

Sealight : bạn nuôi gà ở đâu[/quote]

Thật ra mình với bạn cùng nghề và cùng sở thích. nhìn Nick là biết dân gì rùi hehehe, mình nuôi gà ở Lâm San, Cẩm Mỹ, ĐN, cũng mới bắt đầu nuôi, nho nhỏ thui, để có được kinh nghiệm xương máu đã. thế mà cũng bị điêu đứng mấy lần rùi, nhưng sau mỗi lần như vậy mình tin chắc rằng lần sau sẽ kg sảy ra!!!

Thuốc giải độc gan: vào thú y nói vậy người ta bán thôi(mình không trực tiếp nuôi nên không nhớ)
con gà đúng là rủi ro cao thật.

Nuôi GÀ rủi ro cao?

Thật ra mình với bạn cùng nghề và cùng sở thích. nhìn Nick là biết dân gì rùi hehehe, mình nuôi gà ở Lâm San, Cẩm Mỹ, ĐN, cũng mới bắt đầu nuôi, nho nhỏ thui, để có được kinh nghiệm xương máu đã. thế mà cũng bị điêu đứng mấy lần rùi, nhưng sau mỗi lần như vậy mình tin chắc rằng lần sau sẽ kg sảy ra!!![/QUOTE]

Chào các ACE Agriviet!
Theo tôi thì không rủi ro như ACE nói đâu!
Khi đã chấp nhận nuôi thì ACE nên để ý các yếu tố:
1. Phòng bệnh: theo đúng qui trình vắc-xin (nên sử dụng vắc-xin ngoại nhập), thuốc, vệ sinh
2. Chăm sóc đúng
3. Dinh dưỡng đầy đủ (nếu có dịp sẽ gửi bài sau, vì tôi thấy ACE nuôi gà thả vườn nên cũng khó tư vấn vì mình là dân Thú-Y, không phải Dinh Dưỡng)
4. Con giống tốt
Ngoài ra, các ACE cũng nên để ý về FCR (tiêu tốn thức ăn cho 1 kg gà_ ví dụ ăn 2,3 kg cám cho ra 1 kg tăng trọng)
Nếu làm đúng thì chúng ta có thể không còn quan tâm nữa về gà chết (lúc đó chỉ còn lo không trúng giá thôi_hihi)
Chúc ACE nuôi GÀ thành công!

Last edited by a moderator:
anh lộc chăn nuôi cho cp hả.các bài viết cảu anh trên diễn đàn rất bổ ích.Hy vọng anh thương anh em nuôi gà tí cho anh em nhờ cậy đôi chút là ok rồi.chúc anh sức khỏe

Back