Hỏi về bồ câu bác nào biết chỉ dùm

• Thread starter KHANGTRAN
  • Ngày gửi
nguyên nhân nào bồ câu nuôi kiểu quần thể nó ít đẻ trứng ấp không đạt bằng kiểu nuôi chuồng lồng, ai biết giúp đỡ dùm, cảm ơn nhiều nha !

Nuôi bồ câu dạng quần thể ít đẻ

Chào bác, tôi cũng có nuôi 10 cặp bồ câu thử nghiệm thì thấy nuôi dạng quần thể nó ít đẻ và ấp hay bị ung là do thế này.
Người ta bảo bồ câu rất chung thuỷ nhưng không phải. Vì là bồ câu công nghiệp nên thời gian đầu chúng ghép đôi với nhau và tạo ổ đẻ trứng, chúng gắn bó được khoảng 1 tuần thì con trống động dục và bỏ đi tìm con mái khác. Con mái còn lại tiếp tục ấp được khoảng 1 tuần nữa lại động dục và bỏ ổ đi tìm con trống khác hoặc con trống cũ và như vậy trứng 0 được ấp sẽ lạnh và chết. Khi cho chúng nó ghép vào 1 chuồng thì chúng không có cơ hội để đi ngoại tình nên chúng có thời gian chăm sóc trứng và sẽ nở đều hơn.
Một vài kinh nghiệm cùi bắp mong bác thông cảm.

___________________________________________________________________________________________________
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Sao không ai giúp mình hết vậy ta

Chào bác Khangtran! Tôi không nuôi kiểu quần thể, nhưng theo tôi nếu nuôi theo kiểu 1 lồng 1 cặp thì hiểu quả cao hơn vì nếu nuôi như vậy sẽ tiện cho việc chăm sóc và theo giỏi được chế độ dinh dưỡng cho từng cặp một vì nếu không đủ dinh dưỡng củng ảnh hưởng rất nhiều tới việc đẻ trứng( có khi chỉ đẻ 1 trứng); thứ 2 bồ câu thường đánh nhau( chim trống, xảy ra ở nuôi quần thể) nên có thể làm vở trứng, dập trứng; thứ 3 khi nuôi quần thể thường bị thối trứng vì khi chim bố mẹ tắm(bồ câu rất thích tắm) sẽ dây theo nước vào tổ khiến trứng bị thối.
Đó là đôi điều chia sẻ của tôi, không biết đó có phải là trường hợp bác đang gặp phải hay không.Chúc bác thành công!
Chào thân ái.

Tôi đã nuôi bồ câu thả tự do, và tôi biết cách phòng,không để xảy ra các chuyện như bạn nói:*1- Số chuồng nhiều hơn số đôi.*2- Mỗi chuồng cách khỏi chuồng khác bằng một khoảngtrống, và có rào.*3- Bồ câu tắm tự do, và chúng biết không làm ung trứng.Trứng nào hỏng, chúng cũng biết, và dọn đi chuồng khác.*4- Về dinh dưỡng cũng để chúng tự chọn thức ăn và tựăn, và chúng biết ăn thế nào cho tốt nhất. Mình chỉ cầncoi xemsố thức ăn thừa mà điều chỉnh. Ngoài Thóc, Ngô, Đỗ, còncó Muối hạt, và sỏi hạt nhỏ nữa.*Nuôi nhốt riêng từng đôi, bồ câu sẽ không có tự chọn,mà cách mình chọn cho chúng chưa chắc đã tốt nhất.*Sao mình đánh cách hàng, mà kết quả lại dính tùm lumvậy nhỉ?*

Last edited:
Cảm ơn 2 bác đã quan tâm và có lời giải thích thỏa đáng. Vậy cho mình hỏi thêm nhé!
Nếu mình không để chổ nước cho bồ câu tắm có được không ?
Tôi chuẩn bị chuồng quần thể rồi dự định nuôi khoảng 200 cặp đẻ các ô đẻ khoảng 120 ô (các ô đẻ xài chung vách) - Cao 20cm, sâu 30cm, rộng 25cm. Như vậy không biết có ảnh hưởng gì tới việc đẻ và ấp trứng không ?

Last edited:
*Sao mình đánh cách hàng, mà kết quả lại dính tùm lumvậy nhỉ?*[/QUOTE]
:lol: bác này làm cháu buồn cười quá, chắc bác ít khi dùng máy tính?
cảm ơn bác vì những chia sẻ về nuôi bồ câu quần thể. Cháu đang định nuôi bồ câu nhưng băn khoăn ko biết nên nuôi kiểu công nghiệp hay nuôi bồ cau sẻ ta vì nghe nói thịt bồ câu nuôi công nghiệp bở và ko thơm ngon như bồ câu sẻ ta. bồ câu bác nuôi là loại bồ câu gì ạ? bác có thể up vài bức ảnh về chuồng trại bồ câu của bác để cháu tham khảo được ko ạ? cháu ở miền bắc, ở quê cháu ko ai nuôi bồ câu quy mô lớn cả nên khi mới chập chững vào làm có rất nhiều băn khoăn, mong bác giúp đỡ. cảm ơn bác lần nữa

Tôi nuôi bồ câu đã 4 chục năm rồi.
Bây giờ ở Mỹ chỉ có bồ câu hoang thôi.
Chúng cũng y chang bồ câu tôi nuôi ở Việt Nam.
Bạn có thể coi hình bồ câu New York sau đây:
*

*
* * *

*

*
Người Mỹ không thích bồ câu vì chúng chui vào nhà
làm tổ trên khoang mái, làm hỏng nhà. Chúng còn đậu
trên mái nhà phơi nắng, làm hỏng mái nhà. Ngoài ra
chúng ỉa lên xe đậu cạnh nhà nữa. Đây là vấn nạn:
*

*
Người ta còn cho bồ câu ăn, rồi quăng chài bắt gọn cả đàn,
mang về nuôi để tập bắn. Hội bảo vệ chim treo giải 2 nghìn
rười đôla cho ai báo bắt được bọn trộm chim.
*
Tôi nuôi bồ câu lúc nhiều nhất là 20 cặp đang đẻ hay nuôi con,
nhưng rất nhanh chóng thụt xuống, vì tỷ lệ bồ câu đẻ hao hụt
rất cao. Chúng mải ăn mồi nuôi con, nên người ta vồ trộm.
Ngoài bồ câu đẻ, còn bồ câu dự bị, là những con đang tìm đôi.
Luôn luôn phải có chục con này để chúng tự ghép mà có chim đẻ.
Tôi không cướng ép ghép đôi. Vì thế tỷ lệ ghép đôi cao.
*
Chuồng tôi nuôi đều liền vách hết (vì mình nghèo) nhưng
vách trước bịt kín, khoét lỗ tròn, chứ không để hở. Giữa
2 lỗ khoét của 2 tổ liền nhau, có một hàng rào bằng lạt
tre chừng 1 gang tay. Chim 2 bên vẫn nhìn thấy nhau qua
nhưng không xâm lấn biên giới, và không đánh nhau. Tôi
coi hình chuồng chim trên báo Việt Nam thì thấy không có
làm như vậy. Chắc tình trạng đánh nhau xảy ra nhiều, thiệt
hại khá.
*

oạch hóa ra bác đang mỹ ạ? cháu tưởng bác ở việt nam chứ. cháu cũng tham khảo trên mạng và thấy ở các trang trại bồ câu họ cũng ngăn vách chuồng bồ câu ra mà bác?

nguyên nhân nào bồ câu nuôi kiểu quần thể nó ít đẻ trứng ấp không đạt bằng kiểu nuôi chuồng lồng, ai biết giúp đỡ dùm, cảm ơn nhiều nha !

bạn nuôi bồ câu nội hay bồ câu ngoại, nuôi quần thể với mật độ diện tích bao nhiêu, chuồng trại có mát mẻ vào mùa hè và ấm áp vào mùa đông, bạn có cung cấp đủ chuồng cho bồ câu ấp trứng không,
nếu nuôi quần thể thì mỗi cặp nên có 2 ô chuồng để vừa ấp và nuôi con, nếu không cung cấp đủ chúng sẽ đánh nhau
đẻ ít trứng là do khẩu phần ăn chưa hợp lý, có thể mua thuốc kích trứng ở cửa hàng thuốc thú y về cho ăn bổ sung vào thức ăn, nắng nóng phải bổ sung thêm c hoặc điện giải vào nước cho bồ câu uống, 1 tuần phải cho ăn muối và sỏi 1 lần, nếu ăn nhiều ngô phải cho ăn thêm đỗ tương hoặc đỗ xanh đã được rang chín 1 tuần 1 lần, vì ngô thiếu lysine, methionie, trytophane
- Nếu nuôi bồ câu nội nên nuôi quần thể tuy nhiên khó kiểm soát vấn đề bệnh tật
- Nếu nuôi bồ câu pháp bạn nên nuôi nhốt hoàn toàn, thì hiệu quả cao hơn, và kiểm soát được bệnh tật
Mình cũng đang nuôi bồ câu pháp và mình nuôi nhốt hoàn toàn. Trước đây khi còn học ở trường Nông Nghiệp mình có tham gia nuôi khoảng 500 đôi bồ câu nội nhưng giờ ở nhà mình chỉ nuôi bồ câu Pháp thui
sdt của mình: 01689982576
mail: tranthu510@gmail.com
nếu bạn muốn hỏi trực tiếp hãy liên lạc với mình 1 trong 2 cách trên

chao ban
minh xin gap them chut y kien
nuoi bo cau cong nghiep hay bo cau tha cai nao cug co loi .hay
nuoi bc tha se tiep kiem dc thuc an ,do ton chi phi lam chuong nuoi,ti le trung bo cau co cồ se cao hon nuoi nhot(vj bc cai co the cho nhieu con trog khac giao phoi )hai la 1 khi ma chjm da bj beh thj se khong kiem soat het dc va se lang ra rat nhanh,lam kho chua tri,nuoi tha thj khog the quan sat dc tung cap bc nen mjh khog bjt bc nao de hay khog
con nuoi nhot thj cug vay,quan ly rat tot dc tug cap.nhug chi phi mua long thj cug khog nho (200k/long) neu nuoi nhieu thj phai tih toan lai,nuoi nhot se met khi thay phan,thay nuoc uong cho bc hang ngay,
nha mih cug nuoi bc ae nao rah ghe wa tham quan ha
http://agriviet.com/home/threads/100597-bo-cau-trang-bom

Bồ câu nuôi thả tự nhiên thì bồ câu cái chỉ chịu
trống của nó thôi. Không có chuyện nhiều Cồ đâu bạn.
Có lẽ bạn chưa bao giờ nuôi Bồ Câu, và chưa bao giờ
hỏi chuyện người nuôi Bồ Câu thả về chuyện này?
*
Nuôi Bồ Câu thả là nuôi chơi cho vui, nên có cái thú
theo dõi từng cặp, và biết rõ tình hình từng con, từng
ngày, từng lứa trứng, từng con chim con được bú mớm ra
sao. Một người có thể nuôi được 2 chục cặp là hết sức.
*

co the ban hieu lam mjh.minh noi nuoi bc tha la nuoi voi so luong nhieu nhot trog khong gjan nhat dinh,chu khog phạ nuoi vai cap tha de choi.con ban khog tin con bc mạ co the chiu cho bc trog khac dap thj ban cu nuoi thu di thj biet

nhờ các bác tư vấn giúp, rất gấp...

Em ở Nha Trang. Hiện tại em có 600 cặp đẻ đang nuôi nhốt lồng từng cặp. Và có khoảng 400 con đang bắt cặp nhau nuôi chung. Em cho ăn với tỷ lệ: 4 ngô: 4 lúa: 2 cám Higro 511: 1 cát. Lót ổ bằng giấy carton. Có hủ khoáng riêng. Nhưng tỉ lệ chim đẻ thấp quá. Chim thường đẻ 2 trứng nhưng chỉ nở được 1. Trứng còn lại ung. Tình trạng mẹ đạp bể trứng hoặc đạp chim non chết xảy ra nhiều. Số chưa sinh sản ăn nhiều tốn kém, nuôi con thì con to con nhỏ không đều. Doanh thu không đủ trả công thuê lao động (3,5tr/tháng) và tiền thức ăn (khoảng 9tr/tháng).
Tốn nhất là công cho ăn, cho uống mỗi lần mất gần 3h đồng hồ, ngày mất 6 tiếng. Vì vậy em định thả ra nuôi kiểu bán công nghiệp để giảm công lao động và xem có nâng được tỉ lệ sinh nở hay không khi cho bố mẹ tự chọn nhau.
Dưới đây là hình trại của em. Nhờ các bác tư vấn giúp, chứ em đang phân vân có nên thả ra nuôi kiểu bán công nghiệp hay không. Đang lúng túng lắm các bác ạ. Chân thành cảm ơn nhiều.

E cũng mới nuôi vài chục cặp, kinh nghiệm chưa nhiều, nhưng theo e thì chắc chắn nuôi quần thể sẽ không đạt hiệu quả cao bằng nuôi Công nghiệp. Còn bác nói là chim đẻ kém, nở đc 1 quả, đạp chết con thì theo ý kiến của e đây chắc chỉ là 1 số cặp cá biệt, hoặc dạo này thời tiết hơi lạnh nên chim giảm đẻ, Còn nếu cặp nào mà đẻ mấy lứa liền nhưng vẫn k đạt thì bác nên thử đổi trống (mái), cặp nào mà ấp vụng quá mà đổi trống mái nhưng vẫn k đc thì bác thử chuyển trứng hoặc chuyển chim con cho cặp khác ấp hoặc nuôi vú, mà Quy mô trại bác khá như vậy sao k thử dùng máy ấp nhỉ? kỹ thuật ấp thì chắc bác cũng đã đọc qua vì có khá nhiều bài viết , trong đó có bài của Anh Thức Bồ Câu Ngọc Điền nói khá kỹ. Nếu sử dụng tốt thì chắc chắn năng suất sẽ cải thiện nhiều. Ngoài ra chim đẻ và nuôi con thì nên thường xuyên bổ sung Vitamin ADE tổng hợp. Cái nữa là vấn đề thời gian cho ăn uống. Bác nói ở trại Bác mỗi lần cho ăn mất 3 tiếng thì hơi nhiều nhỉ ! Liệu có phải mỗi lần cho uống nước thì bác đều rửa lại máng uống k vậy? Còn nếu chỉ cho ăn và cho uống thì chắc mỗi lần chỉ vào khoảng chưa đến 2 tiếng. Vài 3 hôm thì mới phải rửa máng uống 1 lần, mà thời gian rửa thì chắc cũng chỉ tốn khoảng chưa tiếng. Đấy là e tính thế ! Mà e thấy vấn đề nữa đó là tấm hứng phân của bác k đc ổn lắm, Bác dùng tải như vậy thì mỗi lần dọn phân tốn nhiều thời gian mà cũng k sạch nữa ! Một vài điều e xin góp ý như vậy ! Có gì k hay mong bác bỏ qua nhé , e là lính mới mà ! :)) Năm mới chúc bác mạnh khỏe và làm ăn phát đạt !

E cũng mới nuôi vài chục cặp, kinh nghiệm chưa nhiều, nhưng theo e thì chắc chắn nuôi quần thể sẽ không đạt hiệu quả cao bằng nuôi Công nghiệp. Còn bác nói là chim đẻ kém, nở đc 1 quả, đạp chết con thì theo ý kiến của e đây chắc chỉ là 1 số cặp cá biệt, hoặc dạo này thời tiết hơi lạnh nên chim giảm đẻ, Còn nếu cặp nào mà đẻ mấy lứa liền nhưng vẫn k đạt thì bác nên thử đổi trống (mái), cặp nào mà ấp vụng quá mà đổi trống mái nhưng vẫn k đc thì bác thử chuyển trứng hoặc chuyển chim con cho cặp khác ấp hoặc nuôi vú, mà Quy mô trại bác khá như vậy sao k thử dùng máy ấp nhỉ? kỹ thuật ấp thì chắc bác cũng đã đọc qua vì có khá nhiều bài viết , trong đó có bài của Anh Thức Bồ Câu Ngọc Điền nói khá kỹ. Nếu sử dụng tốt thì chắc chắn năng suất sẽ cải thiện nhiều. Ngoài ra chim đẻ và nuôi con thì nên thường xuyên bổ sung Vitamin ADE tổng hợp. Cái nữa là vấn đề thời gian cho ăn uống. Bác nói ở trại Bác mỗi lần cho ăn mất 3 tiếng thì hơi nhiều nhỉ ! Liệu có phải mỗi lần cho uống nước thì bác đều rửa lại máng uống k vậy? Còn nếu chỉ cho ăn và cho uống thì chắc mỗi lần chỉ vào khoảng chưa đến 2 tiếng. Vài 3 hôm thì mới phải rửa máng uống 1 lần, mà thời gian rửa thì chắc cũng chỉ tốn khoảng chưa tiếng. Đấy là e tính thế ! Mà e thấy vấn đề nữa đó là tấm hứng phân của bác k đc ổn lắm, Bác dùng tải như vậy thì mỗi lần dọn phân tốn nhiều thời gian mà cũng k sạch nữa ! Một vài điều e xin góp ý như vậy ! Có gì k hay mong bác bỏ qua nhé , e là lính mới mà ! :)) Năm mới chúc bác mạnh khỏe và làm ăn phát đạt !
cảm ơn bác đa tư vấn. thật sự mình đang phân vân không biết nuôi làm sao cho hiệu quả nhất đây. bác chỉ vài chục cặp nên chưa thấy tốn công. chứ mình tốn công dữ lắm...

cảm ơn bác đa tư vấn. thật sự mình đang phân vân không biết nuôi làm sao cho hiệu quả nhất đây. bác chỉ vài chục cặp nên chưa thấy tốn công. chứ mình tốn công dữ lắm...

Số lượng chim của e bây giờ chỉ chưa = 1/10 của bác, mỗi lần cho ăn và uống thì mất khoảng 15p, đó là buổi sáng, còn buổi chiều k phải cho uống nước thì chỉ mất gần 10p. Đó là còn đứng ngắm chim ăn nữa. Riếng tính thời gian cho ăn thì chắc chỉ mất 5p thôi !

Back