• Hỏi về bồ câu đang đẻ và ấp trứng ?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia cầm' , 22/4/14

1. taptanhchannuoidn Nhà nông nghiệp dư

Các bạn cho hỏi bồ câu đang nuôi con thì bao lâu đẻ lại nếu không tách chim con ra ngoài mà để cho bố mẹ nuôi vậy ? Ghi chú : Chim con để làm giống o_O

Đang tải...
    2. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Tùy cặp bạn à! bồ câu nhà mình sau khi nở 1 tuần mình bỏ vào lồng thêm 1 tổ nữa ở dưới, rồi chuyển chim con xuống, sau vài ngày thì nó đẻ lại, có khi 3 ngày có khi 10 ngày mới đẻ lại. Chim mẹ vừa nuôi con vừa ấp...còn cặp chim non được khoảng 1 tháng thì biết ăn, nếu để giống thì bác theo dỏi khi nào nó ăn mạnh thì tách ra, vì thực ra nó biết ăn rồi nhưng vẩn bắt chim bố mẹ mớm.....

htactaptanhchannuoidn thích bài này.
    3. taptanhchannuoidn

taptanhchannuoidn Nhà nông nghiệp dư

theo í bạn thì từ lúc chim con nở ra nếu nhanh thì cỡ 10 ngày sau đẻ lại còn lâu thì tầm chừng 17 đến 20 ngày hả bạn ;)

hoangha49 thích bài này.
    4. hoangha49

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Đúng rồi bác à! vì con nào lâu hơn thì ko để lại làm gì, ko hiệu quả kinh tế....

ngocminh44443taptanhchannuoidn thích bài này.
    5. buicongkt

buicongkt nhân bất thập toàn

Nghề nghiệp:
      trồng trọt, chăn nuôi
      mình nuôi 150 cặp mà chưa có đôi nào từ khi nở đến khi đẻ trứng đầu tiên mà 10 ngày cả, nhanh nhất là 14 ngày kể cả pháp rin và chim lai, còn lại trung bình từ 16-22 ngày sau mới đẻ lại, có đôi có khi 28 ngày mới đẻ lại, chế độ ăn uống như nhau. bạn hoangha49 nuôi chim 10 ngày đẻ lại bạn có dùng thuốc kích thích cho uống ko vậy bạn có tuyệt chiêu gì chỉ mình với. thank.

taptanhchannuoidn thích bài này.
    6. Nông dân miền đông

Nông dân miền đông Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      kỹ thuật điện
      Đúng rồi, cặp nào đẻ nhanh nhất cũng cách nhau 1 tháng, tức khi nở tới đẻ lại ít nhất 12 ngày.

7. Khởi Sự Chăn Nu

Khởi Sự Chăn Nu BoCauThanhHong

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Của mình có cặp nhanh nhất là 11 ngày ( tức tổng 2 lứa cách nhau là 29 ngày), còn bình thường 1 chu kỳ là 33-38 ngày, 1 vài cặp cá biệt thì k tính. Mà dạo này hình như chim đang bước vào mùa thay lông nên đẻ thưa hơn các bác ạ ! Lứa này mất hơn 50 ngày (Đa số là vậy), có mấy cặp tròn 2 tháng 1 lứa ( chết đói thôi )

taptanhchannuoidnbuicongkt thích bài này.
    8. hoangha49

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Đó là sự thật, vì ở đây ai củng nuôi bồ câu nên ko giám chém.....
      Bc nhà em khi nào nhú lông cánh, hoặc khoảng 1 tuần là mình chuyển xuống ổ dưới, sau 3 ngày đẻ lại là sự thật, củng có vài cặp khi tách con(28 ngày sau) mới đẻ lại, nhưng ko nhiều.
      Mình ko dùng kích thích gì, chỉ trộn ADE và khoáng thẳng vào thức ăn thôi.

9. dainguyen

dainguyen khen chê phơi phới ngọn đông phong

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      khi làm chuồng nuôi nên thiết kế. để một cặp có hai ổ. những đôi mắn đẻ thường vừa nuôi con vừa đẻ ấp.nếu cho ăn tốt tỷ lệ này rất cao. khoảng > 70%. nhà mình nuôi bồ câu lai luôn để hai ổ cùng ngăn cho một đôi chim.

10. taptanhchannuoidn

taptanhchannuoidn Nhà nông nghiệp dư

hihi.Thank các bác.Để mình coi mấy cặp con bc nhà mình khi nào đẻ lại , mình sẽ báo cho các bác biết nhá :D
      --- @ 26/4/14, Original Post Date: 25/4/14 ---
      Tình hình là hôm nay đc 20 ngày roài.Vẫn lặn tăm chưa thấy cái trứng nào có bác à (trứng lứa trc nở ngày 6/4) .đang hóng các bác à :(

11. thanhca681

thanhca681 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      nuôi trồng thuỷ sản
      tóm lại là các bác cho nhận xét xem nuôi con bồ câu pháp thế nào có hơn hay thua con gà, con lợn???