hỏi về bồ câu ta và bồ câu pháp

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
chào các bác. cho e hỏi một chút về bồ câu. ngày trước e quyết định nuôi 10 đôi bồ câu pháp vì tìm hiểu trên mạng thấy họ ca ngợi bồ câu pháp trọng lượng lớn, khả năng chống bệnh tốt, ít bệnh, lại năng suất cao, một năm đẻ 8-> 9 lứa. vì thế nên e quyết định nuôi chim pháp chứ ko phải ta. sau một thời gian nuôi thấy rằng bồ câu pháp ko hề kháng bệnh tốt, mà thậm chí còn nhiều bệnh hơn chim ta. nên e cũng nản. ưu điểm duy nhất e muốn nuôi chúng là nghe nói chúng đẻ năng suất hơn chim ta, vậy các bác đã nuôi chim bồ câu ta và pháp cho e hỏi: có thật là bồ câu pháp đẻ nhiều hơn bc ta ko? bồ câu ta chỉ đẻ 5-> 6 lứa/ năm thôi đúng ko? vậy tại sao e thấy bác hàng xóm nhà e nuôi bc ta chúng cứ đẻ sòn sòn? nên bác ấy khẳng định với e là bc ta cũng đẻ năng suất, chỉ khác nhau về trọng lượng thôi.
các bác cho e ý kiến để e còn quyết định có nên nuôi pháp hay ko, nếu năng suất chúng đẻ như nhau thì e chuyển hẳn sang nuôi chim ta cho lành. thịt ngon ngọt, dễ nuôi, giá chim ra ràng thì = nhau mà giá con giống thì chim ta rẻ hơn rất nhiều.
cảm ơn các bác

mình chỉ cho chim ăn ngô+ cám+ cát, chứ ko bổ sung thêm vitamin hay khoáng, có phải đó là lý do ko?

Link : http://agriviet.com/home/threads/108590-hoi-ve-bo-cau-ta-va-bo-cau-phap/page4#ixzz2LX88YawX

Chim càng to.Nhu cầu dinh dưỡng càng lớn . Chỉ cho ăn ngô,cám mà không có khoáng,vi ta min thì bạn tiết kiệm quá mức cho phép rồi . Bạn chắc hay xem mấy bài báo theo kiểu nuôi quần thể cho ăn thóc lúa một năm lãi bao nhiêu chục triệu ở trên mạng đúng ko ? .... Nuôi theo kiểu đó chỉ nuôi chơi chơi vài đôi chim ta thôi . Chim Pháp nặng nề di chuyển kém . khả năng tìm kiếm thức ăn so với chim Ta không bằng . Do vậy ko cho nó ăn đầy đủ chất thì không thể thành công .

Riêng cái trò đi ỉa . Phân chim thải ra lứa sau lại bị dính . Quay đi quẩn lại ăn uống kém chất,môi trường có dịch bệnh chắc chắn thất bại . Bạn nên nghiên cứu lại cách nuôi mới đạt được ước mơ thu nhâp 2 - 3 trieu/ tháng được

Riêng cái trò đi ỉa . Phân chim thải ra lứa sau lại bị dính . Quay đi quẩn lại ăn uống kém chất,môi trường có dịch bệnh chắc chắn thất bại . Bạn nên nghiên cứu lại cách nuôi mới đạt được ước mơ thu nhâp 2 - 3 trieu/ tháng được

hic, kiếm được 2-3 triệu/tháng từ bò câu khó vậy à bác? cháu lại tưởng ngon ăn. hiện tại thì cháu chưa thấy đồng lãi nào, chỉ tốn tiền mua thuốc+ thức ăn cho chúng thôi

hu hu hôm nọ mới khoe là ko lo chim bệnh tật, thế mà đùng một cái hôm nay con chim pháp nhà e lăn ra chết bác ạ. hôm kia e thấy nó đi phân xanh, e cho uống cloxit 1 ngày, hôm qua e bận ko cho uống được, sáng nay ra thấy e ấy chết cứng đơ rồi. chả hiểu làm sao nữa các bác ạ.
mọi khi e cho uống ampicol, nghe nói kháng sinh đó là loại mạnh

xem ra cũng khó về vụ bệnh tật thật đấy

Nuôi thả tự do, kiếm ăn là chính, chủ chỉ cho ăn thêm lúc thời
tiết khó khăn, thì chim ta giỏi hơn, nhưng khi điều kiện thức
ăn tốt, thì chim nước ngoài nuôi con giỏi hơn. Vậy bạn nghe người
ta nói, đúng hay không, còn tuỳ theo hoàn cảnh nuôi nữa.
*
Trung quốc nghe nói chỉ cho chim đẻ, còn ấp và nuôi con thì bằng
máy. Một người 1 giờ cho 1 nghìn con chim non ăn. Thế nhưng tài
liệu tiếng Anh nói, giống bồ câu trắng Trung Quốc nuôi, tiếng Anh
là King, thì đẻ rất mau. Khi chim con mới nở 1 tuần, thì chim mẹ
đã đẻ trứng lứa sau, mặc dù không ấp máy chi cả. Họ làm mỗi đôi bố
mẹ 2 chuồng liền bên cạnh nhau, gọi là chuồng 2 ngăn. Khi chim con
1 tuần, thì chim mẹ sang ngăn kia đẻ và ấp, để chim bố mớm con. Chim
con càng lớn, thì càng dễ mớm, vì lúc đó hầu như chim bố mớm cho
thức ăn với nước nó uống vào, chứ không có Sữa Diều như mấy ngày đầu
nữa. Cách nuôi bồ câu chuống 2 ngăn như vậy, tỷ số ấp nở và nuôi con
khá cao, và hay nhất là chằng phải máy móc hay thuê người mớm chim
gì cả.
*
Chỉ vì giá lao động ở Mỹ cao hơn ở Trung Quốc, nên Mỹ không nghĩ ra
được cách ấp máy và mớm máy. Cũng như Mỹ không cấy lúa mà chỉ gieo
lúa thôi. Khó mà nói người Mỹ không thông minh sáng kiến bằng người
Trung Quốc. Nó cũng biết người TQ nuôi bồ câu và cấy lúa bằng máy,
nhưng họ không thể làm được, vì trả tiền công người làm quá cao.
*

Thế nhưng tài
liệu tiếng Anh nói, giống bồ câu trắng Trung Quốc nuôi, tiếng Anh
là King, thì đẻ rất mau. Khi chim con mới nở 1 tuần, thì chim mẹ
đã đẻ trứng lứa sau, mặc dù không ấp máy chi cả. Họ làm mỗi đôi bố
mẹ 2 chuồng liền bên cạnh nhau, gọi là chuồng 2 ngăn. Khi chim con
1 tuần, thì chim mẹ sang ngăn kia đẻ và ấp, để chim bố mớm con.

Link : http://agriviet.com/home/threads/108590-hoi-ve-bo-cau-ta-va-bo-cau-phap/page4#ixzz2LbV8y8OQ

Nghe đoạn này bác viết cũng giống như mấy bài quảng cáo bán giống về chim pháp ở Việt Nam . Thậm chí ngay trên diễn đàn này cũng có luôn ...

Còn nhớ hồi xưa có một bác bán giống quảng cáo : Chim pháp sau khi con nở được 4 - 7 ngày là chim mẹ tiếp tục đẻ lứa thứ 2 .

Nghe đoạn này bác viết cũng giống như mấy bài quảng cáo bán giống về chim pháp ở Việt Nam . Thậm chí ngay trên diễn đàn này cũng có luôn ...

Còn nhớ hồi xưa có một bác bán giống quảng cáo : Chim pháp sau khi con nở được 4 - 7 ngày là chim mẹ tiếp tục đẻ lứa thứ 2 .

- Cũng có đó bác mà lâu lâu mới xuất hiện 1 cặp(pháp lai) , nhà e có vài đôi như vậy, lúc trước nó đẻ điều như vắt chanh 30>31 ngày/ lứa thường thì em căn tầm 17,18 ngày chim con nở thì tầm 3>4 ngày sau e mới coi xem phát triển tốt ko, khoảng 6>7 ngày e bắt xuống ổ dưới cho nó đẻ lứa kế , thò tay vào thì thấy có thêm 2 trứng, chim con thì bé tẹo teo y lúc vừa mới nở, soi trứng có cồ luôn, e lấy trứng cho con khác ấp, 2 con chim con thì vài ngày sau chết 1 con còn 1 sống vật vờ, phân nó ị ra còn nguyên cám ko tiêu hóa đc, cuối cùng đành phải bỏ, lứa sau này có 20 ngày nó lại đẻ, có cặp 21 ngày, e bận công việc nên ko có nhiều thời gian chú ý, mấy lứa như vậy mà ko chú ý toàn phải bỏ con, vừa tội vừa tiếc.

Các bác cho em hỏi vậy giữa Pháp thuần, Pháp lai và bồ câu gà thì loại nào kinh tế nhất? Sao em thấy bồ câu gà giống giá cũng 500k- 600k 1 cặp non mà sao không thấy ai bàn về nó cả? Nó có nhược điểm gì chăng?
Mong ai đó đã từng kinh qua 3 loại này cho 1 cái nhìn khái quát về chúng.

Pháp thuần to con nhưng đẻ ít, ăn nhiều, giá cao khó bán.
Pháp lai nhỏ hơn pháp thuần nhưng ăn ít đẻ nhiều, chim con vừa tầm, dễ bán,
BC gà cũng giống như các loại vật nuôi kiểng khác, giá giống cao,ăn nhiều, đẻ ít , đâu phải lúc nào cũng dễ bán, ăn thịt thì lỗ,lúc ko bán đc tàng trữ lại nó ăn cho sạp nghiệp, cái gì cũng có giá của nó thôi bạn. ai nuôi cũng bán đc thì mỗi gia đình VN đầu tư mỗi nhà 20 cặp BC gà rồi ngồi mát ăn bát vàng ak` :) cũng giống như pháp lai giá chim giống sóng gió 1 thời, giờ thì chủ yếu sống = chim ra ràng, như BC gà thì ko thể làm cách này đc.

Mình một thời nuôi khá nhiều để làm hàng... Sau đó do bẩn,nghỉ kinh doanh, lại bận bịu chỉ nuôi 20 đổi trở lại trong một không gian rất bé .... Chỉ nuôi pháp thuần ... Giết một con 40 ngày tuổi bán được từ 80 -90k/ Con ( không phải cặp) . Mục đích chính Chủ yếu là dùng cho gia đình ... Sau đó bạn bè,người quen ... ai ốm thích thì bán .... Cách này vẫn lãi chán ...

Hôm vừa rồi . Đúng là chán chim thật sự . Ngại quét dọn . Nên bán sạch . Chỉ để hai đôi thuần nuôi đúng theo nghĩa ngắm cảnh lấy chim nấu cháo. ... Đến bây giờ . chỉ nghĩ đến việc dọn phân chim bụi bặm là thấy ngại rồi .... thích chim pháp được 5-6 năm ... Nuôi chơi,nuôi bán,giờ chỉ nuôi cảnh cho vui thôi .... Tâm huyết với nó đã cạn mất rồi ..

Chim càng to.Nhu cầu dinh dưỡng càng lớn . Chỉ cho ăn ngô,cám mà không có khoáng,vi ta min thì bạn tiết kiệm quá mức cho phép rồi . Bạn chắc hay xem mấy bài báo theo kiểu nuôi quần thể cho ăn thóc lúa một năm lãi bao nhiêu chục triệu ở trên mạng đúng ko ? .... Nuôi theo kiểu đó chỉ nuôi chơi chơi vài đôi chim ta thôi . Chim Pháp nặng nề di chuyển kém . khả năng tìm kiếm thức ăn so với chim Ta không bằng . Do vậy ko cho nó ăn đầy đủ chất thì không thể thành công .

vậy bây jo cháu thường xuyên pha B-complex vào nước uống, trộn khoáng vào thức ăn thì năng suất có cao hơn ko hả chú? cháu chỉ mong nó khoẻ mạnh ko bệnh tật là tốt lắm rồi. còn về chuyện kháng sinh phòng bệnh theo chú có nên ko? một tháng thường cháu phải cho nó uống ít nhất 1 lần kháng sinh, vì nó hay bị đi ỉa, như vậy có sợ nhờn thuốc và giảm trứng ko?

Nhà mình nuôi cả chim bồ câu ta, bồ câu pháp lai, bồ câu đua

Mình nuôi theo kiểu bán thả, ngày mình thả 2 lần vào sáng và trưa, mình thấy chim phát triển khá tốt vì nó dc bay nhảy và kiếm thêm thức ăn chất khoáng ở ngoài.

Còn nếu nuôi nhốt kiểu bồ câu công nghiệp ngoài thức ăn bình thường ra bạn phải cho nó ăn bổ sung chất khoáng nữa nó mới phát triển tốt. Bạn có thể xem cách chế khoáng cho bồ câu tại đây -> http://khuvuontrongmo.com/threads/cach-che-khoang-cho-bo-cau.46/

Về sinh sản mình, nhà mình có con chim mái là chim ta, nó đi câu dc một con chim trống là chim pháp lai titan gì đó lông màu pho đỏ, 2 con này bắt cặp với nhau đẻ rất tốt và nuôi con cũng khéo, chim đẻ ra to con như con trống

Bồ câu pháp đẻ mắn cái gì đâu. 45-55 ngày là mắn rồi.chán đến tận họng.báo chí đăng vớ vẩn.e vẫn tin chim ta đẻ mắn hơn.và ổn định hơn (ý kiến cá nhân)

Em thì quan tâm đến chất lượng thịt hơn, em đã ăn thịt bồ câu ta rồi - Đúng là thơm và ngon. Không biết bồ câu pháp thì thế nào ạ?

Back