hỏi về bồ câu ta và bồ câu pháp

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
chào các bác. cho e hỏi một chút về bồ câu. ngày trước e quyết định nuôi 10 đôi bồ câu pháp vì tìm hiểu trên mạng thấy họ ca ngợi bồ câu pháp trọng lượng lớn, khả năng chống bệnh tốt, ít bệnh, lại năng suất cao, một năm đẻ 8-> 9 lứa. vì thế nên e quyết định nuôi chim pháp chứ ko phải ta. sau một thời gian nuôi thấy rằng bồ câu pháp ko hề kháng bệnh tốt, mà thậm chí còn nhiều bệnh hơn chim ta. nên e cũng nản. ưu điểm duy nhất e muốn nuôi chúng là nghe nói chúng đẻ năng suất hơn chim ta, vậy các bác đã nuôi chim bồ câu ta và pháp cho e hỏi: có thật là bồ câu pháp đẻ nhiều hơn bc ta ko? bồ câu ta chỉ đẻ 5-> 6 lứa/ năm thôi đúng ko? vậy tại sao e thấy bác hàng xóm nhà e nuôi bc ta chúng cứ đẻ sòn sòn? nên bác ấy khẳng định với e là bc ta cũng đẻ năng suất, chỉ khác nhau về trọng lượng thôi.
các bác cho e ý kiến để e còn quyết định có nên nuôi pháp hay ko, nếu năng suất chúng đẻ như nhau thì e chuyển hẳn sang nuôi chim ta cho lành. thịt ngon ngọt, dễ nuôi, giá chim ra ràng thì = nhau mà giá con giống thì chim ta rẻ hơn rất nhiều.
cảm ơn các bác

theo mình thì bạn nuôi chim pháp đi,chúng thực sự đẻ nhiều hơn chim ta.
về trọng lượng thì khỏi phải bàn.
còn bệnh tật thì tuỳ theo môi trường bạn à.bạn nuôi thả thì ít bệnh tật hơn,nếu có bệnh thì sẽ chết ngay ( lý do vì nuôi thả không kiềm soát được bệnh) .
về nuôi nhốt thì bệnh sẽ nhiều hơn ,nhưng ngược lại mình phát hiện bệnh dễ hơn,khi đó mình sử lý bệnh tốt hơn.
mình đang nuôi 10c pháp đây,thấy chúng cũng bình thường.
mình chỉ biết có bi nhiêu đây thôi,mong AE chỉ giáo thêm

xin chào phuonglinhdao theo mình thì bạn lên nuôi bồ câu pháp , lí do ưu việt hơn hẳn bồ câu ta đó là trọng lượng của chúng rất lớn, có thể lên tới gần 1kg/con và chim ra rang to gần gấp đôi chim bc ta bạn ạ,còn chuyện giá cả của chúng ở chỗ bạn thế nào tớ không biết nhưng ở chỗ tớ bc pháp ra ràng bán cao hơn bc ta từ 20 đến 30 ngàn đồng mỗi đôi đó .về chuyện bênh tật thì cũng như truongbinhhunghoa nói loại nào cũng có bệnh , nếu bạn nuôi thả rông thì khi phát hiện bệnh rất khó cứu vãn
vài lời tham gia cùng bạn

cảm ơn các bác. trên mình người ta vẫn chuộng bc ta hơn, bc pháp to nhưng giá cũng chỉ bằng con bc ta bé tý. bc ta giống 120k/ đôi, trong khi bc pháp những 250k/ đôi. mình chỉ khoái mỗi điểm là bc pháp đẻ nhiều hơn thôi

bc ta no de nhieu hon bc phap nhug trog luong bc ra rag chi tu 350-400g
bc thj to con tu 400-500g nhug de cham hon bc ta
neu nuoi ban gjog thj nuoi bc phap
theo y mjh ban nen mua loai bc lai thj hieu qua la tot nhat

bc ta no de nhieu hon bc phap nhug trog luong bc ra rag chi tu 350-400g
bc thj to con tu 400-500g nhug de cham hon bc ta
neu nuoi ban gjog thj nuoi bc phap
theo y mjh ban nen mua loai bc lai thj hieu qua la tot nhat

người nuôi bc ta cũng nói là bc ta đẻ nhiùe hơn, nhưng sao sách của viện chăn nuôi lại nói là bc ta chỉ đẻ 5->6 lứa/ năm? chẳng nhẽ sách nói bừa?
mình cũng nghĩ như bạn, mình đang kiếm giống bồ câu lai để nuôi

Nuôi bồ câu pháp bạn à, còn nếu lai thì cứ cho mái pháp với trống ta.....
Đẻ nhiều hay ko là nho mình nuôi... nếu tách chim con sớm thì đẻ nhanh....

Nuôi bồ câu pháp bạn à, còn nếu lai thì cứ cho mái pháp với trống ta.....
Đẻ nhiều hay ko là nho mình nuôi... nếu tách chim con sớm thì đẻ nhanh....

sao bác này lại nói ngược lại với nhiều người nhỉ? thấy mọi người nói nên lai bố pháp mẹ ta mà, vì chim ta khéo ấp hơn.
nhân tiện thông báo với bác vincent là đàn chim 10 đôi của e lần trước bị phân xanh đã ra đi 8 đôi. Còn lại 2 đôi từ ngày khỏi bệnh đến nay đã lớn hơn rất nhiều và có 1 đôi sắp đẻ, thấy cô nàng tha rác về đầy chuồng rồi :)

chó giống cha, gà giống mẹ, bồ câu thì cũng như gia cầm.
Muốn ra chim lớn con thì tất nhiên lấy mẹ pháp rồi đi chung với trống ta rồi bạn, vả lại có ghép thì cũng dễ, lúc đạp mái vì con trống ta nhẹ hơn con pháp mái, rồi nuôi con, mẹ ta nhỏ con vậy nuôi pháp con ko đc tốt....

chỗ của bạn thiếu thuốc nhiều quá, có những loại thuốc lại ko có, giờ chắc chỉ nên mua thuốc bổ để tăng sức đề kháng của chim để chim ít bệnh....

Mình hiện nuôi BC ta, chính xác hiện nay là 40 ngày đẻ được 2 cặp. Trọng lượng thì nhỏ hơn thiệt nhưng bán cũng được 50-60k/cặp.

Miễn sao cho ăn đúng giờ và đầy đủ là nó đẻ đều thôi. thường xuyên vệ sinh ổ đẻ là mọi thứ đều ổn.

nhưng sao sách của viện chăn nuôi lại nói là bc ta chỉ đẻ 5->6 lứa/ năm? chẳng nhẽ sách nói bừa?

Link: http://agriviet.com/home/threads/108590-hoi-ve-bo-cau-ta-va-bo-cau-phap#ixzz26VvZRPuo

Ta hay pháp đều 40-45 ngày tòi ra một lứa ... Kể cả con cu gáy ( thuộc họ bồ câu) cũng có chu kỳ sinh sản như thế ... Nhìn chung ta và pháp không có sự chênh lệch ... Cái tạo nên chênh lệch đẻ thưa hay ít là do người nuôi lấy trứng của một cặp ... chuyển sang cho 2 cặp khác ấp ... Như vậy hai cặp ấp 6 quả ...khi bị mất trứng cặp này lại đẻ tiếp --> nhiều lứa/năm

Còn việc dùng con lai có rất nhiều cách lai: Như bác Vin trên nói cũng đúng . Nhưng nếu nuôi công nghiệp sẽ kho ở chỗ ... Sau khi ấp nở lứa 1 ... Sau tầm 8-10 ngày nếu cho ăn tốt ... bắt chim non để xuống ổ dưới nhằm kích thích chim trống đòi đạp mái ... Nếu chim mái là con mắn ... nó chịu đực và nằm ổ 1 tiếp vậy thì nhiệm vụ chăm sóc đôi chim non sẽ do con đực đảm nhiệm ... Liệu con chim đực ta ( thể hình bé - diều bé) có thể kham nổi mấy con chim to đùng giống con mẹ không ?

Riêng mình thì mình thích chim Mẹ là chim ta hơn ... Vì dù trứng có bé hơn chim Pháp - khi nở chim con thể hình bé hơn... Nhưng lại được cái ít vỡ trứng ... vì trứng to quá ấp vụng ngồi vào là hay vỡ ... Trứng bé nếu đem ghép ấp 3 quả tỉ lệ sinh nở cũng cao hơn ...Trứng to dòng pháp có nhược điểm : ghép ba mà ấp vụng ... thường có hiện tượng 1 quả lòi ra ngoài --> chết phôi

Mình hiện nuôi BC ta, chính xác hiện nay là 40 ngày đẻ được 2 cặp. Trọng lượng thì nhỏ hơn thiệt nhưng bán cũng được 50-60k/cặp.

Miễn sao cho ăn đúng giờ và đầy đủ là nó đẻ đều thôi. thường xuyên vệ sinh ổ đẻ là mọi thứ đều ổn.

40 ngày 2 cặp? sao năng suất thế hả bác? có bí quyết gì ko? cho ăn đầy đủ là đầy đủ về số lượng hay chất lượng nữa hả bác? nhân tiện hỏi bác luôn là chuồng bồ câu ta bác nuôi có kích thước như nào? e đang định xây chuồng nhưng ko biết kích thước một ô chuồng như nào là ổn.
chỗ bác sao chỉ có 50->60k/ cặp ra ràng? thế bác có lỗ ko? chỗ em 65k/ con bc ta ra ràng. tức là phải 130k/ cặp

--------

Còn việc dùng con lai có rất nhiều cách lai: Như bác Vin trên nói cũng đúng . Nhưng nếu nuôi công nghiệp sẽ kho ở chỗ ... Sau khi ấp nở lứa 1 ... Sau tầm 8-10 ngày nếu cho ăn tốt ... bắt chim non để xuống ổ dưới nhằm kích thích chim trống đòi đạp mái ... Nếu chim mái là con mắn ... nó chịu đực và nằm ổ 1 tiếp vậy thì nhiệm vụ chăm sóc đôi chim non sẽ do con đực đảm nhiệm ... Liệu con chim đực ta ( thể hình bé - diều bé) có thể kham nổi mấy con chim to đùng giống con mẹ không ?

Riêng mình thì mình thích chim Mẹ là chim ta hơn ... Vì dù trứng có bé hơn chim Pháp - khi nở chim con thể hình bé hơn... Nhưng lại được cái ít vỡ trứng ... vì trứng to quá ấp vụng ngồi vào là hay vỡ ... Trứng bé nếu đem ghép ấp 3 quả tỉ lệ sinh nở cũng cao hơn ...Trứng to dòng pháp có nhược điểm : ghép ba mà ấp vụng ... thường có hiện tượng 1 quả lòi ra ngoài --> chết phôi

các bác nuôi bc chuyên nghiệp quá, e định gây đàn đến 200 đôi nhưng mà chắc là chỉ nuôi tự do thôi, chứ ko có thời gian để ngồi rình chúng ấp trứng, rồi ghép trứng, tách con được

Last edited by a moderator:
40 ngày 2 cặp? sao năng suất thế hả bác? có bí quyết gì ko? cho ăn đầy đủ là đầy đủ về số lượng hay chất lượng nữa hả bác? nhân tiện hỏi bác luôn là chuồng bồ câu ta bác nuôi có kích thước như nào? e đang định xây chuồng nhưng ko biết kích thước một ô chuồng như nào là ổn.
chỗ bác sao chỉ có 50->60k/ cặp ra ràng? thế bác có lỗ ko? chỗ em 65k/ con bc ta ra ràng. tức là phải 130k/ cặp

--------

các bác nuôi bc chuyên nghiệp quá, e định gây đàn đến 200 đôi nhưng mà chắc là chỉ nuôi tự do thôi, chứ ko có thời gian để ngồi rình chúng ấp trứng, rồi ghép trứng, tách con được

định nuôi 200 đôi chim và thả tự do? thời điểm giờ thì quá viễn vong với bạn, khi bạn chưa biết đc cách phòng bệnh và trị bệnh, đến lúc bệnh thật sự thì nản đó...

mình đang nuôi 2 dòng ta và pháp tách biệt không lai tạo.Thì theo mình nhận định là cùng cho ăn thức ăn như nhau BC ta vẫn đẻ nhiều hơn BC pháp (BC ta khoảng 25 > 28 ngày 1 lứa,BC pháp thì trên 40 ngày/lứa),lại ít bệnh tật hơn,% chim non sống cao hơn chim pháp nhưng có nhược điểm là trọng lượng thì quá kém vì nhỏ con.
Sau 2 năm nuôi BC thực tế mình thấy và biết có bấy nhiêu thôi mong AE góp ý

Mình hiện nuôi chỉ 20 cặp thôi, thả tự do. Nói thật là chưa sử dụng đến bất kỳ loại thuốc gì cho đến bây giờ.

Thức ăn là Bắp xây nhỏ ( cho ăn lúc 7 giờ sáng và 15 giờ chiều), sau khi mỗi lần chim ăn xong thì kiểm tra máng ăn phải còn dư một ít thức ăn mới được. Chim nào chưa ăn no sẽ ăn lai rai và chim bảo đảm ăn đầy đủ

Khi BC đẻ thì 16 ngày sau thì nở và 15 ngày sau là mình bắt chim con ra nuôi bên ngoài 2 ngày thì bán. Chim bố mẹ sẽ đẻ lại sau 5- 7 ngày nữa.

Mình hiện đang làm như vậy. BC ta nuôi thả thì thức ăn nói chung không tốn nhiều lắm.
Một tháng 20 cặp thì chỉ hết 10kg bắp xây với 75k mà thôi, chim con bán cũng được 1 triệu ( dư tiền càphê....)

Chuồng nuôi kích thước 20x30cm mà thôi nhưng phải có mái che phía trước ổ đẻ. Nuôi 20 cặp thì phải có ít nhất 30 ổ và thường xuyên vệ sinh và thay mới rơm rạ.

Nói chung mình chỉ nuôi nhỏ lẻ chơi thôi, không phải là chuyên lắm. Trọng tâm của mình là Gà thả vườn và Bò.

Bạn phải có chổ cho BC tắm nha, nó thích tắm cực kỳ.

định nuôi 200 đôi chim và thả tự do? thời điểm giờ thì quá viễn vong với bạn, khi bạn chưa biết đc cách phòng bệnh và trị bệnh, đến lúc bệnh thật sự thì nản đó...
e nói là định gây đàn, tức là trong tương lai. bây jo e nuôi có 20 đôi thôi, vừa nuôi vừa lấy kn đã.

--------

Mình hiện nuôi chỉ 20 cặp thôi, thả tự do. Nói thật là chưa sử dụng đến bất kỳ loại thuốc gì cho đến bây giờ.

Thức ăn là Bắp xây nhỏ ( cho ăn lúc 7 giờ sáng và 15 giờ chiều), sau khi mỗi lần chim ăn xong thì kiểm tra máng ăn phải còn dư một ít thức ăn mới được. Chim nào chưa ăn no sẽ ăn lai rai và chim bảo đảm ăn đầy đủ

Khi BC đẻ thì 16 ngày sau thì nở và 15 ngày sau là mình bắt chim con ra nuôi bên ngoài 2 ngày thì bán. Chim bố mẹ sẽ đẻ lại sau 5- 7 ngày nữa.

Mình hiện đang làm như vậy. BC ta nuôi thả thì thức ăn nói chung không tốn nhiều lắm.
Một tháng 20 cặp thì chỉ hết 10kg bắp xây với 75k mà thôi, chim con bán cũng được 1 triệu ( dư tiền càphê....)

Chuồng nuôi kích thước 20x30cm mà thôi nhưng phải có mái che phía trước ổ đẻ. Nuôi 20 cặp thì phải có ít nhất 30 ổ và thường xuyên vệ sinh và thay mới rơm rạ.

Nói chung mình chỉ nuôi nhỏ lẻ chơi thôi, không phải là chuyên lắm. Trọng tâm của mình là Gà thả vườn và Bò.

cảm ơn bác đã cho e những kinh nghiệm quý báu. thực tình e cũng mê bồ câu ta hơn, thể loại to xác e ko thích, dù sao thì ở quê e bồ câu ta ra ràng bé tý nhưng giá cũng bằng con bc pháp to đùng. e ko có ý định nuôi bc để bán giống nên ko hám bc pháp vì giá bc pháp giống đắt gần gấp đôi bc ta.

thj nguoi ta muon dua con bo cau phap len thj phai ha thap con bo cau vn xuong chu ban

chào bác. bồ câu gì mà ấp 16 ngày nở con vậy bác? và bạn nói là 40 ngày 2 cặp trứng hay 2 cặp chim con? nếu theo cách bạn chỉ kịp có 1 cặp chim con 15 ngày tuổi tách mẹ và 1 cặp trứng và bạn phuonglinhdao nên nhớ là chim bạn này chỉ nuôi có 15 ngày và phải đem ra bơm cho chim ăn, nên nếu như là bạn nuôi thì 40 ngày đó ko thể nào mà đc 2 cặp.

thj nguoi ta muon dua con bo cau phap len thj phai ha thap con bo cau vn xuong chu ban
có thể. biết vậy trước khi nuôi lên diễn đàn hỏi các bác trước thì e đã nuôi chim ta từ đầu rồi. ko hiểu sao 2 trong 10 đôi chim pháp còn sót lại của mình thường xuyên bị tái đi tái lại bệnh phân xanh, trong khi mấy đôi chim lai non, mình nhập về từ lúc chưa biết bây, thì vẫn bình an vô sự. chim pháp phân xanh phân nước mà chim lai non vẫn khỏe re, bay vù vù, chẳng cần thuốc thang gì, trong khi chế độ ăn là như nhau.

--------

chào bác. bồ câu gì mà ấp 16 ngày nở con vậy bác?

chắc ý bác ấy nói là 40 ngày một đôi ra ràng+ đôi trứng. chứ 40 ngày 2 đôi ra ràng thì vô lý quá.

Back