Hỏi đáp hỏi về các loài cá nước ngọt

tình hình là tôi đang mày mò học cách nuôi cá, nhưng chưa có kinh nghiệm gì. mong các bác trong diễn đàn giúp đỡ. tôi muốn nuôi loại cá nước ngọt có các đặc điểm sau mà ko biết tên loại cá cụ thể nào có thể đáp ứng được yêu cầu. bác nào biết tên loại cá thì xin chỉ giúp tôi. xin cảm ơn nhiều.

đặc điểm loài cá tôi muốn nuôi như sau:

1. là loài cá có thể sống trong môi trường nước thiếu ô xi
2. có thể sống trong môi trường nước ko sạch ( chưa đến nỗi quá ô nhiễm)
3. tăng trọng cơ thể nhanh
4. dễ nuôi, ít dịch bệnh
5. thức ăn hoàn toàn có nguồn gốc động vật, chúng ko ăn thực vật.
6. nhu cầu thị trường tiêu thụ khả quan.

bác cứ chém. ngoài cá sấu còn loại nào nữa ko bác. có thể nuôi đc trong bể ấy. mình đang tính nuôi trong bạt cho đỡ tốn công xây bể, lúc nào ko thích có thể dọn đi dễ dàng.

trê lai đi tăng trưởng mạnh nhanh....ăn tạp....đc cái giá bán thấp hơn giá thành...cái này chắc bác thích nhất....

sau khi nghiên cứu các loài cá các bác gợi ý, em quyết định nuôi cá rô phi vì nuôi đc với mật độ cao, thời gian nuôi ngắn. những loại cá da trơn kia ng miền bắc ko thích ăn cho lắm. em muốn nuôi cá rô phi đơn tính trong bể để đỡ tốn chi phí đào ao. vậy mong các bác giúp đỡ:

1. có thể nuôi cá trong bể tối đa với mật độ bao nhiêu để đảm bảo: thức ăn, ô xi, ko bùng dịch bệnh?

2. nguồn thức ăn là 100% trùn quế có đc ko? ( mô hình khép kín)

3. có nhất thiết cần lắp máy sục khí cho bể nuôi?

4. nên thay nước định kì hay chơi kiểu 1 đầu vào cùng lúc với 1 đầu ra thì tốt hơn ?

lúc đầu ý tưởng của em là kết hợp aquaponics nhưng nghĩ lại ko phải cây nào cũng hợp với pH của nước ao nên vẫn vứt đấy, nghiên cứu tiếp :D

Nếu nhiều tiền, nên xây nhà nhiều tầng, mỗi tầng là 1 bể cá
để tăng diện tích tiếp xúc với Ôxy. Hệ thống nứoc thi như
bể cá vàng, chảy từ trên xuống dưới, lọc bẩn đi, rồi chảy lại
lên trên. Chỉ thay nước 1/3 hay 1/4 thôi. Bể trên cùng thì có
thả tảo và nuôi bọ nước, vì nó có ánh nắng mặt trời. Tảo sẽ
ăn đạm vô cơ trong nước, làm nước sạch hơn.

Back