hỏi về cách làm hàng rào xung quanh cho 1ha đất

• Thread starter nguyenhavu
  • Ngày gửi
Chào các anh em trong diễn đàn,
Hiện tại mình có 1 miếng đất khoảng 10.000m2, mình muốn rào lại nhưng nếu xây tường cao 2m bao quanh thì chi phí nhiều wa (khoảng hơn 150 triệu), mình muốn hỏi các anh em trong diễn đàn có nguyên vật liệu nào rào đất lại mà chi phí rẻ rẻ xíu kg,( thí dụ như mua tôn cũ đóng vào hàng cây đã trồng viền xung quanh đất) hay có vật liệu nào khác kg. Giá bao nhiêu và mua ở đâu?
Xin cám ơn anh em đã xem tin

Không nên mua cọc đúc sẵn. Vì đúc sẵn bao giờ người ta cũng đặt lợi nhuận trên hết nên chất lượng không đảm bảo.
Nếu đúc nhiều thì nên mua vật liệu về tự đúc, giá trọn gói chưa đến 80.000đ/cọc.
3 sắt 6, 4 kiềng, 6 đinh móc, kích thước 10x10x200, đá 1x2, 1 bao xi măng đúc được 7 cọc. Lượng sắt dùng cho 1 cọc khoảng 1.7 - 1.8 kg.

Không nên mua cọc đúc sẵn. Vì đúc sẵn bao giờ người ta cũng đặt lợi nhuận trên hết nên chất lượng không đảm bảo.
Nếu đúc nhiều thì nên mua vật liệu về tự đúc, giá trọn gói chưa đến 80.000đ/cọc.
3 sắt 6, 4 kiềng, 6 đinh móc, kích thước 10x10x200, đá 1x2, 1 bao xi măng đúc được 7 cọc. Lượng sắt dùng cho 1 cọc khoảng 1.7 - 1.8 kg.

Vâng.em cám ơn bác nha.
Em đang tính quây 1 mẫu ruộng (3600m2) để trồng cỏ cho gia súc dự tính tầm 250 trụ. Theo như cách của bác thì tiết kiệm khá nhiều so với mua cọc đúc sẵn mà chất lượng lại đảm bảo hơn rất nhiều.
Mà em tính khoan lỗ sâu 80cm để chôn trụ chứ không đổ bê tông để tiết kiệm tri phí như vậy có được không..Thân

Vâng.em cám ơn bác nha.
Em đang tính quây 1 mẫu ruộng (3600m2) để trồng cỏ cho gia súc dự tính tầm 250 trụ. Theo như cách của bác thì tiết kiệm khá nhiều so với mua cọc đúc sẵn mà chất lượng lại đảm bảo hơn rất nhiều.
Mà em tính khoan lỗ sâu 80cm để chôn trụ chứ không đổ bê tông để tiết kiệm tri phí như vậy có được không..Thân
Lỗ sâu 80 cm thì đảm bảo chắc chắn rồi. Nhớ chèn chân cọc cho chắc là được. Mình chôn có 50 cm thôi :)

Lỗ sâu 80 cm thì đảm bảo chắc chắn rồi. Nhớ chèn chân cọc cho chắc là được. Mình chôn có 50 cm thôi :)

Chơi 80cm cho chắc ăn. Sợ chôn nông quá trâu bò nó làm đổ mất..mà các bác có cách nào đổ bê tông khô nhanh một chút không. Tính đổ mấy trăm cái trụ vậy mà mỗi cãi một khuôn thì tiền sẻ gỗ làm khuôn cũng hết hơi

Chơi 80cm cho chắc ăn. Sợ chôn nông quá trâu bò nó làm đổ mất..mà các bác có cách nào đổ bê tông khô nhanh một chút không. Tính đổ mấy trăm cái trụ vậy mà mỗi cãi một khuôn thì tiền sẻ gỗ làm khuôn cũng hết hơi
Chỗ mình người ta làm khuôn bằng sắt hộp mạ kẽm. Đúc xong để vài phút là có thể lấy khuôn ra.
Để làm khuôn cho 5 cọc thì cần:
6 thanh sắt hộp 50x100 được cắt theo chiều dài cần đúc. Ở đây mình đúc cọc 2 m nên dùng 6 thanh 50x100 dài 2 m.
2 tấm chắn 2 đầu, mỗi tấm được làm từ 1 thanh sắt hộp 50x100 dài 1 m và 7 đoạn sắt hộp 50x100 dài 10 cm được hàn như hình.
2 đầu màu đỏ là đoạn sắt hộp 50x100 dài 10 cm được hàn vào thanh sắt hộp 50x100 dài 1 m theo mặt 50
Còn các phần màu xanh dương là đoạn sắt 50x100 dài 10 cm được hàn theo mặt 100.
Khi đúc cọc thì đặt 2 tấm chắn trên bề mặt phẳng có trải bạt lót. Sau đó đặt các thanh sắt hộp 50x100x2 m vào vị trí được đánh số từ 1 đến 6
Sau khi đúc xong, chờ 5 phút. Lấy 2 tấm chắn 2 đầu ra. Sau đó lắc nhẹ và nhấc các thanh 50x100x2 m ra khỏi chỗ đúc. Và tiếp tục.

Các bạn chưa bao giờ đúc bê tông, nên nói những điều chẳng ai làm bao giờ.

1- Đổ bêton trên nền đất san phẳng, rải cát mịn, tưới nước ẩm, trang giàn cho thật phẳng. Sau đó trải cót lên, hay trải giấy báo cũng được. Giấy báo trải trên nền cát ẩm thì mau chóng phẳng nhẵn ngay.

2- Đóng khung gỗ theo chiều dài cọc beton định đổ, và chiều dày bằng cọc muốn đổ, nhưng chiều ngang của khung chừng 2 mét, rồi bôi dầu nhớt chạy máy pha trộn với mỡ bôi máy.

3- Đặt những tấm ván vào khuôn làm vật ngăn cách, chiều dày 2cm, chiều dài bằng cọc, chiều rộng bản bằng chiều dày cọc, cũng bôi dầu mỡ cho ximang khỏi dính, và cách xa nhau bằng chiều ngang cọc.

4- Đổ beton vào khuôn, giữa những tấm ván ngăn cách, chừng một nửa thôi, rồi giằm thật kỹ, rồi đặt một thanh sắt xoắn làm cốt lên trên, rồi đổ beton đầy khuôn, cũng giằm kỹ, rồi xoa là phẳng.

5- Đợi ít nhất 10 giờ mới dỡ khuôn và dỡ những tấm ván ngăn cách lên, nhưng không được động vào cọc beton vừa mới đúc. Lấy khuôn và ván ngăn đó để đúc một loạt cọc khác.

6- Sau khi dỡ khuôn, tiếp tục tưới nước lên các cọc đã đúc cho ướt sũng cho đến khi cọc được 24 giờ, thì mới nhấc cọc lên nhẹ nhàng, và xếp đống, tiếp tục tưới nước nữa cho được ít nhất 1 tuần lễ.

Mỗi khuôn dài chừng 2 mét đúc được chừng 15 cọc, và mỗi ngày mỗi khuôn đúc được 2 lần, nếu làm ca 2 thâu đêm, suốt sáng, được 30 cọc. Làm 5 khuôn, thì mỗi ngày đúc 150 cọc, đúc theo lối liên hoàn. Ví dụ khuôn 1 đúc 15 cọc lúc 6 giờ sáng. Thời gian bôi mỡ, lắp khuôn, trộn beton, đúc, bỏ cốt sắt, rồi là phẳng mặt khuôn là 2 giờ. Tiếp theo thì đúc khuôn thứ 2 vào mảnh đất cạnh đó. Đúc xong 5 khuôn trên 5 mảnh đất, thì trời tối. Nếu không làm đêm, thì đi ngủ, sáng mai dỡ khuôn 1 và đúc ngay ở đó, rồi dỡ khuôn 2 và đúc ngay ở đó, cho đến khuôn 5, thì đi ngủ. Vậy, mỗi ngày chỉ đúc được 100 cọc thôi.

Mỗi khuôn gồm 4 thanh gỗ dày 4-6cm, rộng bản 6-8cm, và chừng 13 tấm ván ngăn dày 2-3cm, đúc được hơn 15 cọc, và đúc 20 ngày được 300 cọc, thì tiền gỗ làm khuôn không nhiều.

Cho em hỏi mọi người làm hàng rào là mình tự mua đồ về thuê người thi công ạ hay có nơi nhận làm hết luôn ạ em cảm ơn

Hàng rào thân thiện với môi trường và chi phí hợp lý nhất: đào hào quanh khu đất, rộng 3m, sâu tầm đó. Lợi ích nhiều thứ: kiểm soát được người ra vào, ngăn động vật lớn quá lại, vật nuôi không ra được, dự trữ nước tưới ...

Xây tương gạch bê tông cao 1m. Đổ cột be tong 100m 5cot cao tùy bạn. từ tưởng lên răng dây thép gai mấy hàng tùy bạn lấy balang xích kéo căng đét
Khi xây tương hàng gạch trên cùng mang dây thép 5mm đục lỗ lúc vữa còn ướt, rồi đan dây thép gai hàng ngang buộc vào
Ngon bổ rẻ bền
Làm lưới b40 lại di trông bờ rào cho mấy thằng nghiện cân sát vun

Xây tương gạch bê tông cao 1m. Đổ cột be tong 100m 5cot cao tùy bạn. từ tưởng lên răng dây thép gai mấy hàng tùy bạn lấy balang xích kéo căng đét
Khi xây tương hàng gạch trên cùng mang dây thép 5mm đục lỗ lúc vữa còn ướt, rồi đan dây thép gai hàng ngang buộc vào
Ngon bổ rẻ bền
Làm lưới b40 lại di trông bờ rào cho mấy thằng nghiện cân sát vun
Làm gì trong 1ha mà đầu tư gần 200triệu thế?

Cho em hỏi mọi người làm hàng rào là mình tự mua đồ về thuê người thi công ạ hay có nơi nhận làm hết luôn ạ em cảm ơn
Bạn phải tìm hiểu gần nhà mình có ai bao làm tất cả rồi bán cho bạn không. Nếu không, thì mua nguyên vật liệu về, rồi thuê người làm.

Các bác cho e hỏi, đổ cột bê tông làm hàng rào cao tầm 2m thì dùng 1 cây sắt 10 để ở giữa liệu ổn không ạ

Back