Hỏi về cách trồng gừng trong bầu???

• Thread starter vanvu121212
  • Ngày gửi
Chào mọi người,
Mình đang có một ý tưởng về trồng gừng trong bao. Mình có kế hoạch vào tháng 3 này sẽ trồng tại gia đình.
Nhưng mình vẫn chưa có nhiều kinh nghiệm về nó.. Có ai có kinh nghiệm thì giúp mình với???
Cám ơn mọi người rất nhiều

Gừng

3 ngày nữa thì e nó được 4 tháng tuổi, mình trồng không ủ mầm trước nhé, bụi nhiều nhất tầm khoảng 24 nhánh, trọng lượng hôm thay bao chắc đc 800g, đã bón 3 lần phân, chưa từng phun bất kỳ loại thuốc hoá học nào

Trông có vẻ ngon đây. Bạn trồng giống gì thế?

Tớ cũng k biết gọi là gừng gì nữa, hình như là gừng ta của mình, giống nhà để khoảng 11 tháng, lúc trồng đến giờ vẫn không thấy bất kì loại bệnh gì cả

Gừng bạn đang trồng là giống Gừng Dé hay còn gọi là gừng ta. Loại gừng củ nhỏ, nhiều nhánh và cay. Gừng này có đặc điểm là khả năng sinh trưởng rất khỏe và dễ trồng nhưng năng suất không cao. Chỉ bằng 1/3 so với các giống gừng hiện nay như Gừng trâu và gừng Sẻ

3 ngày nữa thì e nó được 4 tháng tuổi, mình trồng không ủ mầm trước nhé, bụi nhiều nhất tầm khoảng 24 nhánh, trọng lượng hôm thay bao chắc đc 800g, đã bón 3 lần phân, chưa từng phun bất kỳ loại thuốc hoá học nào

tôi kô biết nhiều lắm các loại gừng. Nhưng nếu là gừng ta trồng tầm 1,5năm tới 2năm có bao phải đc hơn 2kg.
2kg đến 3kg trở lên.

Mình không biết gừng Trâu và gừng Sẻ năng xuất lớn thế nào nhưng nói bằng 1/3 thì mình thật sự không tin, Bố tớ trồng dưới đất xen trong vườn cam sành sau 11 tháng bụi nhiều nhất là hơn 4kg, chẳng lẻ 1 bụi gừng Trâu được 12kg?
Gừng bạn đang trồng là giống Gừng Dé hay còn gọi là gừng ta. Loại gừng củ nhỏ, nhiều nhánh và cay. Gừng này có đặc điểm là khả năng sinh trưởng rất khỏe và dễ trồng nhưng năng suất không cao. Chỉ bằng 1/3 so với các giống gừng hiện nay như Gừng trâu và gừng Sẻ
Mình không biết gừng Trâu và gừng Sẻ năng xuất lớn thế nào nhưng nói bằng 1/3 thì mình thật sự không tin, Bố tớ trồng dưới đất xen trong vườn cam sành sau 11 tháng bụi nhiều nhất là hơn 4kg, chẳng lẻ 1 bụi gừng Trâu được 12kg?
Trồng 1,5năm mà 2kg thì chắc về húp cháo quá bạn
tôi kô biết nhiều lắm các loại gừng. Nhưng nếu là gừng ta trồng tầm 1,5năm tới 2năm có bao phải đc hơn 2kg.
2kg đến 3kg trở lên.

Trồng 1,5năm mà 2kg thì chắc về húp cháo quá bạn
Tại sao lại húp cháo khi mà chỉ mất có vài đồng tiền giống với ít công chăm sóc. Nhà tôi có 4 sào vườn giữa là ao xung quanh bờ trồng nhãn vải đã đc trên 10 năm, phần diện tích còn lại sau 2 năm vừa rồi gừng đắt đào lên bán cho 2000kg. Vậy làm sao phải húp cháo khi mà chỉ mất có mỗi tiền giống vài trăm ngàn thu về 30tr hả bác? Ngoài ra còn thu bao nhiêu là tiền bán chuối nữa....

Trồng 1,5năm mà 2kg thì chắc về húp cháo quá
2kg đến 3kg trở lên.
Ý của Tớ là sao gừng bạn trồng thời gian sinh trưởng lâu đến vậy, tớ nghĩ chỉ cần hơn 10 tháng nếu bạn chăm sóc tốt thì 1,5kg là chuyện bình thường

Ok bác. Mới 4 tháng bác quất cho nó 3 lần phân thì tôi chịu. Tôi trồng đâu có tí phân nào đâu. Gừng này nó quá dễ sống thậm chí là cả vụ gừng tôi tưới nc cho nó có vài lần nên chắc nó chỉ đc có vậy thôi. Dù sao thì cũng coi như làm giả mà ăn thật bác àk như vầy là ngon rồi

Tớ chỉ bón mỗi lần khoảng 1 muỗng canh thôi, tớ cũng mới tự thân trồng lần đầu nên chưa có kinh nghiệm về trồng trong bao lắm, các bác có kinh nghiệm thì chia sẽ nhé

Mà bác trồng một bao ấy mấy hom gừng mà cây ra nhiều nhánh vậy.

Mỗi bao 2 hom bác à,gừng lúc này giá tốt quá nhưng tiếc là không có để bán
@Elkun2002 Theo như comment trên bạn bẻ hom rồi trồng trực tiếp vào bao luôn, 1 bao 2 hom? bạn trộn đất trồng tỷ lệ thế nào, mỗi bao khoảng nhiêu ký đất trồng, mỗi kg gừng giống được bao nhiêu bao, mình mới mua 10kg giống về tính trồng thử xem sao.

@Elkun2002 Theo như comment trên bạn bẻ hom rồi trồng trực tiếp vào bao luôn, 1 bao 2 hom? bạn trộn đất trồng tỷ lệ thế nào, mỗi bao khoảng nhiêu ký đất trồng, mỗi kg gừng giống được bao nhiêu bao, mình mới mua 10kg giống về tính trồng thử xem sao.
về giống theo hướng dẫn trên Nét thì 1kg trồng được khoảng 15bao, nhưng thực tế 1kg tớ chỉ bẻ ra được có 10 đến 12 hom, mỗi bao trồng 2 hom thành ra 1kg chỉ trồng được không quá 6bao (bao thức ăn cho cá loại 25kg cắt đôi) nếu trồng bao xi măng thì mỗi bao để 1hom giống là vừa. Gừng giống mới nhổ về để khoảng nửa tháng cho nhoi bớt nước sau đó tiến hành bẻ hom, bẻ hom xong để 4,5 ngày cho vết bẻ khô lại, sau đó ngâm với dung dịch trừ nấm topsin 2 tiếng rồi vớt ra, để thêm 2,3 ngày nữa thì tiếng hành ủ mầm tầm 10 ngày là đem vào bao trồng. Vì tớ lười nên trồng trực tiếp vào bao luôn chả ủ gì cả, tỉ lệ nảy mầm đạt trên 99% tuy nhiên mầm lên không đồng loạt (khuyến cáo nên ủ trước khi trồng).
Tỉ lệ trộn đất lí tưởng nhất là 6 đất+2 trấu mục+2 phân bò khô, tớ đổ hỗn hợp vào 1/2 bao thức ăn cắt đôi (khuyến cáo nên đổ thành 2/3 bao đỡ tốn công thêm đất nhiều lần)

về giống theo hướng dẫn trên Nét thì 1kg trồng được khoảng 15bao, nhưng thực tế 1kg tớ chỉ bẻ ra được có 10 đến 12 hom, mỗi bao trồng 2 hom thành ra 1kg chỉ trồng được không quá 6bao (bao thức ăn cho cá loại 25kg cắt đôi) nếu trồng bao xi măng thì mỗi bao để 1hom giống là vừa. Gừng giống mới nhổ về để khoảng nửa tháng cho nhoi bớt nước sau đó tiến hành bẻ hom, bẻ hom xong để 4,5 ngày cho vết bẻ khô lại, sau đó ngâm với dung dịch trừ nấm topsin 2 tiếng rồi vớt ra, để thêm 2,3 ngày nữa thì tiếng hành ủ mầm tầm 10 ngày là đem vào bao trồng. Vì tớ lười nên trồng trực tiếp vào bao luôn chả ủ gì cả, tỉ lệ nảy mầm đạt trên 99% tuy nhiên mầm lên không đồng loạt (khuyến cáo nên ủ trước khi trồng).
Tỉ lệ trộn đất lí tưởng nhất là 6 đất+2 trấu mục+2 phân bò khô, tớ đổ hỗn hợp vào 1/2 bao thức ăn cắt đôi (khuyến cáo nên đổ thành 2/3 bao đỡ tốn công thêm đất nhiều lần)
Nếu ko vì đặc điểm tiếp dần thêm đất năng suất sẽ cao hơn mà chỉ vì chống úng và bảo đảm chất trong đất cho vào bao thì hình thức trồng trong bao cũng ko thể hiện hết ưu việt. Đó cũng là 1 trong những lý do người ta trồng gừng trong bao diện rộng chứ chưa trồng nghệ trong bao diện rộng

Nếu ko vì đặc điểm tiếp dần thêm đất năng suất sẽ cao hơn mà chỉ vì chống úng và bảo đảm chất trong đất cho vào bao thì hình thức trồng trong bao cũng ko thể hiện hết ưu việt. Đó cũng là 1 trong những lý do người ta trồng gừng trong bao diện rộng chứ chưa trồng nghệ trong bao diện rộng
e thì chỉ cắt lấy nửa bao chứ không để nguyên 1 bao như bác
Tớ thì thấy nếu cắt lỗ thoát nước ở đáy bao hợp lý thì không thể nào úng được

e thì chỉ cắt lấy nửa bao chứ không để nguyên 1 bao như bác

Tớ thì thấy nếu cắt lỗ thoát nước ở đáy bao hợp lý thì không thể nào úng được
Cắt bao nhưng nên để lại để còn tiếp thêm đất trộn giúp củ gừng ăn nổi lên đẹp hơn, năng suất hơn. Trong quá trình trồng có 2,3 lần tiếp thêm. Việc trồng gừng trong bao với mật độ cao và thường ở chỗ thuận tiện để vận chuyển và tiếp thêm đất (có phối trộn trấu và phân bón) nên nó mất công đóng bao nhưng lại giảm được nhiều công làm việc này đồng thời tránh bị rửa trôi.
Đục lỗ gần đáy chứ ko nên đục ở đáy để chống úng nhưng vẫn giữ đc một chút nước và giảm bị rửa trôi phân bón đặc biệt là mất đạm

Last edited by a moderator:

Back