Hỏi về cắt mỏ gà?

• Thread starter duyhuan
  • Ngày gửi
Các anh cho em hỏi là cắt mỏ gà thì cắt chừng nào?Gà em khoảng 45 ngày em cầm cho con gà ngậm miệng lại,em thấy phần mỏ trên dài ra quặp xuống so với mỏ dưới,em để cái bấm móng tay vừa bằng phần mỏ trên nhô ra rồi cắt(phần này chỉ là phần sừng chưa cắt tới phần phao ở mỏ trên),ko biết cắt như vậy được chưa hay cần cắt nhiều hơn?Nhờ cách anh chỉ giúp!

không biết bạn nuôi gà ở địa phương nào vậy?
nếu ở các tỉnh phía bắc có dụng cụ cắt mỏ rất hay, bạn thử tiềm hiểu nha

cắt bằng kìm điện hoặc cắt xong dùng một thanh sắt dẹp nung lửa cho nóng . Cắt bằng kéo cũng được ,tiếp đó dí mỏ gà vào miếng sắt nung nóng . Phần mỏ tiếp xúc của gà sẽ bị đốt cháy tạo thành sẹo và máu sẽ ko chảy nhiều so với mình cắt bình thường .

cắt mỏ gà có rất nhiều cách bạn à . bạn có thể dùng kiềm cắt móng tay của chị em phụ nử hay dùng dó loại tốt nha ban . rồi bạn dùng bộ khò của bình ga mini loại mà người ta dùng dể thui chó mèo đó . bạn chỉ cần bật lửa rồi đốt kiềm nóng lên rồi cắt ( để ý dừng cắt trúng lưởi nhé , cắt khoảng 1/3 mỏ gà ) trước và sau khi cắt ban cho gà uống thêm vitamin k và paractanom .
cách hai mình thường làm cho gà dưới 45 ngày nếu gà có chịu chứng mổ lông . bạn cũng dùng bộ khò của bình ga mini như trên nhưng ban kiếm 1 tấm tôn nhỏ 20 x 20 ,
cách làm : bạn dựng đứng tấm tôn cho lửa khò vaò tấm tôn , khi tấm tôn đỏ lên ( chổ có lửa khò vào ) thì bạn cầm chặc miệng gà dí mỏ trên ( phần nhọn ) của gà vào tấm tôn dang đỏ , bạn nghe có tiếng xèo ( mỏ gà bị cháy thỉ ban rút ra liền ( chú ý ban phải giử chặc miệng gà nhé ko thì cháy luon lưởi gà đó )
đây là hai cách mình thường làm , nếu bạn thấy hợp lí thì làm nhé . nếu bạn chưa có kinh nghiệm cắt mỏ thí bạn làm cách đốt mỏ là an toàn nhất .

Các anh cho em hỏi là cắt mỏ gà thì cắt chừng nào?Gà em khoảng 45 ngày em cầm cho con gà ngậm miệng lại,em thấy phần mỏ trên dài ra quặp xuống so với mỏ dưới,em để cái bấm móng tay vừa bằng phần mỏ trên nhô ra rồi cắt(phần này chỉ là phần sừng chưa cắt tới phần phao ở mỏ trên),ko biết cắt như vậy được chưa hay cần cắt nhiều hơn?Nhờ cách anh chỉ giúp!
trước và sau khi cắt mỏ bạn nên pha vitamin k vào nước cho gà uống để chống chảy máu khi cắt. để cắt mỏ cho gà bạn nên dùng một miếng gỗ phẳng, một con dao, một bếp lửa. tiến hành: bạn nung lửa cho con dao hồng lên sau đó bắt gà, để mỏ gà lên miếng gỗ đã chuẩn bị bà dùng con dao đã nung đỏ đặt vào vị trí mỏ cần cắt và hơi ấn nhẹ cho đến khi mỏ đứt là được. vị trí cắt là khoảng 1/3 phía đầu mỏ, nhưng không nên cắt vào lưỡi. chú ý bạn nên ấn dao vừa phải sao cho đủ thời gian để nhiệt độ của dao làm cho vết cắt không bị chảy máu, nếu bạn cắt nhanh quá vết cắt sẽ chảy máu, nếu cắt chậm quá nhiệt độ của dao sẽ làm vết cắt bị cháy.

Mình chưa thấy gà bị cắt mỏ bao giờ! Các bạn nào có hình ảnh hay clip post lên cho mọi người tham khảo. thanks trước!

Mình có 1 mái rất đẹp nhưng lại có tật ăn lông gà khác. Hiện nay đang nhốt riêng.

Mình chưa thấy gà bị cắt mỏ bao giờ! Các bạn nào có hình ảnh hay clip post lên cho mọi người tham khảo. thanks trước!

Mình có 1 mái rất đẹp nhưng lại có tật ăn lông gà khác. Hiện nay đang nhốt riêng.

Đây bác

Last edited by a moderator:
cắt mỏ gà có rất nhiều cách bạn à . bạn có thể dùng kiềm cắt móng tay của chị em phụ nử hay dùng dó loại tốt nha ban . rồi bạn dùng bộ khò của bình ga mini loại mà người ta dùng dể thui chó mèo đó . bạn chỉ cần bật lửa rồi đốt kiềm nóng lên rồi cắt ( để ý dừng cắt trúng lưởi nhé , cắt khoảng 1/3 mỏ gà ) trước và sau khi cắt ban cho gà uống thêm vitamin k và paractanom .
cách hai mình thường làm cho gà dưới 45 ngày nếu gà có chịu chứng mổ lông . bạn cũng dùng bộ khò của bình ga mini như trên nhưng ban kiếm 1 tấm tôn nhỏ 20 x 20 ,
cách làm : bạn dựng đứng tấm tôn cho lửa khò vaò tấm tôn , khi tấm tôn đỏ lên ( chổ có lửa khò vào ) thì bạn cầm chặc miệng gà dí mỏ trên ( phần nhọn ) của gà vào tấm tôn dang đỏ , bạn nghe có tiếng xèo ( mỏ gà bị cháy thỉ ban rút ra liền ( chú ý ban phải giử chặc miệng gà nhé ko thì cháy luon lưởi gà đó )
đây là hai cách mình thường làm , nếu bạn thấy hợp lí thì làm nhé . nếu bạn chưa có kinh nghiệm cắt mỏ thí bạn làm cách đốt mỏ là an toàn nhất .
bác cho em hỏi. nếu như bác nói thì cắt thủ công sẽ là mỏ trên và dưới bằng nhau à? hay mở dưới phải thụt vào hơn?

Bài viết có nội dung tương tự
  • Hướng dẫn cách cắt mỏ gà ta
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON
    • Ngày gửi
  • muốn học hỏi kinh nghiệm
    • Thread starter TruyenBentre
    • Ngày gửi
  • CÁCH PHÒNG CHỐNG NEWCATSLE Ở GÀ TA
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON
    • Ngày gửi
  • Nỗi niềm a nuôi gà
    • Thread starter dudo92