Hỏi về cây chè đại ?

• Thread starter motnua
  • Ngày gửi
Vẫn là câu hỏi cũ , ước mong mọi người hãy trả lời thật mới , nếu không mới thì cũ cũng vui lòng .
Bà con cho hỏi là:
1- Độ đạm nó là bao nhiêu %? Tập trung cao nhất ở bộ phận nào của cây?
2- Ngoài dùng cho gia súc thì có ứng dụng gì cho người được hay không?
3- Từ lúc trồng đến lúc thu hoạch mất thời gian bao lâu?
4- Năng suất thu hoạch từ nó đủ để đáp ứng nhu cầu bao nhiêu cho chăn nuôi? (tính theo đơn vị 1 cây và từng năm tuổi)
Xin cám ơn bà con!
Mọi người hãy trả lời hết mình cho em với ạ ! - Đã vào đây thì tự nhiên trả lời xin đừng sợ thừa mà chỉ xin 2 từ '' hết mình ''

Cóp bờ i bi từ in tờ nét ( Em cũng đang tìm giống để trồng - Không biết ở Gia Lai thì kím giống ở đâu về trồng ) Bác nào biết chỉ hộ
Cây chè đại có lượng protein thô khoảng 15-22%, cao gấp khoảng 2 lần cỏ, hàm lượng can xi cũng cao hơn so với các loại cây thức ăn khác. Đặc biệt cây chè này rất dễ trồng, chỉ cần dâm cành có từ 3-4 mắt lá là có thể phát triển. Sau khi trồng khoảng 4 tháng là có thể khai thác lứa đầu, các lứa sau cách nhau 3 tháng (như khai thác chè) hoặc cắt tỉa những cành cao 30-40 cm. Khi cắt chừa 3-4 cm trên đoạn tái sinh. Sau mỗi lứa cắt bón 4-5 kg phân urê/500 m2 để cây tiếp tục phát triển, năng suất cho 70-80 tấn/ha/năm.:D

Năng suất thì tùy chúng ta chăm sóc và cách thu hoạch.
Để cây cho năng suất cao ta đừng nên thu hoạch vội.bón phân nhạt thôi nhưng mỗi tháng mỗi bón.
Sau khi trồng cây sẽ lên 6 cặp lá. Ta cắt ngang ngọn 3cặp lá, tưới phân ure pha lõng. Sau khoãng 1 tháng ở 2 nách lá trên cùng sẽ bắn ra 2 tược non mỗi tược có 2 cặp lá. Ra tiếp tục dợi tới cặp lá thứ 6mọc ra thì thu hoạch 3 cặp như trên.
Ở thời điễm sau khi thu lần 2. Các nách lá phía góc sẽ bắn lên. Ta cũng xem và thu hoạch. Sau 1 năm 1 con bò trưỡng thành 1 ngày sẽ ăn 4 cây, dê thì 1 cây.
Sau 3 năm thì 1 cây /con chu kỳ thu hoạch từ 1 năm trỏ lên ko đầy 1 tháng. Những cây 4-5 năm tuổi tôi trồng bây giờ mỗi lần tỉa cành là 10con dê an ko hết. Cho nên mới dư thừa chặt hom bán cho ae về trồng.
Nhưng mà ae về trồng dc rồi sẽ ko dám chặt hom bán như tôi đâu.
Ví dụ cụ ther néu chặt 50kg hom thì sẽ phải bỏ đi 200kg lá. Và khoảng 4-6 tháng sau cây mới phục hồi như trước khi chặt.

Tùy vào nuôi con gì nữa ... Xưa cách đây khoảng 5-6 năm gì đó tôi trồng... Cũng để 4 tháng như trên mạng dạy ... để già quá con Dế nó ko thích ăn ... Khi đó tôi nuôi dế nhiều nên rất khoái cây này ... mùi thơm của chè tôi ngửi cũng thấy thích ... con dế ăn nhiều,lớn nhanh... theo tôi nuôi cho dế khoảng 1 tháng cắt 1 lần để có độ non

Con Trâu già quá cũng ko ăn ( nhà bố vợ tôi trồng nhiều do tôi chuyển hom lên) già trâu ko ăn ... nhưng nếu cho vào máy chém cỏ với các loại cỏ khác thì lại ăn tuốt

Nếu dùng để chăn vịt,ngan,lợn ... dùng tươi theo tôi khoảng gần 2 tháng chặt là ổn ... để lá già xanh cứng quá ko tốt ..

Trước tôi trồng thì chọn hom giống từ cây của tôi ... sẽ chọn cây giống có hai chạc to... hoặc ba chạc to để dâm ... khi cây lớn lại tỉa theo ý muốn để cây có dáng giống như Cây Đào Miền Bắc ấy ..... càng lên cao... cành thứ cấp càng nhiều ... thì bộ tán càng rộng ... tỷ lệ thuận với lượng lá cắt tỉa càng nhiều ...

Người ta an lá non bình thường. Ăn bánh Sèo và khọc tôi thường ăn với chè đại, giòn, thơm, sạch,non mướt

Năng suất thì tùy chúng ta chăm sóc và cách thu hoạch.
Những cây 4-5 năm tuổi tôi trồng bây giờ mỗi lần tỉa cành là 10con dê an ko hết.
Ví dụ cây 4-5 tuổi phải cách xa nhau vài mét,
trong khi cây 2 tuổi cách xa nhau gang tay thôi.

Vậy trồng dày, cây nhỏ và trồng thưa cây to, thế
nào cho hợp lý, và tốt nhất?

Trồng cây to vẫn hơn bác ạ .... cây ra nhánh như xương cá ... cắt đi chỉ để chừa hai nhánh đối xứng gần thân nhất ... cứ như thế cây xòe ra nhiều hướng thì sẽ có rất nhiều cấp,nhiều tầng,thu hoạch lựa theo độ lớn của cành chứ ko phải làm một nhát hết cả lá như cách trồng dày cắt tiệt theo đợt... nên nó vẫn có lá nhiều cấp duy trì tăng trưởng liên tục ...

Người ta an lá non bình thường. Ăn bánh Sèo và khọc tôi thường ăn với chè đại, giòn, thơm, sạch,non mướt

Ngửi cái mùi lá nó thơm như cây rừng,như sắn dây.... mấy lần em nhấm nháp chứ chưa thực sự nuốt ...vò vò vào tay thơm lừng rùi thả vào chuồng cho bọn dế nó bu khoái lắm... Nuôi bất cứ con gì mà cứ thấy nó chén rào rào là thích... con dúi cũng thích gặm thân cây chè lắm

Trồng thì tùy là trồng xen hay chuyên canh. Trồng xen thì ko có khoảng cách cố định. Chuyên canh thì cây cách cây 0,5m hàng cách hàng cũng vậy.
Còn lớn hơn 2-3 năm tuổi thì tỉa những cây nhỏ còi cọc, để cây lớn phát triển. Cây nhỏ chặt hom trồng típ

Em muốn dùng 50 % cám nấu chín + 20 % cá tạp + 20 % lá chè đại phơi tái +cám chuyên dụng . Rồi với hỗn hợp đó em cho vào máy xay để làm thành thức ăn cho gà, vịt bò ..v..v..
Nếu làm như trên thì có được và tốt không nhỉ ?
Lá chè đại có mất chất khi nấu chín hay không ?

Nấu chín thì chắc là mất rồi. Ts ko phơi héo rồi xay trộn trực típ lun khỏi nấu

Em muốn dùng 50 % cám nấu chín + 20 % cá tạp + 20 % lá chè đại phơi tái +cám chuyên dụng . Rồi với hỗn hợp đó em cho vào máy xay để làm thành thức ăn cho gà, vịt bò ..v..v..
Nếu làm như trên thì có được và tốt không nhỉ ?
Lá chè đại có mất chất khi nấu chín hay không ?
Khi bác nấu chín như thế chè lá to chỉ mất đi hàm lượng vitamin mà thôi. Với một số loại gia cầm thì nấu chín là tốt. Nhưng với động vật nhai lại nên để tươi như thế tốt hơn.
Chúc bác thành công :D

Mình ở Thị Xã An Khê Tỉnh Gia Lai, hiện đang có 1000m2 trồng cây chè đạm để cung cấp cho 18 con bò. nên lượng cây giống rất nhiều. các anh chị có nhu cầu vui lòng alo 0969 049 268. chất lượng uy tín ạ, ko thì bấm TRÙN QUẾ GIA LAI để biết thêm chi tiết ạ

Back