Hỏi về chất lượng đất trồng

• Thread starter hai123vn
  • Ngày gửi
Chào các thành viên diễn đàn!
Em đi vào đề chính luôn, hiện nay em đang ở huyện Nam Giang, Quảng Nam. Đất nhà e rất là xấu, trồng các loại rau xanh + củ quả đều cho sản lượng rất thấp, cụ thể như đậu hà lan, rau muống, v.v... kể cả cây ăn quả cũng không khác là bao.
Dựa theo phân tích bằng mắt thường, đất nha e thuộc dạng đất san triền núi, có cát + đá tuy ko nhiều, đất ko mịn, cảm giác nhìn màu đất không màu mỡ ( ít bữa em up hình lên, đt đang đi bảo hành ), hầu như trồng các loại hoa màu, củ quả đều choănng suất thấp.
Vậy, kính hỏi những ai có nhiều kinh nghiệm về trồng trọt chung chung, hiểu về cách cải tạo đất thì cho em xin ít ý kiến.
Giả sử, em đi lấy đất phù sa về rải trên đất nhà e, thì hiệu quả có tăng không ? Em chưa thử vì xa sông quá nên cũng ngại, nhác nữa :lol:
Cảm ơn mọi người đã đọc.
Ai có thời gian chia sẻ cho em, thì cho em 1 phương thức liên lạc như Yahoo, đt,v.v...Mong mọi người giúp đỡ!^_^^_^

đi lụm đất phù sa chi cho cực trùi.
mua phân chuồng về ủ hoai rùi bón luôn, hoặc Mua phân trùn cũng đc. tốt cực kì
Hạn chế bón phân hóa học làm bạc đất

Còn nghèo quá thì làm như mình nè. Đi chặt cây phân xanh quanh đường, làm lần 1 ôm to chất xe máy chở về hất xuống hố, tầm 1 tháng là có mấy khối phân xanh, ủ bạt lại ủ 1 thời gian đem bón cây. tốt thui rùi lun :5^:

Last edited by a moderator:
Chào các thành viên diễn đàn!
Em đi vào đề chính luôn, hiện nay em đang ở huyện Nam Giang, Quảng Nam. Đất nhà e rất là xấu, trồng các loại rau xanh + củ quả đều cho sản lượng rất thấp, cụ thể như đậu hà lan, rau muống, v.v... kể cả cây ăn quả cũng không khác là bao.
Dựa theo phân tích bằng mắt thường, đất nha e thuộc dạng đất san triền núi, có cát + đá tuy ko nhiều, đất ko mịn, cảm giác nhìn màu đất không màu mỡ ( ít bữa em up hình lên, đt đang đi bảo hành ), hầu như trồng các loại hoa màu, củ quả đều choănng suất thấp.
Vậy, kính hỏi những ai có nhiều kinh nghiệm về trồng trọt chung chung, hiểu về cách cải tạo đất thì cho em xin ít ý kiến.
Giả sử, em đi lấy đất phù sa về rải trên đất nhà e, thì hiệu quả có tăng không ? Em chưa thử vì xa sông quá nên cũng ngại, nhác nữa :lol:
Cảm ơn mọi người đã đọc.
Ai có thời gian chia sẻ cho em, thì cho em 1 phương thức liên lạc như Yahoo, đt,v.v...Mong mọi người giúp đỡ!^_^^_^

Cải tạo đất bạc mầu thì với diện tích nhỏ lên vừa trồng các cây họ đậu. vừa dùng phân hữu cơ " phân xanh, phân ủ hoai gia súc gia cầm vơí rơm dạm cỏ để tái tạo hữu cơ lớp đất mặt, ngoài ra lên làm các bờ ngăn theo chiều dốc của đất để tránh bị rửa trôi khi mưa to.
Đối với cây ăn quả trồng trên đất bạc màu, đất có nhiều cát ta lên đào hố to 1 chút cắt nhiều cỏ, rơm, sơ dừa... vất xuống hố nèn chặt , rắc vôi, phủ đất , chồng cây lên trên, sau khi đất đã ngót, ta tiếp tục lấy phân hữu cơ đã ủ với cỏ, rơm hoặc phân xanh trải vòng quanh gốc , cán 1 lớp đất mỏng lên bề mặt.......
đất đã xấu hạn chế dùng phân hóa học đặc biệt là thuốc diệt cỏ

Cảm ơn

cảm ơn 2 "you" nhiều lắm ^^, vì ko biết tên tuổi nên ko tiện xưng hô. :lol:
rồi sẽ áp dụng ngay, tiến hành thôi ^_^
à nữa, nếu như e có bón Ure - DAP thì có bị tác động gì nhiều đến đất ko?

Chào đồng hương!
Nên như thế này vì mình đã nghiên cứu rồi nhé!
quê mình đủ thứ loại phân nên tận dụng hết: bò, heo, gà.... đem ủ..
trc khi ủ nên bổ sung vôi rắc đều và thêm ít đạm....
chất lượng vượt trội , hiệu quả ủ cao lắm,
Nhớ thời gian ủ phải ít nhất 20 ngày , có nấm trichoderma thì càng tốt...nhớ ủ cho kín hơi mới dc, khi mở ra thấy hơi nóng bay lên là đạt chuẩn

trộn phân này với tro theo tỉ lệ 1:2 nha rồi bón cây

cảm ơn 2 "you" nhiều lắm ^^, vì ko biết tên tuổi nên ko tiện xưng hô. :lol:
rồi sẽ áp dụng ngay, tiến hành thôi ^_^
à nữa, nếu như e có bón Ure - DAP thì có bị tác động gì nhiều đến đất ko?

Các loại phân vô cơ nói chung sẽ làm bạc đất dần dần
Nếu muốn bón đạm, NPK, tốt nhất là nên trộn chung với phân hữu cơ. Như vậy vừa có tác dụng bón thúc, vừa bón lót. Cây phát triển nhanh mà đất càng tốt.

phân vô cơ chỉ nên sử dụng trong quá trình thúc đẩy tăng trưởng của cây chứ không có tác dụng cải tạo đất. cây trồng có tác dụng cải tạo đất là các cây họ đậu

phân vô cơ chỉ nên sử dụng trong quá trình thúc đẩy tăng trưởng của cây chứ không có tác dụng cải tạo đất. cây trồng có tác dụng cải tạo đất là các cây họ đậu

Người ta trồng đậu hà lan bị năng suất thấp kìa. ông tính bày người ta chuyển sang trồng đậu Co-ve àh :lol:

Người ta trồng đậu hà lan bị năng suất thấp kìa. ông tính bày người ta chuyển sang trồng đậu Co-ve àh :lol:
.
dạ đậu xanh đậu đen anh a. loại đậu này có tác dụng làm xốp đât kết hợp với phân hữu cơ , đậu lên trồng luân canh 1 vụ trong các vụ trồng màu. cây đậu khô dùng làm phân xanh rất tốt hoặc cho bò ăn ok

Đất xấu thì trồng đậu đen thôi, đậu xanh cũng chẳng lên đâu. Phải ngăn xói trôi đất, ngưng thuốc cỏ, bỏ thêm phân chuồng lấy đâu đất không tốt lên

Em đề nghị cho chủ thớt thế này :171: Bỏ trồng đi. nhanh tốt đất nhất là trồng cỏ. Trồng 2 loại Vetiver và Stylo là chuẩn cả men
Kết hợp chăn nuôi các con ăn cỏ như bò, thỏ, trâu, dê ... chọn 1 loại thui cho dễ quản lí.
Lấy phân gia súc Bón ngược cho đất, bón tẹt ga, đừng ham bán phân làm chi.
Vừa cải tạo đất, vừa có tiền xài
Sau 2-3 năm Bạn vừa có 1 đàn gia súc bự, vừa có 1 khu đất tốt chuẩn của chuẩn.:173:

Đã là đất triền núi thì cái quan trọng là nên trồng cây gì cho hợp với địa thế đất đó.
Bạn khắc phục như thế nào để tránh bị mưa to rửa trôi khi địa thế đất của bạn là dốc?
Vậy khi bạn bỏ hàng trăm thứ phân nọ,phân kia nhưng bạn không khắc phục được hiện tượng bào mòn,rửa trôi thì cũng bằng không.
Bản chất đất sườn núi,đồi chỉ mầu mỡ khi rừng còn nguyên sinh,chặt phá rừng rồi thì chỉ vài năm là bạc phơ,trơ đá.Cái nên làm bây giờ là nghĩ cách giữ phân,trước khi muốn bỏ phân.

Đất xấu thì trồng đậu đen thôi, đậu xanh cũng chẳng lên đâu. Phải ngăn xói trôi đất, ngưng thuốc cỏ, bỏ thêm phân chuồng lấy đâu đất không tốt lên
về ngăn xói trôi em cũng đã tư vấn chủ thớt làm các bờ ngăn rồi a. đậu trồng thẳng vào các hố đã được cho phân và trồng cây rồi ấy a. cỏ không mọc, đất được cải tạo. vì là cây mới trồng ta phải làm như vậy để cho mát đất quanh hố trồng, còn ngoài đất trống ta trồng dày một chút vì đất kém nên cây ko được tốt ta phải trồng mật độ đậu đỗ dày hơn. cái thứ 2 nó sẽ ngăn hiện tượng mao dẫn của lớp đất bề mặt , tránh mất nước vào những ngày khô hạn hoặc trai đất sau khi mưa.
còn việc rắc vôi với cỏ vào hố ủ để tránh bị nấm có hại làm hỏng bộ rễ của cây.
không ai chộn phân ure khi ủ phân cả vì amoni sẽ bốc hơi mất hết. trừ khi ủ lạnh và kín.
ta dùng phân NPK và URE, DAP cho việc bón thúc và bón dưỡng mà thôi, đại khái mệt thì cho vài viên tăng lực để thúc đẩy. cái này tham khảo trên từng loại cây trồng

Chào bạn,
Bạn dùng phân bón chiết xất từ trầm tích đáy hồ BLAGO với cách dùng như sau:
đối với đất như bạn miêu tả, dung 5 lit Blago cho 1 ha. pha tỷ lệ 1/250 phun lên đất rồi xới đều nhé!
Chúc bạn thành công!
http://www.phanbonnga.com/

Em chẳng hiểu vì sao mấy thằng cha ở Hà nội chúng nó quảng cáo rất là vô duyên và trơ trẽn
Đâu cũng nhảy vào bô lô ba la

Em thiệt là nản, cứ tưởng có comment mới, lò mò vô đọc toàn thấy "bênh chúng tôi đang cung cấp ... gọi cho số ...)"
Shit !!!:angry:

Chào bạn,
Bạn dùng phân bón chiết xất từ trầm tích đáy hồ BLAGO với cách dùng như sau:
đối với đất như bạn miêu tả, dung 5 lit Blago cho 1 ha. pha tỷ lệ 1/250 phun lên đất rồi xới đều nhé!
Chúc bạn thành công!
http://www.phanbonnga.com/
Biến đi và đừng quảng cáo kiểu này trên các diễn đàn khác nữa.

Back