Hỏi về chim bồ câu

• Thread starter kudokid47
  • Ngày gửi
E mới nuôi bồ câu pháp được 1 tháng thôi, có những thắc mắc sau mong các anh đi trước biết trả lời dùm, em cảm ơn
Thứ nhất là e có 1 cặp chim con mới nở được 10 ngày, trước đây e nuôi nhốt bên ngoài nhưng hôm qua trời chuyển mùa mưa, e chuyển nó qua 1 cái chuồng khác bên trong (e nuôi nhốt kiểu công nghiệp ), thế là nó không cho con ăn nữa, đã thế nó còn dùng mỏ nhổ lông tơ của con con. Nhìn xót chết đi được, vậy là do e chuyển chuồng hay lí do nào khác ko ? chim mẹ mổ lông chim con là do thiếu khoáng hay lí do gì à? vì e chỉ cho ăn cám gà cargill 5022 với gạo lức thôi, không biết có đủ chất chưa?
Thứ hai là e có 2 cặp chim bố mẹ, để ý thấy nó đạp mái hoài, ngày nào cũng đạp mái mà sao cả tháng rồi nó ko đẻ được trứng nào hết? lí do là kẹt trứng hay sao ạ? e chắc chắn đó là 1 cặp trống mai chứ ko phải 2 trống? các bác đi trước ai biết lí do thì truyền lại e với.
Cảm ơn mọi người nhiều.

Rút kinh nghiệm lần sau, chim đẻ và nuôi con ở chuồng nào thì để chuồng đó luôn, nuôi ở ngoài mà đẻ thì cũng để vậy. chuyễn chuồng rồi chim ko ấp và ko nuôi con nữa, ko phải liên quan đến chim cha mẹ thiếu chất đâu... đc thì bây giờ đem chim ra lại chuống cũ liền, che mưa gió lại. chim có thể mớm lại chim con....

Cặp chim thứ 2... cặp chim này đã từng đẻ qua chưa? nếu chưa từng đẻ thì có 2 nguyên nhân, 1 là chim gần đến thời kì sinh sản, đang tạo trứng để đẻ...

Nguyên nhân thứ 2 là chim bạn bị lí do gì đó buồng trứng có vấn đề và ko đẻ đc nữa, hoặc phải 1 thời gian, chim mới đẻ lại.....

thế là nó không cho con ăn nữa, đã thế nó còn dùng mỏ nhổ lông tơ của con con.

Link : http://agriviet.com/home/threads/136170-Hoi-ve-chim-bo-cau#ixzz2RCyBEFrk

đang ấp chuyển chuồng bỏ ấp,là chuyện bình thường . nhưng đang nuôi con mà chuyển chuồng nó vẫn cho con ăn chứ ... nhất là chim của bạn đã được 10 ngày . mình chuyển chuồng khi có chim con nhiều lần lắm ... vidu đang nuôi nhốt ,,, chuyển qua chuồng quần thể . thậm chí con chim bố mẹ còn bú mớm lung tung cho cả những con của các cặp khác một cách vô tội vạ ...

việc mổ lông do thiếu khoáng dài dài là chắc chắn rồi ... trong hai con bố mẹ ... nếu con nào mổ con bạn thử bắt nó ra chuồng đơn xem ... có thời gian mình thử nghiệm đủ thể loại ... cho mẹ nuôi đơn,hay cho bố nuôi đơn ... thường thì mẹ nuôi đơn cho cả hai cũng thành công ...

bạn đừng bỏ con chim lên ổ mà lấy miếng bìa đặt nó xuống gần máng ăn uống ... tiếng kêu của nó sẽ kích thích bố mẹ cho ăn ... dù rằng khả năng nó bị dẫm đạp do con bố sẽ cao ... tốt nhất là nên tìm vú em ghép cặp để con bố mẹ nhanh đẻ lại

Bài viết có nội dung tương tự
  • Vấn đề về dúi??
    • Thread starter Tieubao95
    • Ngày gửi
  • Bán Trại chim Bồ câu
    • Thread starter CU KHOAI
    • Ngày gửi
  • Cần giải đáp
  • Chim bồ câu không đẻ
    • Thread starter phanhiep
    • Ngày gửi
  • Gà bị bệnh lạ