Hỏi về dùng thuốc kháng sinh sau khi lam vaccin trên gà

• Thread starter tha
  • Ngày gửi
Chào các bác trên diễn đàn!
Gà nhà em vừa nhỏ vacin lasota xong, hôm sau thấy gà bị đi ỉa phân nhớt vàng. Em định cho gà uống kháng sinh để điều trị nhưng lại sợ khi vừa nhỏ vaccin mà dùng kháng sinh thì vaccin mất đi tác dụng. Có bác nào am hiểu về vấn đề này xin tư vấn cho em.
Sau khi dùng váccin thì bao lâu có thể sử dụng kháng sinh để trị bệnh đươc?
Rất mong được các bác chia sẻ thông tin.

Chào các bác trên diễn đàn!
Gà nhà em vừa nhỏ vacin lasota xong, hôm sau thấy gà bị đi ỉa phân nhớt vàng. Em định cho gà uống kháng sinh để điều trị nhưng lại sợ khi vừa nhỏ vaccin mà dùng kháng sinh thì vaccin mất đi tác dụng. Có bác nào am hiểu về vấn đề này xin tư vấn cho em.
Sau khi dùng váccin thì bao lâu có thể sử dụng kháng sinh để trị bệnh đươc?
Rất mong được các bác chia sẻ thông tin.
khi làm vaccine xong .tốt nhất bạn cho uống thuốc bổ, qua ngày hôm sau là dùng kháng sinh lun nếu gà bệnh. và nếu khi gà bị bệnh bạn không nên làm vaccine, bạn chữa bệnh cho khỏi đã , rồi mới làm vaccine, theo boy thì không nhất thiết làm theo lịch, có thể trễ 1 tuần cũng được. nhưng ngay trong khu vực có dịch thì làm càng sớm càng tốt.

Sau nầy ta nên tăng sức đề kháng cho gà trước thì hả sử dụng vacin . Như vậy gà sẽ sung, không ảnh hưởng tới sức khỏe sau khi dùng vacin !
Có thể sử dụng thuốc nầy để tăng sức đề kháng gà nhanh và hiệu quả : 3cc catosal pha với 1cc vitamin.c .chích 1 con 1cc.
Nhân thuốc theo số lượng gà nhiều.

khi làm vaccine xong .tốt nhất bạn cho uống thuốc bổ, qua ngày hôm sau là dùng kháng sinh lun nếu gà bệnh. và nếu khi gà bị bệnh bạn không nên làm vaccine, bạn chữa bệnh cho khỏi đã , rồi mới làm vaccine, theo boy thì không nhất thiết làm theo lịch, có thể trễ 1 tuần cũng được. nhưng ngay trong khu vực có dịch thì làm càng sớm càng tốt.
như bác boy đã nói em cũng có gì để nói nhưng em có góp ý thêm bây giờ bác lên cho gà uống điên giải và các loại thuốc bổ để tăng sức đề kháng cho gà rồi thì mai ta mới cho gà uống kháng sinh
còn cho gà uống kháng sinh trong ngày dùng vacxin thì không ảnh hưởng gì đến tạc dụng của vacxin đâu nhưng lếu dùng vacxin và kháng sinh cùng ngày thì sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ của gà thôi đây là suy nghĩ của em còn thực hư thế nào thì chỉ có các bác bên thú y mới biết chính sác

Cảm ơn các bác đã chia sẻ thông tin cho em. e vừa cho gà uông khang sinh theo nhu y kiến của các bác. mong la ga nha em ko co van de gi.
Mà tiện thể các bác cho em hỏi luôn.
gà nhà em rất hay bị rụng lông. đên lúc xuất bán mà chúng rụng hết cả lông đuôi, nên cũng khó bán mà lại không được giá. có bác nào biết nguyên nhân và cách phòng chống , chữa trị thì tư vấn giup em với. em đã cho dùng vài loại thuốc mọc lông và chống cắn mổ nhau mà không thất có kết quả là mấy.

gà rụng lông có rất nhiều nguyê nhân bác ạ ví dụ 1. Gà thay lông. định kỳ gà thay lông hoặc nuôi nhốt chật rỉa lông nhau cũng dẫn đến thay lông.
2. Gà bị bệnh ngoại ký sinh trùng (mò, mạt,...) cắn cũng gây rụng lông. Trong trường hợp này anh phun Etox-pharm lên toàn bộ đàn gà và chuồng nuuôi với liều 1ml/2 lít nước.
3. Do thiếu khoáng, đặc biệt là Zn. Anh cho gà bệnh uống liên tục trên 10 ngày:
- Pharotin-K với liều 10g/2,5 lít nước uống hoặc 10g/25kgP/ngày.
- Pharcanci B12 với liều 10 - 20ml/lít nước uống.
Chúc anh thành công.

Cảm on anh đã chia se thông tin cho tôi. không biet anh nuôi ga lâu chua ma tôi thấy anh có nhiều kiến thức về chăn nuôi gà, nha anh nuoi có nhiều gà không, mà anh thường nuôi gà giống gì vậy? Tôi rất vui được biết anh, anh có thể cho địa chỉ tôi đến thăm nhà anh để học hỏi quy mô và phương thức chăn nuôi được không? tôi ở Sơn Tây- Bavì -HN. Tôi cũng mới đi vào chăn nuôi nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm. Hiện dang nuôi 500 con gà mía, nhung thay loại ga này khang bệnh không được tôt, cứ vài ngày là chúng lại bị đi ỉa, nên chậm lớn. Rất mong học hỏi được kinh nghiệm của anh.

gà rụng lông có rất nhiều nguyê nhân bác ạ ví dụ 1. Gà thay lông. định kỳ gà thay lông hoặc nuôi nhốt chật rỉa lông nhau cũng dẫn đến thay lông.
2. Gà bị bệnh ngoại ký sinh trùng (mò, mạt,...) cắn cũng gây rụng lông. Trong trường hợp này anh phun Etox-pharm lên toàn bộ đàn gà và chuồng nuuôi với liều 1ml/2 lít nước.
Chúc anh thành công.
Bạn cho mình biết giá gà giống bây giờ bên bạn bán được không, quê mình ở Nam Định, nhưng đang làm việc tại Sài Gòn, mình muốn mua khoảng 100 con gà giống cho mẹ mình ỏ nhà nuôi. bạn cho mình biết giá nhé. cám ơn bạn

Bạn cho mình biết giá gà giống bây giờ bên bạn bán được không, quê mình ở Nam Định, nhưng đang làm việc tại Sài Gòn, mình muốn mua khoảng 100 con gà giống cho mẹ mình ỏ nhà nuôi. bạn cho mình biết giá nhé. cám ơn bạn
hiện tại giờ mình đang bán 6000đ / một con một ngày tuổi chưa tính phí vận chuyển

--------

có gì bác vào đường link này link QC http://agriviet.com/home/threads/540...-ga-ta-lai-ga-.nói chuyện xẽ tiện hơn nha à mà không bác có thể điện trực tiếp cho em cũng được
trần văn thủy 01666679761

Last edited:
như bác boy đã nói em cũng có gì để nói nhưng em có góp ý thêm bây giờ bác lên cho gà uống điên giải và các loại thuốc bổ để tăng sức đề kháng cho gà rồi thì mai ta mới cho gà uống kháng sinh
còn cho gà uống kháng sinh trong ngày dùng vacxin thì không ảnh hưởng gì đến tạc dụng của vacxin đâu nhưng lếu dùng vacxin và kháng sinh cùng ngày thì sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ của gà thôi đây là suy nghĩ của em còn thực hư thế nào thì chỉ có các bác bên thú y mới biết chính sác
kháng sinh là dùng để trị bệnh, thuốc bổ là hộ trợ tăng sức đề kháng của cơ thể con gà. làm vaccine xong ,cho gà uống thuốc bổ tăng khả năng tác dụng của vaccine. và gà đang bệnh thì không nên làm vaccine, chữa khỏi rồi mới làm vaccine. boy đã làm rùi. khi làm xong vaccine , ngày hôm sau mới chữa bệnh.
boy góp ý thêm khi gà bệnh nên xác định bệnh nào chính bệnh nào phụ,
ví dụ: CRD ghép với cầu trùng . thì xác định CRD là chính Cầu trùng là phụ, chữa CRD xong rối mới chữa cầu trùng

--------

Chúc anh thành công.
cái này boy đang nhức đầu đây. gà rụng lông
boy đã dùng khoáng đa vi lượng dạng nước. rùi trộn ANTI cắn mổ.
boy nghi ngờ thiếu Protein. và cũng trộn thêm bột cá( vì boy cho gà thiến ăn bắp) chuồng thì thả vườn rộng thoải mái. xịt trị mạt lun. cho an thêm cây chuối Rau xanh. vitamin Bcomplex đầy đủ, mà vẫn mổ.( gà của boy không cắt mỏ) boy còn trôn thêm S (lưu huỳnh) 1% trong thức ăn. vây mà vẩn mổ vẫn rụng. xin bác còn tuyệt chiêu nào không , chỉ dùm boy
thank you

Last edited by a moderator:
hic đây cũng là cái em cũng nhức đầu ngoài việc cắt mỏ thì bây giờ người ta đeu kính cho gà trống là cách tốt nhất hiện tại thì bên công ty giống j dabaco đang cung cấp kính được khuyến mại kèm theo hộp giống

http://222.255.28.57:2020/Upload/Image/2011/10/11/11102011142501.jpg

Đeo kính cho gà
Nhằm khắc phục triệt để hiện tượng cắn mổ nhau làm chột, xấu mã gà khi nuôi ở quy mô lớn, Công ty Gà giống Dabaco (Bắc Ninh) đã áp dụng biện pháp kỹ thuật đeo kính cho gà trống. Sau hai tháng triển khai thí điểm, bước đầu cho thấy hiệu quả thiết thực mà mô hình mang lại.

Chúng tôi tới thăm gia đình anh Ngô Văn Tài ở xã Tân Chi, huyện Tiên Du, Bắc Ninh khi anh vừa xuất bán lứa gà đeo kính đầu tiên. Anh Tài cho biết, trước đây mỗi lứa gà gia đình anh đều bị thiệt hại từ 7 - 10 con gà trống trên tổng số đàn do chúng đánh nhau đến chết. Đấy là còn chưa kể nhiều con khác tuy không chết nhưng què quặt, trụi lông nên khi bán tiểu thương hay ép giá.

Tuy nhiên, đầu tháng 8 vừa qua, sau khi mua gà giống của Công ty Dabaco, anh Tài được tặng kèm theo một túi kính nhựa 50 chiếc cho một hộp gà 102 con. Khi lũ gà trống bắt đầu phát dục, anh Tài đem kính đeo cho chúng và nhận thấy vô cùng hiệu quả. Gà trống không còn mổ đuôi hay đánh nhau như trước. Vừa giữ được mã, vừa đảm bảo đầu con nên lứa gà vừa qua anh Tài không bị thiệt hại con gà trống nào.

Còn anh Bùi Duy Thuật ở xã Lai Vu, huyện Kim Thành, tỉnh Hải Dương, một khách hàng lớn của Công ty Gà giống Dabaco lại gặp phải khó khăn khác. Do nuôi gà với số lượng lớn hàng nghìn con theo quy mô trang trại nên anh Thuật khắc phục hiện tượng gà cắn mổ nhau bằng việc cắt mỏ bằng dao nhiệt. Nhưng việc cắt mỏ lại nảy sinh nhược điểm bởi thường gây dập mỏ gà nên tỉ lệ chết khá cao. Đấy là còn chưa kể việc cắt mỏ khiến con gà gặp khó khăn trong ăn uống, hay làm rơi vãi phung phí thức ăn.

Mặt khác, gà trống khi bị cắt mỏ khó tiêu thụ hơn, đặc biệt trong dịp lễ tết do phong tục, tập quán, người dân không muốn cúng những con gà không còn lành lặn. Cũng giống như anh Tài ở Bắc Ninh, anh Thuật áp dụng phương pháp đeo kính cho gà trống theo sự hướng dẫn của Công ty Gà giống Dabaco, kết quả hết sức bất ngờ, gà không còn mổ đuôi, đánh nhau loạn xạ như trước, việc tiêu thụ gà trống dễ dàng hơn, giá bán cũng tăng thêm đáng kể.

Anh Nguyễn Như Phán - PGĐ Công ty Gà giống Dabaco, tác giả công trình đeo kính cho gà cho biết, mô hình đeo kính cho gà thực chất do một người nông dân ở tỉnh Phúc Kiến, Trung Quốc phát minh ra. Người nông dân này sau khi bị chết quá nhiều gà trống do chúng đánh nhau đã sáng chế ra chiếc kính nhằm che bớt mắt gà lại để chúng không còn đánh nhau được nữa, nào ngờ đem lại hiệu quả thực sự.

“Bản thân Công ty Gà giống Dabaco cũng thường xuyên nhận được những cuộc điện thoại của khách hàng gọi đến thắc mắc, tư vấn về hiện tượng gà cắn mổ nhau. Tình cờ biết mô hình đeo kính của Trung Quốc chúng tôi đã tìm hiểu và áp dụng thử tại Việt Nam để giúp đỡ bà con chăn nuôi, anh Phán tâm sự.

Theo anh Phán, hiện tượng gà cắn mổ nhau có rất nhiều nguyên nhân như môi trường, mật độ nuôi, ánh sáng, do chăm sóc nuôi dưỡng, do mất cân đối dinh dưỡng... Trước đây, người chăn nuôi thường khắc phục bằng việc cắt mỏ gà nhưng nảy sinh bất cập bởi mỏ gia cầm giống như bàn tay con người, không chỉ được dùng để tìm nhặt thức ăn mà còn để rỉa lông, làm tổ và là công cụ giao tiếp với đồng loại.

Phương pháp cắt mỏ không chỉ làm con vật đau, dễ bị dập mỏ ảnh hưởng đến ăn uống mà cắt mỏ còn gây viêm nhiễm và làm mất đi tính thẩm mĩ của con gà từ đó làm giảm lợi nhuận của người chăn nuôi. Biện pháp đeo kính cho gà đã khắc phục được triệt để hiện tượng cắn mổ nhau cũng như nhược điểm hay gặp phải khi cắt mỏ gà.

Công ty Gà giống Dabaco cho biết, giá thành sản xuất ra một chiếc kính cho gà chỉ vài trăm đồng nên chi phí không đáng là bao. Hiện, Công ty đã đưa ra thị trường hơn một triệu chiếc kính mang thương hiệu gà giống J-Dabaco và nhận thấy tâm lý bà con chăn nuôi đều thích thú đón nhận sản phẩm độc đáo này.

Hình dạng của chiếc kính tương tự như kính đeo mắt của người nhưng được làm bằng nhựa, có một lỗ bên phải và một gờ lõm để ôm vào phần trên của mỏ gà. Trên gờ của kính có hai lỗ nhỏ để xuyên then qua lỗ mũi gà như xỏ sẹo cho trâu. Cách sử dụng kính cho gà cực kỳ đơn giản, đợi khi gà trống đạt trọng lượng 0,7 – 0,8kg (lúc này gà bắt đầu có dấu hiệu cắn mổ nhau) người chăn nuôi chỉ việc dùng kính đeo cho toàn bộ những con gà trống.
Đặt phần lõm của kính ôm phần trên của mỏ gà (lưu ý phía mắt bên phải con gà là mắt kính có lỗ), chỉnh 2 lỗ nhỏ ở phần lõm của kính khớp với lỗ mũi của gà, dùng then nhựa hình mũi tên xuyên qua lỗ nhỏ của kính và lỗ mũi của gà để cố định kính là xong. Anh Phán khẳng định, việc đeo kính không làm ảnh hưởng đến bất kỳ sinh hoạt hàng ngày nào của con gà trống. Do chiếc then nhựa chỉ to bằng 1/3 lỗ mũi của gà nên không gây ảnh hưởng đến việc hô hấp. Chiếc kính lại có một lỗ nhỏ bên mắt phải nên gà vẫn ăn uống, đi lại và đạp mái bình thường, thậm chí nhìn con gà còn ... đẹp trai hơn.

Last edited:
Bác thử thay đổi cách phối trộn thức ăn xem sao. tôi thấy cho an nhiều ngô quá khiến lông gà bở rễ rụng lông.
bác thử trộn thêm 30% CÁM GẠO xem sao.

Back