Hỏi về giống cỏ nuôi bò

• Thread starter phongb
  • Ngày gửi
Chào các anh chị trên diễn đàn
Em đang mở trang trại nuôi bò nên định tìm giống cỏ để trồng. Qua tham khảo trên mạng thì thấy giống cỏ VA06 năng suất cao e định trồng nhưng hỏi ông chú thì nghe nói giống cỏ này giờ đang loại ra,thay thế bằng giống cỏ voi Đài Loan, ngặt nỗi trang trại chú xa quá.
E xin các anh chị trên diễn đàn ai có kinh nghiệm vấn đề này tư vấn giúp về giống cỏ và nơi cung cấp dùm. Hiện e ở Cao Lãnh, Đồng Tháp. Cảm ơn nhiều ạ.
Sdt e là 0907988917
Phong7b@gmail.com

sao lên mạng search ko ra cái giống cỏ voi Đài Loan này nhỉ, trừ 1 vài người bán giống :p

1. Hai loại cỏ trên đều lấy hom giống từ nguồn gốc rõ ràng ( hãy kiểm tra bằng cách gõ chữ Tư Khưng trong google)
2. Chất lượng và dinh dưỡng của các giống này đều đã được công bố rồi, vả lại cá nhân sao đủ điều kiện, máy móc, thiết bị để đưa ra những thông số như hàm lượng đạm, xơ rồi vitamin.....
3. Thí nghiệm nho nhỏ này chỉ đánh giá trực quan tại mẫu hiện có.
4. Bác đưa ra nhiều tiêu chuẩn như vậy thì nếu làm xong hết các thí nghiệm đó thì nó sẽ tương đương với một chuyên đề nghiên cứu khoa học rồi nên đòi hỏi ở các nhà khoa học ăn lương từ tiền thuế của dân thay vì đi đòi hỏi điều đó ở một thằng nông dân bàn phím như em.
5. Cuối cùng: Chẳng phải không không mà em rãnh rỗi đem cỏ vô chậu trồng đâu, đang so sánh để lựa chọn loại coi thử loại nào ưu thế hơn để đem trồng chứ chẳng phải làm xong để đó ngó đâu.

Vài lời cho dễ hiểu ạ.!
Tanhuy chọn cỏ nào tôi đoán biết rồi,miễn đáp ứng tối đa cho bò nổi 0 thôi,đất mình nhiều 0 thôi.VA06 năng suất cao thực tế nhờ thân mía gần gốc nặng và cứng.càng gần gốc băm càng ngắn là mấy nàng bòthích ăn thôi. dư bi nhiêu ủ chua hết bi nhiêu.nếu đáp ứng ngày hơn 45kg cỏ hoặc bò ăn khỏe hơn thì khả năng tang 800- 1000g /ngày là trong tầm tay( với bò lai). Mà NT nóng 0 vậy Tanhuy

Tanhuy chọn cỏ nào tôi đoán biết rồi,miễn đáp ứng tối đa cho bò nổi 0 thôi,đất mình nhiều 0 thôi.VA06 năng suất cao thực tế nhờ thân mía gần gốc nặng và cứng.càng gần gốc băm càng ngắn là mấy nàng bòthích ăn thôi. dư bi nhiêu ủ chua hết bi nhiêu.nếu đáp ứng ngày hơn 45kg cỏ hoặc bò ăn khỏe hơn thì khả năng tang 800- 1000g /ngày là trong tầm tay( với bò lai). Mà NT nóng 0 vậy Tanhuy

Khu vực em ở nói chung thời tiết cũng tương đối tốt, nó được chút không khí mát mẻ của rừng quốc gia Bidoup- Núi Bà nên không đến nỗi nào nóng lắm, lượng mưa cũng nhiều, em để ý thấy rằng chỗ này chưa từng không mưa quá 3 tuần.

Thú thật, mấy cái giống cỏ năng suất cao này nó chống chịu với thời tiết khắc nghiệt không bằng cỏ sả hay mọc ven đường đâu. Nếu muốn trồng thì em nghĩ cần thiết phải thâm canh thì năng suất mới ổn định được. Có nghĩa là mình phải tưới và bón phân liên tục cho nó chứ bỏ đó mà phụ thuộc vào thời tiết thì trồng cũng tốn công mà thôi.

lương mưa vậy quá tốt,đây còn tốn cả trăm cho hệ thống tưới.phân bò khô rải.nếu có bể chứa nước thải biogas tưới sau khi cắt là phuc hồi nhanh lắm.cứ manh dạn.Huy trồng thử mulato chưa,nghe q cáo chịu hạn ,hạt giống mắc nên chưa trồng thử,VA06 thì củchi người ta trồng bỏ thí nên thấy 0 đẹp chứ có thăm canh,phân nước đủ,trồng luống hàng nhìn mê lắm.đất trồng cỏ trên 2 ha thì anh nghĩ hãy nên làm tưới bán tự động

cỏ voi đạm rất thấp bạn nhé
cỏ va06 hàm lượng đạm hơn 4/3 cỏ voi. (12% đạm cho VA06, 9% đạm cho cỏ voi)
Tính đơn giản thế này, 1 con bò ăn 1 ngày 30 kg cỏ tươi. 1 tháng ăn 1 tấn cỏ. (tính rộng rãi xíu xíu cho bò thích :5^:)
ta lấy 1000 kg (cỏ) x 3% (độ đạm chênh lệch) x 20% (vật chất khô)= 6 kg đạm.

Để thấy sự lợi hại của trồng VA06 thay vì trồng cỏ voi.
Nếu quy 6 kí đạm/ tháng thành bột cá loại 40% đạm thì cũng phải 15 kg bột cá ( cả mớ tiền )

Đó chỉ là 1 con bò/1tháng, Nếu khoảng 10 con bò trong 1 năm thì tiết kiệm đc gần 2 tấn bột cá. chậc chậc

tính hay nhưng bò đâu ăn bột cá đâu bác

Thú thật, mấy cái giống cỏ năng suất cao này nó chống chịu với thời tiết khắc nghiệt không bằng cỏ sả hay mọc ven đường đâu. Nếu muốn trồng thì em nghĩ cần thiết phải thâm canh thì năng suất mới ổn định được. Có nghĩa là mình phải tưới và bón phân liên tục cho nó chứ bỏ đó mà phụ thuộc vào thời tiết thì trồng cũng tốn công mà thôi.

Cỏ sả thì nói gì nữa bác :lol: năng suất cũng tốt mà đất cằn sỏi đá, khô hạn thế nào cũng lên đc.
Lại mềm nên bò, dê, thỏ đều thích ăn.

nhưng mà trồng cả mấy xào mới nuôi đc 1 con bò

lại cái tội phát ngôn bừa bãi :blink: 500m2 cỏ ghi nê nếu chăm sốc tốt, đúng kĩ thuật là đủ nuôi 1 con bò rùi
Cỏ ghine lợi ở chỗ là làm đồng cỏ chăn thả đc, vì chịu dẫm đạp tốt (cỏ voi thì chỉ có cắt về chuồng thui)
Chăn thả thì năng suất thấp hơn do bị gia súc dẫm đạp

Nhà e trồng cỏ Úc năng suất rất cao, nhưng kô biết độ đạm của nó ntn, nhà sản xuất thì 18% đạm khi cây cao 1m. Loại cỏ này mềm, kô có lông, thân gần giống như VA06, lá to gần bằng lá bắp,cây cao khoảng 2m thì ra bông.
Bác nào biết loại này tư vấn giúp ae hiểu rõ hơn đc kô ạ?

Nhà e trồng cỏ Úc năng suất rất cao, nhưng kô biết độ đạm của nó ntn, nhà sản xuất thì 18% đạm khi cây cao 1m. Loại cỏ này mềm, kô có lông, thân gần giống như VA06, lá to gần bằng lá bắp,cây cao khoảng 2m thì ra bông.
Bác nào biết loại này tư vấn giúp ae hiểu rõ hơn đc kô ạ?
cỏ này độ đạm 18% nhưng tỷ lệ quy đổi trên vật chất tươi và vật chất khô. để đổi được 1kg khô hình như 10kg tươi được 1,8kg 2,3 khô mà thôi. độ đạm là tỷ lệ trên vật chất khô . thân cây này nhiều nước không biết có phải ko nữa.

các bác có thể chỉ giúp e cách phân biệt cỏ va06 với cỏ voi thường không ạ? e tìm trên google mà chẳng thấy tài liệu nào chỉ mà xem hình thì giống hệt nhau, e không phân biệt được, mong các bác chỉ giúp..

các bác có thể chỉ giúp e cách phân biệt cỏ va06 với cỏ voi thường không ạ? e tìm trên google mà chẳng thấy tài liệu nào chỉ mà xem hình thì giống hệt nhau, e không phân biệt được, mong các bác chỉ giúp..

E thấy nó cũng tương đối giống nhau, va06 thân lá lớn & mềm hơn cỏ voi.

E thấy nó cũng tương đối giống nhau, va06 thân lá lớn & mềm hơn cỏ voi.
có 1 cách rất đơn giản lắm nhưng hơi khó miêu tả, còn cách nhìn đơn giản nhất là thân mềm lá lớn, đốt thân dài. nhưng nếu bỏ cằn ko chăm sóc thì hai thằng lá cứng vàng khè như nhau

nhìn mấy đốt sát đất ấy
rễ nhiều là cỏ voi, chỉ vài đốt lun phun rễ là VA06

nhìn mấy đốt sát đất ấy
rễ nhiều là cỏ voi, chỉ vài đốt lun phun rễ là VA06

bác boi nói rồi em tiếp lời như sau từ đất nên đốt 1 có rễ hoặc ko có, từ đốt 2 trở lên ko có rễ. nhưng đối với cỏ để già, đất khô cằn thì cỏ va06 phát triển kém hơn cỏ voi thường chỉ cao ko quá 1m. còn cỏ voi thì phát triển được lá nhỏ

e cám ơn các bác thật nhiều vì đã nhiệt tình giúp đỡ. nhưng như các bác chỉ dẫn thì vẫn khó phân biệt quá, phải nhìn thấy 2 loại cỏ này thì mới nhận biết được. e cũng đang trồng cỏ để nuôi bò, có xin được ít hom về trồng mà chẳng biết đó là va06 hay cỏ voi thường :unsure:

bac nguyentung nói đúng quá, em chưa được nhìn thấy nên chẳng biết loại nào ra loại nào cả

Đợt này nhà mình trồng cỏ Jumbo đấy bác, nếu rãnh bác qua tham quan nhé, có gì bác cứ nhắn tin qua đt cho e.

Back