Hỏi về giống nho Ninh Thuận tại Bắc miền Trung

• Thread starter kydan
  • Ngày gửi
H

Hội m có ai ở Nghệ An,Hà tĩnh đã trồng thử giống nho tím Ninh Thuận chưa ạ?
M định đặt ít gốc về trồng mà ở quê chưa thấy ai trồng cả

Thế bạn muốn hỏi điều gì?
Chắc chắn là có. Nhưng, người ta chỉ trồng trong phạm vi gia đình, vì có khối người lái xa bắc nam. Miền bắc, mình đang trồng.
Cây như này, thấy vừa rồi trên 1 trang fb bán 150k thì phải?

Thế bạn muốn hỏi điều gì?
Chắc chắn là có. Nhưng, người ta chỉ trồng trong phạm vi gia đình, vì có khối người lái xa bắc nam. Miền bắc, mình đang trồng.
Cây như này, thấy vừa rồi trên 1 trang fb bán 150k thì phải?
m đang hỏi vấn đề cây này trồng ở miền Trung có quả không và chất lượng quả có tốt k?
m cũng tính trồng ít cây về vừa lấy bóng râm với lấy quả thôi.
b ở miền Bắc hay miền Trung thế?cây của b phát triển tn rồi?

m đang hỏi vấn đề cây này trồng ở miền Trung có quả không và chất lượng quả có tốt k?
m cũng tính trồng ít cây về vừa lấy bóng râm với lấy quả thôi.
b ở miền Bắc hay miền Trung thế?cây của b phát triển tn rồi?
Có quả, chất lượng- tùy giống và cách chăm sóc...
Mình ở miền bắc, cây của mình phát triển bình thường, đến mùa đông- cây dường như ngừng phát triển.
Cây mình trồng, hiện tại mình chưa cắt cành tạo tán, và chưa có quả. Mùa trước, gà bới- chuột cắn đứt gốc, chứ không thì chắc ra quả lâu rồi.
Bạn thích thì cứ trồng thôi. Hoặc có thể ươm từ hạt.

Có quả, chất lượng- tùy giống và cách chăm sóc...
Mình ở miền bắc, cây của mình phát triển bình thường, đến mùa đông- cây dường như ngừng phát triển.
cảm ơn bạn đã cung cấp thông tin cho m.
giống nho b cũng là nho Ninh Thuận ak?nho tím hay nho xanh thế?

cảm ơn bạn đã cung cấp thông tin cho m.
giống nho b cũng là nho Ninh Thuận ak?nho tím hay nho xanh thế?
Bạn hãy tìm hiểu lại về các giống nho. Ninh Thuận, chủ yếu là nho đỏ pháp, nho xanh thái lan không phổ biến bằng. Nho tím mỹ, hoặc tím thụy sĩ, hoặc nho lấy lá, càng hiếm.
Cây trong hình, có thể là nho tím. Trước mình có 1 cây, nhưng chết mất. Còn lại tất cả của mình hình như nho đỏ pháp, vì lá khác nhau. MÌnh ươm được 3-4 cây từ hạt, lá giống trong hình. Đợi khi ra quả mới biết.
Nhưng, nho dại lá màu xanh sẫm, và có nhiều lông.
Ở NT, người ta phát triển trên gốc ghép nho dại, để cây có sức đề kháng tốt hơn.
Giống nho dại, hay nho rừng, là cây mà người dân hay trồng lấy bóng mát. Ăn chua, và chát.
Bạn muốn trồng, thì tham khảo cách cắt cành tạo tán.
Cây nho này, người ta bảo, khoảng vài tháng là có quả. Cây mình trồng từ nhỏ, 1.5 năm mới có quả

Bạn hãy tìm hiểu lại về các giống nho. Ninh Thuận, chủ yếu là nho đỏ pháp, nho xanh thái lan không phổ biến bằng. Nho tím mỹ, hoặc tím thụy sĩ, hoặc nho lấy lá, càng hiếm.
Cây trong hình, có thể là nho tím. Trước mình có 1 cây, nhưng chết mất. Còn lại tất cả của mình hình như nho đỏ pháp, vì lá khác nhau. MÌnh ươm được 3-4 cây từ hạt, lá giống trong hình. Đợi khi ra quả mới biết.
Nhưng, nho dại lá màu xanh sẫm, và có nhiều lông.
Ở NT, người ta phát triển trên gốc ghép nho dại, để cây có sức đề kháng tốt hơn.
Giống nho dại, hay nho rừng, là cây mà người dân hay trồng lấy bóng mát. Ăn chua, và chát.
Bạn muốn trồng, thì tham khảo cách cắt cành tạo tán.
Cây nho này, người ta bảo, khoảng vài tháng là có quả. Cây mình trồng từ nhỏ, 1.5 năm mới có quả
theo bạn giờ trồng loại nho nào là thích hợp nhất đối với khí hậu khô nóng ở Nghệ An?
lần đầu m trồng nho nên k có tí kinh nghiệm nào về loại này

theo bạn giờ trồng loại nho nào là thích hợp nhất đối với khí hậu khô nóng ở Nghệ An?
lần đầu m trồng nho nên k có tí kinh nghiệm nào về loại này
Ở Nt, có lẽ khí hậu còn khắc nghiệt hơn ở chỗ bạn nhiều. Và, vì không có người đi trước, nên rất khó nói cho chính xác được. Có thể mình sẽ trồng theo Ninh Thuận, lấy giống nho đỏ pháp làm chủ đạo. Còn, nếu muốn thử nghiệm, thì trồng tất. Thử nghiệm nữa, là ra quán, ăn thử thấy ngon, mua nho, về ươm...
Còn xét về hiệu quả kinh tế, thì không hẳn, vì mình tính nho, với giá bán và cả sản lượng, công chăm sóc, cũng không bằng ở mình trồng nhãn lồng.
Chẳng qua, là mình trồng cho vui, và ngày trước, xuất phát từ việc trồng cây gì ở sân, sau khi phá cây râu tiên gì đó.
Bạn không phải đắn đo lắm đâu.
Nếu, chỉ xuất phát từ thu nhập, thì mình khuyên 1 câu, không đáng. Bạn có kinh nghiệm trồng gì, và vùng bạn lợi thế gì... thì trồng thôi. Còn muốn tìm loại nào để trồng có kinh tế, bạn phải đánh giá trong phạm vi vài năm, những yếu tố như khí hậu, sản lượng, giá, công chăm sóc, vân vân và vân vân...
Tính tổng thể, nho không mang lại lợi thế quá lớn.

rất cảm ơn những thông tin b tư vấn.chủ đạo của m là nhiều loại cây khác.như b nói nho m chỉ trồng cho vui lấy bóng mats với kiếm ít quả cho nhu cầu hàng ngày thôi :)

Back