Hỏi về kinh nghiệm nuôi chó con từ 2 đến 6 tháng tuổi ?

• Thread starter trieuha8850
  • Ngày gửi
Vì là chó nhà em nuôi loại từ 2 đến 6 tháng tuổi rất hay bị chết do các bệnh như bệnh viêm đường ruột, care hay pravo, đi khám các bác sĩ toàn bảo thế thôi.
Hiện em đang nuôi 2 con chó pitbull và 1 con chó rottweiler . Vì trong độ tuổi này chúng rất hiếu động. Mỗi lần cho đi tập thể dục là toàn phi ra ruộng nghich nước. Em rất sợ bị nhiễm khuẩn hoặc các loại virut nguy hiểm mặc dù đã tiêm 2 mũi 7 bệnh rồi.
Các bác có kinh nghiệm nuôi chó trong giai đoạn này có thể chia sẻ cho em với. Chỉ sợ 3 con nó mắc bệnh mà chết thì em cũng chết theo mất. Tiếc đứt ruột ấy
Em xin cám ơn trước ah.

Nhà tôi cũng nuôi chó, ngày trước có nuôi một con Dachshund (Việt Nam mình hay gọi là chó "lạp xưởng", "xúc xích"). Bạn nên:
+ Chích nhắc lại mũi thứ 2 (mũi 1 thường không có bệnh Dại). Bạn đã tiêm mũi thứ 1 rồi thì không quá lo về khả năng bị Parvo hay Carre.
+ Tránh cún tiếp xúc với nước khi mới thay đổi môi trường, nhất là trong mùa mưa này. Có thể bị tràn dịch phổi hoặc viêm phổi.
+ Khi chó có dấu hiệu bị bệnh như hắt hơi, chảy mũi ... cần cho chó uống nhiều nước. Nếu bệnh chuyển nặng thì dùng antibiotic nếu nhà không gần bác sĩ thú ý. Nếu gần thì hãy đến thú y.
+ Cho chó ăn thức ăn mềm, ví dụ hạt thực phẩm ngâm với nước ấm. Khi chó lớn hơn một chút thì cho ăn hạt thực phẩm bình thường. Còn chó ăn thức ăn khác như cơm thì cố gắng cân bằng lượng dinh dưỡng. Chó con đòi hỏi lượng đạm cao hơn chó trưởng thành.

Chúc chó bạn khoẻ.

Nhà tôi cũng nuôi chó, ngày trước có nuôi một con Dachshund (Việt Nam mình hay gọi là chó "lạp xưởng", "xúc xích"). Bạn nên:
+ Chích nhắc lại mũi thứ 2 (mũi 1 thường không có bệnh Dại). Bạn đã tiêm mũi thứ 1 rồi thì không quá lo về khả năng bị Parvo hay Carre.
+ Tránh cún tiếp xúc với nước khi mới thay đổi môi trường, nhất là trong mùa mưa này. Có thể bị tràn dịch phổi hoặc viêm phổi.
+ Khi chó có dấu hiệu bị bệnh như hắt hơi, chảy mũi ... cần cho chó uống nhiều nước. Nếu bệnh chuyển nặng thì dùng antibiotic nếu nhà không gần bác sĩ thú ý. Nếu gần thì hãy đến thú y.
+ Cho chó ăn thức ăn mềm, ví dụ hạt thực phẩm ngâm với nước ấm. Khi chó lớn hơn một chút thì cho ăn hạt thực phẩm bình thường. Còn chó ăn thức ăn khác như cơm thì cố gắng cân bằng lượng dinh dưỡng. Chó con đòi hỏi lượng đạm cao hơn chó trưởng thành.

Chúc chó bạn khoẻ.
Em cám ơn bác rất nhiều ah. Trước em có tiêm ngừa 2 mũi 7 bệnh rồi, nhưng có con rotti vẫn bị chết vì đi ỉa ra máu bác ah. Hôm ấy em nghi nó bị care

Túm lại là: Truy cập vào Website : Http://ChoDep.info Truy cập vào Website : Http://ChoDep.info Truy cập vào Website : Http://ChoDep.info Truy cập vào Website : Http://ChoDep.info Truy cập vào Website : Http://ChoDep.info.......
nói thẳng ra thì em rất thích nuôi chó, và đang tìm tài liệu để viết làm nội dung cho web của em. Đấy cũng chỉ vì niềm yêu thích của em thế thôi. ngoài ra chẳng có mục đích nào khác ah.
Vì em chưa có nhiều kiến thức về thú ý nhất là chó, nên em vào đây học hỏi các bác thôi ah
Dù sao thì em cũng đang làm 1 phần rất nhỏ để giúp những người yêu chó có nhiều kinh nghiệm hơn trong khi nuôi
Rất cám ơn bác đã trả lời

nói thẳng ra thì em rất thích nuôi chó, và đang tìm tài liệu để viết làm nội dung cho web của em. Đấy cũng chỉ vì niềm yêu thích của em thế thôi. ngoài ra chẳng có mục đích nào khác ah.
Vì em chưa có nhiều kiến thức về thú ý nhất là chó, nên em vào đây học hỏi các bác thôi ah
Dù sao thì em cũng đang làm 1 phần rất nhỏ để giúp những người yêu chó có nhiều kinh nghiệm hơn trong khi nuôi
Rất cám ơn bác đã trả lời
Dogsinvietnam, vietdog, vietpet, yeuthucung, quockhuyen, hmongcoc......

Ca
Dogsinvietnam, vietdog, vietpet, yeuthucung, quockhuyen, hmongcoc......
Tìm hiểu càng nhiều diễn dàn càng tốt bác ah, nhiều khi tìm kinh nghiệm toàn thấy topic của bên agriviet lên thôi nên em vào đây xem học hỏi được gì thì học ;)

em thấy nhiều chủ đề nói đến các tiêu chuẩn giống chó, kinh nghiệm chăm sóc chó đấy chứ. Nhưng cũng đúng thật, phần lớn là chó thịtCó bác nào chuyên về chó cảnh thì pm giúp em phát, rất mong nhưng chưa thấy cao nhân nào góp ý cho, buồn thật

Last edited by a moderator:
làm ơn giúp mình trả lời câu hỏi chính xác nguyên nhân làm chó con từ hai tháng trở lên chết do ăn xương vịt, gà. Sau đó là bỏ ăn, ói, ỉa. Ngày thứ hai mình đem ta thú y nói " là mùa dịch và chó nhiễm bệnh." không hết, ngày thứ tư đem ra, bac si lại chích. Nó yếu hơn, mình bế ra và truyền nước rồi vào thêm thuốc. Nó liền ỉa ra máu và ói khó khăn. Đến tối, mình đút 4 muỗng nước cháo và nước ấm. Và hai tiếng sau mình thấy nó nằm im, nhìn nó mà đau xé lòng " nguyên cớ nào nó không sống? Là bệnh gì mà Bac Si thú y luôn chích và vào nước biển, chẳng dặn dò mình phải làm gì chăm sóc nó tốt hơn??? " Xin nhận được câu trả lời!
( bé Boo được hai tháng tuổi hơn, chết lúc 10:30pm. 4.12.2014.T5 )

Vài lời chia sẽ
Chó con khi ăn xương đã nấu, lúc nhai- xương sẽ vỡ ra những mãnh nhỏ vào hệ tiêu hóa sẽ được bao tử co bóp, các mẫu xương nhọn sẽ đâm thủng bao tử(+hệ ruột) gây xuất huyết và viêm loét, có thể gây peritonitis (từ chuyên ngành mình không dịch nhé)=> sốt, tiêu chảy và ói
Bác sĩ truyền dịch vì nó ói và bỏ ăn nên sẽ mất nước và chất điện giải
Cách phòng:
Chỉ cho có con gặm xương lớn, nguyên mảng xương bò hoặc heo (công dụng: cung cấp canxi, và làm trắng răng chó)
Không cho chó ăn xương đã nấu, đối với chó lớn thì xương chưa nấu còn giúp bổ sung chất như trên vì chó là loài ăn thịt nên có hệ enzyme tiêu hóa được xương.
Thân,
Mình học bác sĩ thú y nên chia sẽ vài lời

Chó tuổi này rất hay dính care hay pravo. Nên tiêm phòng 5 hoặc 7 bệnh. Nhớ tiêm nhắc lại sau 1 tháng. Đặc biệt ko cho ăn xương ống chân xương đùi hay cánh gà. Hệ tiêu hoá còn non dễ gây thủng ruột. Ngoài ra ko nên thay đổi khẩu phần ăn đột ngột. Có thể bổ sung thêm vitamin vài khẩu phần ăn hằng ngày. Mình nuôi chó cảnh chứ ko nuôi chó thịt. Ngày nhỏ ăn cháo gạo với thịt hoặc gan lợn. Lớn chút nữa cho ăn cơm với cổ gà hoặc gan hay bì lợn. Rất rẻ sạch sẽ mà khoẻ mạnh. Tính ra ngày mình cho ăn hết 4-5k thức ăn là nhiều. Chó vẫn bóng đẹp mạnh khoẻ. Chúc bạn thành công

Back