Hỏi về kỹ thuật giâm hom cây sưa đỏ

• Thread starter hoangthuy.ts49
  • Ngày gửi
Chào các bác,
Em đang mày mò tìm tòi cách nhân giống cây sưa (huê) bằng phương pháp giâm hom. Bác nào đã từng hoặccos kinh nghiệm giâm hom các loại cây khác có thể cho em hỏi chút đc không ạ.
1. thuốc khử trùng hom giống là loại thuốc gì?
2. Các loại thuốc kích thích nào thường được sử dụng??
3. Liệu có nhân giống được cây sưa bằng phương pháp này không?
Em xin chân thành cảm ơn!

Xin gửi bạn vài thông tin thuốc diệt nấm cho cây hom, cây giống:

1/ Thuốc trừ bệnh còn gọi là thuốc trừ nấm cây được dùng để phòng trừ nhiều loại vi sinh vật gây bệnh cho cây trồng và nông sản.

Tuy có tên gọi là thuốc trừ nấm (Fungicide) nhưng nhóm thuốc này chẳng những có hiệu lực phòng trị nấm ký sinh, mà còn có tác dụng phòng trừ vi khuẩn, xạ khuẩn gây hại cho cây và nông sản.

Tác động của thuốc trừ bệnh (thuốc trừ nấm) đến vi sinh vật gây bệnh cây

Dựa theo tác động của thuốc đến vi sinh vật, có thể phân các thuốc trừ nấm thành 2 nhóm:

- Thuốc có tác dụng phòng bệnh: (còn gọi là thuốc có tác dụng bảo vệ cây).

Thuốc được phun xịt lên cây hoặc trộn - ngâm hạt giống, có tác dụng ngăn ngừa vi sinh vật gây bệnh có thể xâm nhập vào bên trong mô thực vật để phát triển rồi gây hại cho cây. Những thuốc này phải được dùng sớm, khi dự báo bệnh có khả năng xuất hiện và gây hại cho thực vật. Nếu dùng chậm thuốc không thể ngăn chặn được bệnh phát triển. Ví dụ: Boóc đô, Đồng oxyclorua, Monceren, Mancozeb…

- Thuốc có tác dụng trừ bệnh:

Khi phun lên cây, thuốc có khả năng xâm nhập dịch chuyển bên trong mô thực vật và diệt được vi sinh vật gây bệnh đang phát triển ở bên trong mô thực vật.

Nhiều loại thuốc trừ nấm thông dụng ở nước ta là những thuốc có tác dụng trị bệnh: Tilt Supper, Aliette, Anvil, Kitazin, Validacin, …

2/ Ngâm hom cây thân gỗ thì dùng NAA hàm lượng 1000-1500 ppm ngâm 10-15p là đạt tỷ lệ thành công rất cao.
Chúng tôi nghĩ bạn nên thử nghiệm với cây xưa, vì khả năng thành công khá cao.
Chúc bạn thành công!

Cảm ơn bác nhé. Em đang thử nhưng không có NAA, dùng Bomix có được không bác?

Back