hỏi về kỹ thuật phòng ,diệt côn trùng trên cây mãng cầu ta

• Thread starter vanhieutn
  • Ngày gửi
Mình có một số thắc mắc về cách sử dụng thuốc để phòng và trị các loại côn trùng gây hại trên mãng cầu ta mong các anh em chia sẻ và đóng góp ý kiến.
Bọ trĩ là đối tượng đầu tiên khi cây mới ra lá non và nhú chồi hoa xưa thì có xài confido là chinh mà nay dường như nó đã kháng ,hơi khó nếu bị hoành hành vào mùa nắng .Rệp sáp lúc trái non đã thuẩn thục phát triển mạnh về mùa mưa ,bọ vòi voi (con mò) chuyên ăn hoa ,cái này thỉ chỗ mình chỉ có cách dùng nhân công tét hoa ..
Mong nhận được chia sẽ của các cao nhân.

Mình có một số thắc mắc về cách sử dụng thuốc để phòng và trị các loại côn trùng gây hại trên mãng cầu ta mong các anh em chia sẻ và đóng góp ý kiến.
Bọ trĩ là đối tượng đầu tiên khi cây mới ra lá non và nhú chồi hoa xưa thì có xài confido là chinh mà nay dường như nó đã kháng ,hơi khó nếu bị hoành hành vào mùa nắng .Rệp sáp lúc trái non đã thuẩn thục phát triển mạnh về mùa mưa ,bọ vòi voi (con mò) chuyên ăn hoa ,cái này thỉ chỗ mình chỉ có cách dùng nhân công tét hoa ..
Mong nhận được chia sẽ của các cao nhân.
Nếu chỉ dùng đơn 1 loại thuốc thì ko ổn. Một số kinh nghiệm trị bọ trĩ của mình bạn tham khảo :
1. Bọ trĩ kỵ nước vì nước làm hạn chế sự di chuyển của chúng. Bạn nên tưới nhiều nước vào buổi sáng sớm.
2. Khi bọ trĩ hóa nhộng nó sẽ rớt xuống đất, nếu ta rải trấu thì con mạt trấu sẽ ăn những con ấu trùng này.
3. Bọ trĩ kỵ mùi tỏi, có thể dùng tỏi xay hòa với nước phun trong ngoài vườn để xua đuổi chúng.
4. Thuốc BVTV : Radiant + Regent; Siêu rầy; Metagold + Galil. Trị Rầy thì dùng Closer + Alfatin, MAP Permethrin, Pecmercide ( thuốc nhúng mùng). Nói chung có nhiều thuốc lắm nên chọn xài các loại thuốc của nhà sản xuất lớn như Bayer, Syngenta, Arysta, An Giang...
5. Khi phun thuốc nên phun lúc sáng sớm khi trời chưa có nắng, hoạt phun tầm 3h chiều khi năng đã dịu đi.
Vì khi trời nắng nóng sẽ làm thuốc bay hơi nhanh dẫn đến kem hiệu quả.

Back