Hỏi về mít không hạt

• Thread starter Nông dân chân chất
  • Ngày gửi
Xin chào các bác, nhà em còn dư 1 khoảng đất trồng được hơn 140 cây mít. Em hỏi bên cây giống người ta khuyên nên trồng mít changai nhưng em thấy giống mít này nhiều người trồng và nghe nói vinamit không thu mua đe sấy. Gần đây có nghe nói về giống mít không hạt, cho trái khá ngon, không biết trên diễn đàn có bác nào trồng thư chưa, xin cho em biết ý kiến có nên trồng giống mít này không??
Chân thành cám ơn sự giúp đo của các bác

Xin chào các bác, nhà em còn dư 1 khoảng đất trồng được hơn 140 cây mít. Em hỏi bên cây giống người ta khuyên nên trồng mít changai nhưng em thấy giống mít này nhiều người trồng và nghe nói vinamit không thu mua đe sấy. Gần đây có nghe nói về giống mít không hạt, cho trái khá ngon, không biết trên diễn đàn có bác nào trồng thư chưa, xin cho em biết ý kiến có nên trồng giống mít này không??

Không biết có ai trồng hiệu quả kinh tế không chứ 02 năm trước đi hội chợ trái cây ở huyện Chợ Lách - Bến Tre (vào dịp 5/5 âm lịch), thấy giống mới nên mình mua 01 cây mít không hạt về trồng (gốc ghép), đến năm nay cao chưa được 0,5m. Nói chung là không phát triển mặc dù mình bón phân chuồng, NPK, thỉnh thoảng còn tưới thêm chế phẩm sinh học nhằm tăng chất đa vi lượng. Theo mình trồng mít nghệ cao sản hoặc mít siêu sớm ngon hơn.

Bạn ơi mít này thì trồng khó hơn mít siêu sớm hay còn gọi là mít lagi ấy,còn giá cả thì vẫn thua mít lagi.còn bạn muốn trồng bán cho vinamit thì trồng mít nghệ.bạn vào trang : nhà nông làm giàu hoặc SINH RA TỪ LÀNG trên youtube.bạn sẽ thấy mô hình hiệu quả thế nào.chúc bạn may mắn !

Cũng đảm bảo đầy đủ ánh sáng như những cây mít khác nhưng không biết vì sao nó lại chậm lớn như vậy, mỗi lần ra đọt non không cao được thêm nhưng chu kỳ ra đọt rất lâu.

cho mình hỏi , trước đây có ăn vài lần , múi mít màu vàng nghệ óng , ăn cực kì ngọt , múi rất mịn , không giòn , nhai lâu nó hơi nhay nhay , rất thơm , 1 lần mình ăn nhiều nhưng không đầy bụng .
Cho hỏi giống mít này tên gì vậy . cám ơn

Last edited by a moderator:
cho mình hỏi , trước đây có ăn vài lần , múi mít màu vàng nghệ óng , ăn cực kì ngọt , múi rất mịn , không giòn , nhai lâu nó hơi nhay nhay , rất thơm , 1 lần mình ăn nhiều nhưng không đầy bụng .
Cho hỏi giống mít này tên gì vậy . cám ơn

Hihihihi !
Bạn hỏi bò tay, ai mà trả lời được, chính bạn ăn mà bạn không rõ thì hỏi ai; bây giờ có rất nhiều giống mít và đặc điểm bạn tả nó cũng tương tự nhau. Thôi cũng làm thầy bói mù đoán sùm vậy, vì bạn nói múi có màu vàng nghệ óng và thơm nên có thể là mít nghệ chăng,

Cây giống mít không hạt em mua nhìn nó cũng không phát triển tốt như mít siêu sớm các bác ah

Trồng mít siêu sớm bằng hạt để tăng khả năng chịu hạn có dc không các bác???

Trồng mít siêu sớm bằng hạt để tăng khả năng chịu hạn có dc không các bác???
Bác trồng cây gép cũng là trồng hạt đó. Vì gốc ngươì ta cũng lấy hạt gieo lên,sau mới gép với mắt gép đc lấy từ cây đã chọn lọc. Bộ phận gốc rễ vẫn là từ hạt.

Cây ghép có thể trồng từ hạt, có thể chiết.

Gốc ghép từ hạt thì khỏe, mạnh, lâu năm, nhưng
có ảnh hưởng lên trái những đặc tính chưa biết.

Gốc ghép từ chiết thì yếu hơn, không cao to,
không lâu năm, nhưng chất lượng trái đã dự tính
được từ trước.

Muốn chất lượng trái đồng đều, phải lấy hạt ở
những cây giữa vườn có trái tốt, xung quanh cũng
cùng một giống, thì trái ở ngọn ghép mới cùng
một chất lượng.

Last edited:
Mình đang trồng 700 cây đang trong tg cho trái.vui lòng lh tư vấn:0937.977983

Back