Hỏi về nguyên nhân và cách khắc phục việc ủ giá đậu ( đỗ) bị thối - lũn

• Thread starter thieuducvu
  • Ngày gửi
Chào tất cả các A/C - cô chú trong diễn đàn - hiện tại nhà tôi đang ủ giá đậu ( 2 năm) nhưng thời gian gần đây xuất hiện việc giá bị thối (lũn) trong khi phương pháp ủ cách ủ và thời tiết đều như mọi năm ,nhưng giá hỏng tới 70% ,vì không biết nguyên nhân tại sao nên rất mong được sự tư vấn và góp ý của các A/C đã từng làm nghề và có kinh ngiệm trong nghề .
xin chân thành cảm ơn những góp ý !

Tôi không làm giá nhưng sự cố của bạn làm tôi ngĩ tới vi trùng, nấm bịnh đang hoành hành, do sản xuất lâu năm mà không có biện pháp khử trùng định kì..và triệt để

Ngay đến cây trồng người ta cũng phải luân canh( sau khi thu họach cây này..thì trồng tiếp cây khác loại)
Hoặc quảng canh : sau khi thu hoặc thì bỏ trống đất 1 mùa vụ
Biện pháp này có công dụng cắt đứt vòng sinh trưởng của nấm bịnh , vi trùng,siêu vi sẽ không thể phát sinh để tàn phá cây cối

Bác thử đến 1 nơi khác và dùng toàn bộ lu vại…vật dụng mới để sản xuất
Chỗ cũ nên dùng các biện pháp sát trùng kĩ lưỡng sau đó bỏ trống không khô ráo vài tháng cho các mầm bịnh hoàn toàn chết hẳn
Ở chợ lớn thấy bán những bao bằng cói đan, chuyên dùng để làm giá…làm 1 lần rồi bỏ bao luôn ( đậu cho vào bao rồi tưới nước)
Cách làm này sẽ hạn chế được sự phát triển của mầm bịnh gây thối nhũn nằm sẵn trong lu vại hoặc bao bì đã sản xuất lần trước

Last edited by a moderator:
bạn làm đã lâu nên chắc cũng có khá nhiều kinh nghiệm rồi.mình ko bàn nữa chỉ nhớ ngày xưa gia đình khó khăn mẹ mình cũng làm giá bán, cũng vất vả lắm. mỗi lần mà giá hư là cả gia đình buồn rầu. mẹ mình nói làm cái này không được tham nhanh, tiết kiệm lu vại. sau mỗi đợt làm phải cọ thật sạch lu nhưng ko đc dùng hóa chất. sau đó phơi nắng, để trống 1 tuần sau moiứ đc làm lại cái lu đó thì giá mới trắng, đẹp và không bị thối ởi giưa lu. vì thế nhiều khi hàng ko đủ bán, lu thì để không nhưng cũng ko dám làm nhanh quá.
vài dòng cùng bạn, chúc bạn vui và thành công

xin cảm on các bạn đã góp ý - mình sẽ nói cha mẹ để thử xem có hiệu quả không .

Chào tất cả các A/C - cô chú trong diễn đàn - hiện tại nhà tôi đang ủ giá đậu ( 2 năm) nhưng thời gian gần đây xuất hiện việc giá bị thối (lũn) trong khi phương pháp ủ cách ủ và thời tiết đều như mọi năm ,nhưng giá hỏng tới 70% ,vì không biết nguyên nhân tại sao nên rất mong được sự tư vấn và góp ý của các A/C đã từng làm nghề và có kinh ngiệm trong nghề .

Bạn trồng giá lâu năm có nhiều kinh nghiệm, vui lòng cho mình hỏi vài điều khi ủ giá đậu xanh. Mình tự ủ giá để ăn, khoảng 4-5 ngày thì lấy ra ăn, nhưng sao nó ốm nhom, cây cao, lá đã mọc ra nhưng 2 lá mầm không teo lại và khi ăn có vị đắng? Mình làm cách nào để nó mập như ngoài chợ người ta bán? Khi ăn có vị đăng đắng nên cũng thấy không an tâm lắm. Rất mong được sự hớng dẫn của bạn. Chân thành cảm ơn.

trả lời bạn

Bạn trồng giá lâu năm có nhiều kinh nghiệm, vui lòng cho mình hỏi vài điều khi ủ giá đậu xanh. Mình tự ủ giá để ăn, khoảng 4-5 ngày thì lấy ra ăn, nhưng sao nó ốm nhom, cây cao, lá đã mọc ra nhưng 2 lá mầm không teo lại và khi ăn có vị đắng? Mình làm cách nào để nó mập như ngoài chợ người ta bán? Khi ăn có vị đăng đắng nên cũng thấy không an tâm lắm. Rất mong được sự hớng dẫn của bạn. Chân thành cảm ơn.

Bạn trồng muốn cho cây mập thì phải tưới nứơc đúng quy định và thời gian ( 1 ngày 4 lần 1lần ngâm 15 p hoặc 3 lần thì 20p tùy theo nhiệt độ và thời tiết nơi bạn ở nữa), và phải cài que lên trên : VD dùng xô ( thùng nhỏ) hình trụ hoặc vuông thì trên lớp đậu mình có để 1 lớp lá tre hoặc vải màn mỏng,khi đó mình sẽ dùng que tre hoặc que có độ đàn hồi tương đương cài lên đó ,sau khi giá lớn thì giá sẽ đẩy que lên hoặc mình sẽ nới ra 1ngày nới 1 tý .nhớ là que thì mỏng thôi ngàn 1cm mỏng 2mm độ dài tùy theo xô (thùng)
chúc bạn làm gía đẹp

Mpaecn

Bạn trồng muốn cho cây mập thì phải tưới nứơc đúng quy định và thời gian ( 1 ngày 4 lần 1lần ngâm 15 p hoặc 3 lần thì 20p tùy theo nhiệt độ và thời tiết nơi bạn ở nữa), và phải cài que lên trên : VD dùng xô ( thùng nhỏ) hình trụ hoặc vuông thì trên lớp đậu mình có để 1 lớp lá tre hoặc vải màn mỏng,khi đó mình sẽ dùng que tre hoặc que có độ đàn hồi tương đương cài lên đó ,sau khi giá lớn thì giá sẽ đẩy que lên hoặc mình sẽ nới ra 1ngày nới 1 tý .nhớ là que thì mỏng thôi ngàn 1cm mỏng 2mm độ dài tùy theo xô (thùng)
chúc bạn làm gía đẹp

Cảm ơn bạn rất nhiều. Hy vọng lần sau làm sẽ ngon hơn. Thank you so much.

Cảm ơn bạn rất nhiều. Hy vọng lần sau làm sẽ ngon hơn. Thank you so much.

nếu có thắc mắc gì bạn cứ hỏi mình sẽ chỉ tận tình - ah còn việc bạn ủ giá nói là bị đắng thì ăn khống sao cả cái đó là do lá mầm và cây tốt quá thôi( cao quá mà không mập và trắng)

nếu có thắc mắc gì bạn cứ hỏi mình sẽ chỉ tận tình - ah còn việc bạn ủ giá nói là bị đắng thì ăn khống sao cả cái đó là do lá mầm và cây tốt quá thôi( cao quá mà không mập và trắng)

Cảm ơn bạn rất nhiều. mình vẫn trồng giá để ăn, hihihi, nhưng mà nó cũng ốm nhom, chưa cải thiện được gì nhiều, nhưng có vẻ ngon hơn lúc trước! :lol:

Đầu giá bị nhũn

Mình ủ giá trong rổ nhựa, phủ khăn/ vải cotton, nói chung mẻ giá ukei nhưng có khoảng 20% ngọn giá bị nhũn (chưa úng hẳn) nhưng dai dai, đầu giá (phần hạt đậu) có màu hồng? Ai giải thích nguyên nhân giúp mình với :wacko: Mình cảm ơn :x

Chào bạn cho mình hỏi chút...sau khi bạn thử cách m.n nêu lên giá nhà bạn đã hết hư chưa......vì nhà mình cũng đang gặp tình trạng tương tự mà chưa biết nguyên nhân

cũng chưa tìm được nguyên nhân bạn ah. một năm nhà mình đều bị khoảng 2 tháng giá hỏng như vậy mà xử lý thế nào cũng không được. bi 1 2 tháng sau đó lại hết hẳn - mà cách làm - nguồn nước tất cả đều như nhau Nếu bạn có tìm được phương pháp hay xin chỉ giáo.

mình cũng chỉ nhìn ba mẹ làm thôi chứ bít gì đâu mà chỉ giáo, nhà mình cũng bị tình trạng tương tự một năm chắc sẽ bị ít thì một lần nhà mình làm thì theo cách truyền thống, nhà bạn làm theo cách nào tại thấy trên mạng m.n hướng dẫn rất nhiều...bạn có nick fb không cho mình xin để tiện trao đổi....nick của mình là "Leon Vu" :D

Các bạn đang gieo giá gi vậy. Nha toi cũng lam giá nhiều năm rồi. Nhà tôi cung gặp tình trạng tuong tự như bạn vậy. Bạn nên xem chất lương đậu, nhiệt đô, thời gian tưới nước. Niếu đậu chất lương kém, bạn nên lưa đậu trước khi gieo.

mình tìm trên face thì có 2 tên trùng với bạn bạn học KHTN hay là ở tp HCM - face của mình là :Đức Vũ Dandelion . nhà mình làm treo cách truyền thống - chứ không làm như trên mạng.

làm sao giá it bi hư. Tôi xin đóng góp vài kinh nghiêm sao:
- Lựa đậu, Đậu sao khi ngâm khoảng 20-30phút. Đâu non sẽ nỡ trước, sau đó ban biết nên lam gì rồi đó.
- gieo đâu sao khi đậu khô, không để đậu ra mộng
- Tưới nước khi đậu đã ra rễ dài hơn 2cm, tức hơn 6h sau khi vớt đậu.
- Đối với giá gieo bang lu, khap, thung... không tưới nước ngập đậu trong ngày đầu, để tránh đậu bị nổi trên mặt nước. khi nhổ giá sẽ rất xấu
- Niếu bạn gần biển nên gieo bằng cát, ko thuốc, ko tẩy, giá bán cao có phải tốt ko

mình tìm trên face thì có 2 tên trùng với bạn bạn học KHTN hay là ở tp HCM - face của mình là :Đức Vũ Dandelion . nhà mình làm treo cách truyền thống - chứ không làm như trên mạng.
thôi cùng trao đổi trên đây lun đi để m.n lấy kn tại kỳ này mình cũng ít onl face....:D

Các bạn đang gieo giá gi vậy. Nha toi cũng lam giá nhiều năm rồi. Nhà tôi cung gặp tình trạng tuong tự như bạn vậy. Bạn nên xem chất lương đậu, nhiệt đô, thời gian tưới nước. Niếu đậu chất lương kém, bạn nên lưa đậu trước khi gieo.

cho mình hỏi phải lựa đậu như thế nào...vì theo mình thấy đa số m.n làm giá đều dùng đậu của Trung Quốc....chứ đậu VN thì ít ng` làm và cũng ít ng` bán để mua.....

Back