Hỏi về nuôi bò bán phân hoặc lấy phân

ACE trên diễn đàn cho em y kiến,
Em cũng đang phân vân giữa việc nuôi bò lấy phân để nuôi trùn cho gà ăn nhưng hơi phí lại tốn công, em đang tính nuôi bò bán phân cho cs nuôi trùn hoặc cần phân bón.. 1 con bò thì 1 tháng ỉa ra nhiêu kg phân ạ, nếu như là bò trưởng thành

các bạn cho mình hỏi là nếu lót chuồng bò bằng mùn cưa, bò nuôi nhốt, phân nhiều thì lại rải mùn cưa, thì sau một thời gian vài tháng hỗn hợp này có cho được vào bể biogas được không

mùn cưa là ligin - xenluloz cao phân tử rất lâu phân hủy, rất rất lâu.
cặn lắng đầy bể biogas là quyết định cuối cùng của tôi

Last edited by a moderator:
các bạn cho mình hỏi là nếu lót chuồng bò bằng mùn cưa, bò nuôi nhốt, phân nhiều thì lại rải mùn cưa, thì sau một thời gian vài tháng hỗn hợp này có cho được vào bể biogas được không
Mình chưa hiểu là tại sao bạn lại bỏ mùn cưa vào chuồng bò vậy. bò nuôi nhốt nhưng thường ko làm đệm kiểu đó, vì thân bò nặng cái thứ 2 chỗ bò nằm phải thật khô, phân thường có ngăn để riêng hoặc phải dọn hàng ngày có thể dùng nước để rửa. bò dẵm lên chỗ phân có trải mùn cưa thì có mùn hay không có mùn cũng như không bạn a. nó sẽ làm thối móng chân bò đó bạn. Gà thì nên dùng đệm vì cần nhiệt từ đệm nót , heo đã là hạn chế lắm rồi.

Mình chưa hiểu là tại sao bạn lại bỏ mùn cưa vào chuồng bò vậy. bò nuôi nhốt nhưng thường ko làm đệm kiểu đó, vì thân bò nặng cái thứ 2 chỗ bò nằm phải thật khô, phân thường có ngăn để riêng hoặc phải dọn hàng ngày có thể dùng nước để rửa. bò dẵm lên chỗ phân có trải mùn cưa thì có mùn hay không có mùn cũng như không bạn a. nó sẽ làm thối móng chân bò đó bạn. Gà thì nên dùng đệm vì cần nhiệt từ đệm nót , heo đã là hạn chế lắm rồi.
Hì, mình xem trên internet thôi, vì thấy trên thế giới họ nuôi bò sữa bằng cách này. Con bò rất thoải mái, khỏe mạnh, chân cẳng sạch sẽ và chống bệnh viêm vú nên cho sữa nhiều hơn. Họ có cả công trình nghiên cứu chứ không phải trò đùa. Video tham khảo mời các bạn xem
http://www.youtube.com/watch?v=7q0EcsFO240
Mình cũng đam mê nông nghiệp nhưng chưa có điều kiện để làm. Vào đây gặp được nhiều bạn rất đam mê và tâm huyết với nn nước nhà. Mình rất mong được học hỏi và trao đổi kiến thức với các bạn. Nếu có gì chưa đúng mong các bạn cứ chỉ dẫn mình xin tiếp thu.

Chất độn chuồng có thể dùng nhiều lọai, miễn sao đạt yêu cầu là hút ẩm tốt( thường dùng rơm rạ, cây cỏ khô, vỏ cafe khô, vỏ trấu, còn mùa cưa thì chưa thử vì lọai này khá hiếm). Theo lý thuyết như bạn nói là chổ nằm của bò phải thật khô? Thực tế thì bò ko được như vậy.

Mình đã tham nhiều chuồng bò mà 2-3 tháng mới hốt phân 1 lần, nền chuồng rất ẩm nhưng ko ướt, bò vẫn phát triển tốt. Mỗi ngày bò được thả ra ngòai khỏang 3-4 tiếng để vận động + ăn thêm cỏ tạp. Lớp phân trong chuồng dày từ 3-4 tấc là bình thường. Nhiều hộ gia đình đâu có điều kiện mà dọn dẹp phân hằng ngày, và họ nói phân độn chuồng có thêm nước tiểu của bò nữa thì mới cho ra lọai phân tốt. Phân bò thu gom hằng ngày hay thường gọi là phân bò khô thì chất lượng ko bằng, giá thành lúc nào cũng rẻ hơn phân độn chuồng.

thực tế chỉ nuôi ít,vỗ béo, tiết kiệm nhân công mới vậy K ơi.Còn khi nuôi bò giống số lượng nhiều sẽ dẫn đến rất nhiều bệnh dẫn đến bò vô sinh do viêm nhiễm từ môi trường.Kết quả là bò thải loại sớm.Còn chất độn tôi nghỹ như nhau giữa mùn cưa,vỏ cà,ở nc ngoài họ đã xử lí an toàn mới làm chất đôn chuồng.Mà khi chọn hình thức nuôi,họ định sẵn gien bò từ trứng,tinh trùng,phôi phù hợp với mô hình nuôi như vậy nên bò có khả năng thích nghi tốt,chống lại bệnh tốt.Biogas 0 nên xd phân có độn,mau gia tăng cặn lắng,mỗi ngày cho 1 ít phân tươi 0 dính chất độn là dư dùng rồi.Nói chung môi trường sạch ,bò ít bệnh

thực tế chỉ nuôi ít,vỗ béo, tiết kiệm nhân công mới vậy K ơi.Còn khi nuôi bò giống số lượng nhiều sẽ dẫn đến rất nhiều bệnh dẫn đến bò vô sinh do viêm nhiễm từ môi trường.Kết quả là bò thải loại sớm.Còn chất độn tôi nghỹ như nhau giữa mùn cưa,vỏ cà,ở nc ngoài họ đã xử lí an toàn mới làm chất đôn chuồng.Mà khi chọn hình thức nuôi,họ định sẵn gien bò từ trứng,tinh trùng,phôi phù hợp với mô hình nuôi như vậy nên bò có khả năng thích nghi tốt,chống lại bệnh tốt.Biogas 0 nên xd phân có độn,mau gia tăng cặn lắng,mỗi ngày cho 1 ít phân tươi 0 dính chất độn là dư dùng rồi.Nói chung môi trường sạch ,bò ít bệnh

Bạn có tài liệu nói về xử lý chất độn chuồng và cách định gien bò từ trứng và tinh để phù hợp với mô hình nuôi như vậy thì cho mình xin nhé. Cảm ơn bạn.

Chào ACE, tôi định nuôi khoảng 10 con bò thuê 1nguoi làm 1 tháng trả 3 triệu, cho họ đi cắt cỏ, vệ sinh chuồng trại, phân bò bán nửa tiền lương và sau khi bán thịt có lời kg các bác, xin tư vấn giúp em với.

Chào ACE, tôi định nuôi khoảng 10 con bò thuê 1nguoi làm 1 tháng trả 3 triệu, cho họ đi cắt cỏ, vệ sinh chuồng trại, phân bò bán nửa tiền lương và sau khi bán thịt có lời kg các bác, xin tư vấn giúp em với.

bác đùa em, 10 con bò tiền phân đủ trả lương nhân công rùi
Còn lời hay không phải nhờ vào kĩ thuật của bác và giá cả từng mùa. em chịu :lol:

Bạn có tài liệu nói về xử lý chất độn chuồng và cách định gien bò từ trứng và tinh để phù hợp với mô hình nuôi như vậy thì cho mình xin nhé. Cảm ơn bạn.

Tài liệu cách xử lý chất độn chuồng mình không biết, còn bạn muồn định gien bò thì ....... bó tay, bạn không đủ nguồn bò để chọn lọc, không đủ kỹ thuật và chưa có đội ngũ nhận lực để thực hiện. Bạn chỉ nên chọn lựa và lai tạo truyền thống, chọn ra con đủ yêu cầu của bạn rồi nhân nuôi thôi....:lol:

Bác định nuôi nhốt 100% hay bán chăn thả, nếu nuôi nhốt thì phải cắt đủ cỏ cho 10 bò. Nhân công thuê mướn thì phải chọn người có kinh nghiệm chút ít về nuôi bò, và kinh nghiệm đi cắt cỏ nữa. Nghe cắt cỏ thì đơn giản, nhưng có quỹ đất trồng cỏ rồi đi cắt sẽ khác, còn đi cắt dạo sẽ khác. Sơ sơ 10 bò 1 ngày phải có 3-5 tạ thức ăn đó bác( cỏ tươi, cỏ khô, rơm rạ).

Còn lượng phân bò thải ra đem bán, giá cả tùy vùng miền, cái đó bác phải đi tham khảo trước.

Tui dân xây dựng chăn nuôi dưỡng già nên chỉ học lóm thôi.Xem nhiều trại ở phía nam mà cả những trại 5 sao cũng 0 thấy kiểu này,muốn có gien fu2 hợp đk nuôi thì vn mình bạn tìm thử có ngân hàng tinh bò có những gien tốt chưa, nếu bạn kiếm t liệu nghiên cứu thì xin vào Moncada ở ngoài bắc .tinh bò ở VN đa phần x phát từ đây

--------

Nuôi bò thịt dễ vậy thì tính theo kiểu 1/4 nông dân như tui bạn coi hợp lý 0 nghe
chi phí chỉ gồm tiền mua bò + (lương nhân công * số tháng nuôi}/2 = b
trọng lượng tăng trọng bò trong 1 ngày * 30 ngày* số tháng nuôi * giá bò hơi = a
a-b= lời

Nuôi bò thịt dễ vậy thì tính theo kiểu 1/4 nông dân như tui bạn coi hợp lý 0 nghe
chi phí chỉ gồm tiền mua bò + (lương nhân công * số tháng nuôi}/2 = b
trọng lượng tăng trọng bò trong 1 ngày * 30 ngày* số tháng nuôi * giá bò hơi = a
a-b= lời

ờ, tính vậy đi rùi ra làm mới thấy máu không :shiver:

Tài liệu cách xử lý chất độn chuồng mình không biết, còn bạn muồn định gien bò thì ....... bó tay, bạn không đủ nguồn bò để chọn lọc, không đủ kỹ thuật và chưa có đội ngũ nhận lực để thực hiện. Bạn chỉ nên chọn lựa và lai tạo truyền thống, chọn ra con đủ yêu cầu của bạn rồi nhân nuôi thôi....:lol:
mainchinh

Link : http://agriviet.com/home/threads/156008-Hoi-ve-nuoi-bo-ban-phan-hoac-lay-phan/page3#ixzz2lxIG0QWG
Em cứ tưởng bác biết nên bác mới nói, hỏi ra thì lại bảo không biết:botay:
Có mỗi cái nền chuồng thì liên quan gì đến gien giống, nền chuồng các khô ráo thoáng mát con bò càng khỏe. Có video ghi lại hình con bò thoải mái phê quá ngủ ngáy khò khò trên cái nền có chất độn chuồng. Trong tài liệu nói về dùng chất độn chuồng không có nói gì về gien giống bác ạ, mà nó chỉ nói là tốt cho bò thôi, vì tạo ra môi trường sạch sẽ. http://www.youtube.com/watch?v=WSyX1NU0j7M

mainchinh

Link : http://agriviet.com/home/threads/156008-Hoi-ve-nuoi-bo-ban-phan-hoac-lay-phan/page3#ixzz2lxIG0QWG
Em cứ tưởng bác biết nên bác mới nói, hỏi ra thì lại bảo không biết:botay:
Có mỗi cái nền chuồng thì liên quan gì đến gien giống, nền chuồng các khô ráo thoáng mát con bò càng khỏe. Có video ghi lại hình con bò thoải mái phê quá ngủ ngáy khò khò trên cái nền có chất độn chuồng. Trong tài liệu nói về dùng chất độn chuồng không có nói gì về gien giống bác ạ, mà nó chỉ nói là tốt cho bò thôi, vì tạo ra môi trường sạch sẽ. http://www.youtube.com/watch?v=WSyX1NU0j7M

nếu bạn biết 0 liên quan rồi thì hỏi làm gì,huôi ở VN đòi xử lí chất độn chuồng thấy thực tế chưa

--------

ờ, tính vậy đi rùi ra làm mới thấy máu không :shiver:

ra b toan đơn giản thì giải theo đúng ý người hỏi thôi,mà nhẩm tính đơn giản cũng biết thực chất nghề nuôi bò lời lỗ chỗ nào rồi,bạn boi làm đại theo chừ LỜI sao mà đổ máu

Back