• Dismiss Notice

Hỏi về nuôi bò cạp

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia súc' , 9/5/14

1. phamduy86 Nhà nông nghiệp dư

Em có bắt được khoảng 50 con bò cạp từ thiên nhiên và cho nuôi chung hơn 3 tháng nhưng không thấy lột xác cũng ko thấy sinh sản, mà thỉnh thoảng chúng cứ chết dần đi mà chỉ chết những con bụng to như là có bầu vậy :(, có ai giúp em ko nhỉ ?

Đang tải...
    2. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      bạn có cho nó ăn đầy đủ ko?
      Bọn này nó chiến lẫn nhau đấy
      Xưa tôi nuôi ... cho ăn thiếu là nó cũng ăn thịt nhau
      Con bọ cạp ưa ẩm ... nhưng nếu bạn phun xịt ướt quá ... hoặc do khu vực nuôi bị nhiễm bẩn nó cũng chết trương người ra ... bạn sẽ chỉ phát hiện được nó chết trong ngõ ngách ... nếu thấy ruồi nhỏ ... bé như đầu que tăm bay lòng vòng quanh chỗ đấy ....nó bay vào để đẻ trứng rất nhỏ vào xác bọ cạp đang trương phềnh
      Tôi nuôi bị xổng mất vài trăm con ... nó chui sang hàng xóm ... hàng xóm sợ quá kêu la tùm lum với gia đình ... thế là tôi đành bỏ ... Con này nuôi cũng dễ ... nhưng bạn fải làm nhiều nơi trú ngụ cho nó trong gáo dừa,ngói,gạch ... vì nó ko ưa sáng đâu

anhmytranXuan Vu thích bài này.
    3. phamduy86

phamduy86 Nhà nông nghiệp dư

cảm ơn anh, em cho tụi nó ăn hàng ngày, cho em hỏi thêm là khi bò cạp bầu có phải bắt sang chỗ khác ko hay cứ để chung với tụi kia, và sao em ko thấy nó lột xác vậy? chỗ nuôi em có vỏ dừa và đá làm nơi trú ẩn.

4. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Con bò cạp bản tính hung dữ có nọc độc. Thích sống riêng rẻ, không thích ở tập thể. Ăn tạp, ăn cả thịt đồng loại, kim chích rất độc và chích bất cứ vật gì động ở gần.
      Vì thế nuôi bò cạp phải có chỗ trú riêng rẽ từng con. Bò cạp thích ẩm nhưng không ướt. Thức phải đầy đủ và cả nước uống nửa.
      Nuôi thì khó sinh trưởng , khó sinh sản, nhưng xẩy ra thì con nào nấy đen thui, mập lù, đẻ con tùm lum .
      Tại sao thế;
      Tại gì nơi nuôi nhốt quá chật chội , động chạm chích chót nhau, gây thương tích, không phát triển được, và chết dần .... Vì thế phải tạo cho bò cạp có chỗ nấp mình riêng rẻ. Không cho con khác vào phá rối , thế là nuôi được ngay thôi

phamduy86nuoide thích bài này.
    5. phamduy86

cảm ơn các bác đã chia sẽ kinh nghiệm, em lại được tích góp thêm kiến thức làm vốn, các bác còn kinh nghiệm quý báu nào nữa xin huong dẫn thêm cho em nhé :)

6. Xuan Vu

Bạn cứ thả ra thử vài chục con, gần đống gạch, ngói, hay đá to có kẻ hở dẹp ....vì đó . Một thời gian sau bạn vở gạch, ngói, đá lên, thấy bò cạp chui vào đó, con nào con nấy mập ú, đen thủi thùi thui, mốc xanh luôn. Thế là bạn có thêm kinh nghiệm về con bò cạp rồi

nuoide thích bài này.
    7. phamduy86

mấy con của em xanh lè hết hà ;), nhiều con mập cú cái bụng ko biết có phải là bầu ko nhỉ

8. Xuan Vu

Bụng to có 2 trường hợp
      - Có bầu bụng to đã đành
      - Bụng to chướng thức ăn cũng có, bụng to kiểu này có thể chết dần.
      Có bầu chưa chắc là đẻ được. Vì con bò cạp nó ăn thịt lẩn nhau, chỗ đông đút đẻ ra con khác ăn thịt con con ngay. Có chỗ yên ổn độc lập bò cạp mẹ mới đẻ. Con con mới đẻ ra, con mẹ cỏng 1 chùm con trên lưng. Đến khi nào con con ngã màu từ trắng sang đen. và tự bò kiếm ăn , mới rời lưng mẹ. Nhưng rời lưng mẹ cũng rất khó khăn. Nếu gặp các con khác , sẽ bị tán công ngay. Có khi bị chính mẹ nó ăn thịt, nếu mẹ quá đói.

nuoide thích bài này.
    9. phamduy86

chà, vậy cái giống này chăm cũng khó quá nhỉ?
      em thường cho nó ăn buổi chiều hoặc tối, thức ăn chủ yếu là bọ cánh cứng, ốc sên đập vỏ thình thoảng cho phổi heo sống

các bác hay cho nó ăn thức ăn gì và vào lúc nào?

10. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Trước mình nuôi dế nhiều quá trời .... cứ thả vào chuồng loại dế chưa cánh cho nó chiến ... dế bò lung tung tự nộp mạng cho cạp ... hoặc sâu ...cho hai cái này thì tùy vào điều kiện của người nuôi ... ko fải ai cũng có ... cho ăn đồ tươi tanh,ko ăn hết mất vệ sinh lắm... có con nó vừa tạp vào mồi bị con khác đuổi nó tha cả miếng chạy lăng quăng có khi rớt xuống chỗ ko lấy được ... trong nam nuôi dế nhiều được ... nuôi con này cũng dễ ,rẻ,cho ăn dế thải cũng tốt

anhmytran thích bài này.
    11. phamduy86

cảm ơn mọi người rất nhiều, bò cạp của em đã đẻ 1 con rồi, nó đẻ 18 con, đến nay bò cạp con có vài con đã rời lưng mẹ chạy loanh quanh mẹ, ko biết em nên cho nó ăn cái gì nhỉ ? vì nó còn bé quá, vẫn còn màu trắng đục vậy :), có cần phải nhốt riêng ko ?