Hỏi về nuôi chim bồ câu

• Thread starter anhchanvit
  • Ngày gửi
Tôi muốn nuôi khoảng 50 đôi chim bồ caumaf chưa biết phải thiêt kế cái chuông ra lam sao cho phù hợp. các bác ,các anh chị em nào co kihnh nghiêm giúp em với

vì không thể 100% la 2 trứng điều có cồ

nếu 1 trong 2 trứng hư mà có ghi

ngày tháng thì sẽ tiện cho việc

dời trứng qua ổ cùng ngày

để chúng nở cùng ngày và không có hiện tượng con lớn

thì lớn quá ,mà bé thì bé quá trong cùng 1 ổ
---------------
và có khi 2 trứng cách nhau đến 3 ngày

thì sự chenh lệt rất cao về nở và sự phát triển của

2 con chim non

Cảm ơn bác em đã thông chuyện ngày đẻ, ấp. Cho em thắc mắc nhỏ chút, trứng khi mình viết lên đó hóa chất của mực có làm ảnh hưởng đến trứng không, vì hôm 20/11 em có gặp 1 trứng bị mưa tạt ướt nhưng nó hư mất rồi.

mình dùng lọai bút ghi dỉa không phai

thấy không vấn đề gì cả
Bác tanthanh nuôi vài cặp thì ghi như vậy được chứ nuôi mình nuôi khoảng vài trăm cặp chắc nguyên ngày chỉ quang sát bồ câu đẻ và ghi trứng thôi quá :D

e cần mua 2 cặp bồ câu siêu đẻ nuôi làm kiểng chơi
pác nào bán báo giá cho em , qua số dd 0909 222 975 trường.ở tp hcm nha!

Bồ câu chứ không phải là gà bác ơi.
Sao mà có thể lựa cho bác bồ câu siêu đẻ được
Đối với gà thì gà thì đẻ vài lứa rùi trứng tốt và nhiều thì có thể chọn cho bác được
Đối với bồ câu mỗi lứa nó để đa số là 2 trứng
Với lại nếu chọn được và bán cho bác bồ câu đã đẻ rùi thì khi thay đổi chổ mới nó ngưng đẻ 1 thời gian và thậm chí ngưng luôn thì mất uy tính chết
Vì vậy đa số người ta mua bồ câu toàn la 1 2 tháng tuổi chưa có đẻ lần nào không ah .

Với lại nếu chọn được và bán cho bác bồ câu đã đẻ rùi thì khi thay đổi chổ mới nó ngưng đẻ 1 thời gian và thậm chí ngưng luôn thì mất uy tính chết

Vụ này nhiều người nói rồi . Bản thân mình cũng dính nè . Hồi trước nuôi trong lồng vài cặp . đến khi làm được cái chuồng nuôi quần thể . Mình chờ nó đẻ và chăm con hết lứa . Khi con non tách đàn được . Mình bắt những cặp bố mẹ cho vào chuồng nuôi quần thể . Mặc dù chỉ di chuyển có vài mét thôi . Thế mà một số cặp ngừng đẻ rất lâu . Những con đã phối nó đẻ vãi cả trứng ra nền chuồng quần thể . Nhất quyết không chịu chui vào những ngăn chuồng mới do chúng chưa quen . Phải mất một thời gian rất lâu sau mới đẻ lại . Vì vậy tốt nhất cứ bắt chim 2-3 tháng tuổi là tiện nhất.

:D Vì vậy bác truongbinhhunghoa nên mua bồ câu giống khoang 2 3 tháng tuổi đừng nên mua bồ câu đã đẻ rùi nha bác.

Bồ câu 2 tháng tuổi đã biết tự kiếm ăn chưa các bác, em lo nếu mua về mà nó không kiếm ăn được phải nhồi nhét thì mệt lắm. Một ý nữa ở quê em (Bắc ninh) người ta hay lai chim bố pháp và chim mẹ là bồ câu bay (loại bồ câu ta nhưng nhỏ nó chuyên được quê em dùng đưa đi thi chim đó) thấy rất hiệu quả vì có ưu điểm là bồ câu ta nuôi con cực khéo lại mắn đẻ ngoài ra thịt của chim lai cũng ngon hơn chim thuần pháp và to hơn chim bồ câu ta không biết các bác thấy vậy có được không? em cũng đang tìm hiểu về mô hình này.

Bồ câu 1 tháng tuổi khi bắt ra là đã biết ăn rùi bác cứ yên tâm mua giống nhé.

Tuy theo loại mà giá cả khác nhau bạn ơi
Mình nuôi bồ câu Pháp lai giá 250k/1cap

Bạn cứ tham khảo giá. Còn về đực hay cái thì chỉ phân biệt theo xác xuất trên 70% thôi chừng tới khi bắt cặp ra nuôi thì mới biết chính xác là đực hay cái còn nếu bạn biết chắc chắn con đực thì bạn bắt chứ mình không chắc chắn là đực mái cho bạn được.
Trai mình ở củ chi nếu bạn bỏ công chạy lên đó mà chỉ mua vài con thì hơi mất công một tí.

Bạn cứ tham khảo giá. Còn về đực hay cái thì chỉ phân biệt theo xác xuất trên 70% thôi chừng tới khi bắt cặp ra nuôi thì mới biết chính xác là đực hay cái còn nếu bạn biết chắc chắn con đực thì bạn bắt chứ mình không chắc chắn là đực mái cho bạn được.
Trai mình ở củ chi nếu bạn bỏ công chạy lên đó mà chỉ mua vài con thì hơi mất công một tí.
em nghĩ bác nuôi nhiều vậy có lẽ phân biệt được đúng không vì ở quê em nếu mua chim bồ câu ta thì giá thấp hơn

Không đâu bạn. Giai đoạn đầu thì bắt như vậy nhưng khi chim đẻ và đã ấp rùi mới biết chính xác 100%.
Khi mình biết chính xác 100% 2 con đó là trống mái rùi mà năng suất không cao VD như con trống ấp con không tốt hoặc con mái chỉ đẻ được 1 trứng hoặc khoảng cách của 2 trứng đẻ ra xa nhau qua (thường thì nó đẻ trứng thứ 3 cách trứng 1 là 2 ngày ) thì mình sẽ đổi trống hoặc đổi mái (lúc đó biết trống mái rùi (con trống là con ấp trứng) ) để cho nó tăng năng suất. Nếu đổi rùi mà nó vẫn vậy thì cho nó vào nồi chứ nuôi nó tốn cám, tốn chổ và tốn công theo dõi ... :D

Không đâu bạn. Giai đoạn đầu thì bắt như vậy nhưng khi chim đẻ và đã ấp rùi mới biết chính xác 100%.
Khi mình biết chính xác 100% 2 con đó là trống mái rùi mà năng suất không cao VD như con trống ấp con không tốt hoặc con mái chỉ đẻ được 1 trứng hoặc khoảng cách của 2 trứng đẻ ra xa nhau qua (thường thì nó đẻ trứng thứ 3 cách trứng 1 là 2 ngày ) thì mình sẽ đổi trống hoặc đổi mái (lúc đó biết trống mái rùi (con trống là con ấp trứng) ) để cho nó tăng năng suất. Nếu đổi rùi mà nó vẫn vậy thì cho nó vào nồi chứ nuôi nó tốn cám, tốn chổ và tốn công theo dõi ... :D
Cho em hỏi bác nuôi có nhiều không? diện tích và quy hoạch thế nào? đầu tư ban đầu của bác là bao nhiêu và khi nuôi chim bồ câu em lo nhất là chuột và rắn bọn này hay mò lên ăn chim con lắm bác khắc phục thế nào vậy

Last edited by a moderator:

Back