Hỏi về phân rắn ráo trâu

• Thread starter Cocorango
  • Ngày gửi
Chào mọi người, em mới tập tành làm nông dân, vừa rồi mua rắn ráo trâu giống về nuôi.
Ban đầu mua về rắn đi ra phân khô màu trắng lẫn đen, có chút vàng nữa. Sau khi e cho ăn nhái 1 đợt thì rắn đi ra phân ướt ( ướt chứ ko lỏng) màu đen và hình như mùi tanh hơn phân cũ.
Xin các bác có kinh nghiệm tư vấn cho e như vậy có vấn đề gì ko ạ, có phải là rắn bị bệnh ko.
Còn 1 vấn đề nữa là rắn ăn no thì thấy mồi nó có đớp nữa ko, vì e cho mồi đầy đủ, rắn ăn hết, nhưng e thấy có con bụng to quá trời, có con lại ốm nhom như chưa ăn gì.
E chưa có kinh nghiệm nên chỉ muốn học hỏi, các bác giúp đỡ e nhé.
Cám ơn cả nhà.

Rắn bạn mua là loại rắn lớn rồi phải không? Nếu là rắn đã lớn rồi, mà có tình trạng như bạn nói, thì hãy tìm thầy chửa bệnh cho nó đi. Bệnh về tiêu hóa rồi đấy, mấy con ăn no có thể cứu giản được, mấy con ốm nhom thì chắc ăn là nó theo ông bà, ông giãi nó rồi

Rắn bạn mua là loại rắn lớn rồi phải không? Nếu là rắn đã lớn rồi, mà có tình trạng như bạn nói, thì hãy tìm thầy chửa bệnh cho nó đi. Bệnh về tiêu hóa rồi đấy, mấy con ăn no có thể cứu giản được, mấy con ốm nhom thì chắc ăn là nó theo ông bà, ông giãi nó rồi
Cám ơn a, nếu bệnh như vậy thì mình chữa sao ha a, a có thể tư vấn cách chữa cho e được ko, có cần tách mấy con ốm nhom ra rieenng ko anh,
mấy con rắn của e cũng còn nhỏ, tầm ngón tay thôi, ở chỗ e ko có ai nuôi rắn nên e ko biết hỏi ai hết.

Last edited by a moderator:
Bạn nên nói rỏ về rắn của bạn lớn hay nhỏ, mua lâu chưa.....
- Rắn bệnh về tiêu hóa mới phát thì trị được còn lâu rồi khó lắm. Mới bệnh có thể bỏ đói, hoặc cho uống thuốc tiêu chảy , thuốc của loài máu lạnh ...

Bạn nên nói rỏ về rắn của bạn lớn hay nhỏ, mua lâu chưa.....
- Rắn bệnh về tiêu hóa mới phát thì trị được còn lâu rồi khó lắm. Mới bệnh có thể bỏ đói, hoặc cho uống thuốc tiêu chảy , thuốc của loài máu lạnh ...
Rắn của e loại nhỏ, mới bằng ngón tay thôi, mới mua 1 tuần thôi a a`, trước khi mua rắn đã ăn nhái rồi, sau khi e đem về rồi cho ăn nhái thì có hiện tượng như vậy đó a,

Thế là chưa sao đâu, phân ra con nào ăn no , cho nó nghĩ 1 tuần sau mới cho ăn tiếp. Con nào chưa ăn thì cứ thả nhái vào cho ăn bình thường.

Thế là chưa sao đâu, phân ra con nào ăn no , cho nó nghĩ 1 tuần sau mới cho ăn tiếp. Con nào chưa ăn thì cứ thả nhái vào cho ăn bình thường.
Cám ơn bác Xuân Vũ nhiều,

theo như mình bjk thì rắn di phân co mùi tanh thi luc ban cho ran an nen pha 1 it thuoc ecoli vao . con nhung con ran an no va ko no nen phan rieng ra . va nhung con ốm nhom thi ban nen pha 1 it enzymy .( men tieu hoa ) . con van de ran an no ban ko nen kien qua . vi ran an cang căng da bung thi khả nang lon càng nhanh . chu han che thuc an thj no chj lon cham thoi . giong nhu con người mjnh vay do co nguoi cao lon cung co nguoi thap be . no an duoc cu de no an . o nha mjnh co con ran khoang to hon ngon tay cái minh di soi duoc con ech gap rui ngon chan cái ma no van nuot tot chang nhung vay minh thay no lot da nhanh hon binh thuong . hien mjnh dang nuoi ; rắn ráu trâu , rắn ri voi , gà đông tảo , chim trỉ đỏ - xanh , vs ca trăng nua . nhà minh cung cap con giong cho khu vuc Hau Giang va cac tinh lan can

Góp ý thêm cái là mấy con rắn nó ko ăn thì bạn tách nó ra, bắt thạch sùng cắt bỏ 3 bàn chân rồi bỏ vào cho nó ăn, ăn được 2-3 lần thì cho ăn nhái típ.

E cám ơn các bác nhé, e đã phân loại rắn ra rồi, mấy con ốm cũng đã chịu ăn rồi,

E cám ơn các bác nhé, e đã phân loại rắn ra rồi, mấy con ốm cũng đã chịu ăn rồi,
Nếu ốm vì bệnh thì không nên ép ăn, mà cho uống thuốc. Còn chưa ăn , hay không ăn mà ốm, bạn nhét cho nó 1/2 con thằn lằn và từ từ nhét thêm đến khi nó chịu ăn.
Rắn ăn quá no, nhất là rắn con nếu ép cho ăn, không tiêu hóa kịp, sinh ra sình bụng , rắn ói... ảnh hưởng đến sức khỏe của rắn. Rắn con nhỏ không nên ép ăn quá nhiều mồi.

Back