Hỏi về phương thức cho cá ăn.

• Thread starter chenglivn
  • Ngày gửi
trong nuôi cá thâm canh nói chung, Lượng thức ăn cho cá thường được tính theo phần trăm của khối lượng cá. nhưng trong một cuộc hội thảo mình có thấy bọn tây nó cho ăn theo kiểu 90% thỏa mãn. Tức là ngày đầu tiên cho ăn thoải mái, sau đó cân lượng cám tiêu tốn, trong 10 ngày tiếp theo cho ăn bằng 90% lượng cám đó. Sau 10 ngày lặp lại như thế. Bác nào có kinh nghiệm cho ý kiến cái.

bác bán thức ăn thì quá biết rồi còn gì. có nhiều cách cho ăn mà. mỗi người mỗi kiểu.
bác có thể bầy cách và chia sẻ kinh nghiệm cho ăn với từng loại cá bác đang cung cấp thức ăn được ko a.
phương pháp cho ăn thức ăn công nghiệp thì nó đơn giản hơn vì hạt nổi nhìn sẽ thấy và cân đo đong đếm được.
Nếu cho ăn kiểu tây sẽ có 70% con ăn no và 30% còn lại bị đói.
bác chia sẻ đi bác.

Bọn nó cho ăn thế để cá ăn hết thức ăn không để dư thừa vừa tốn thức ăn vừa hư nước ah? Cũng hay nhỉ? Còn 10 ngày trọng lượng cũng thay đổi nên lượng cũng phải thay thui. Nói chung cái này thấy cũng hay

bác bán thức ăn thì quá biết rồi còn gì. có nhiều cách cho ăn mà. mỗi người mỗi kiểu.
bác có thể bầy cách và chia sẻ kinh nghiệm cho ăn với từng loại cá bác đang cung cấp thức ăn được ko a.
phương pháp cho ăn thức ăn công nghiệp thì nó đơn giản hơn vì hạt nổi nhìn sẽ thấy và cân đo đong đếm được.
Nếu cho ăn kiểu tây sẽ có 70% con ăn no và 30% còn lại bị đói.
bác chia sẻ đi bác.
Có khi ăn thiếu một xíu không chết chứ dư cái là die ngay bạn nhỉ? :8^:

trong nuôi cá thâm canh nói chung, Lượng thức ăn cho cá thường được tính theo phần trăm của khối lượng cá. nhưng trong một cuộc hội thảo mình có thấy bọn tây nó cho ăn theo kiểu 90% thỏa mãn. Tức là ngày đầu tiên cho ăn thoải mái, sau đó cân lượng cám tiêu tốn, trong 10 ngày tiếp theo cho ăn bằng 90% lượng cám đó. Sau 10 ngày lặp lại như thế. Bác nào có kinh nghiệm cho ý kiến cái.

theo mình thì cần xác định cá thả nuôi ăn thuộc loại TA nào và ăn ở tầng nào để chọn TA phù hợp(TA viên,cám,ăn chìm,vv...)ta cho ăn tính mật độ và trọng lượng cá để có khẩu fần ăn vừa đủ ,nếu bạn cho lượng TA dư mõi ngày một ít thì vừa hao tốn TA vừa mau dơ nước ,ảnh hưỡng đến phát triển của cá.có thể nuôi ghép để tận dụng fần TA thừa đó bạn ạh.theo ý kiến mình là thế.

Bạn cho hỏi thức ăn kinh bắc , tỷ lệ bao nhiêu cân thức ăn thì ra 1 kg cá rô phi đơn tính ?
Giá là bao nhiêu tiền một bao 25 kg ? đối với thức ăn cho cá rô phi ?

Em chịu ko biết cái kinh bắc, về tỷ lệ thức ăn ra 1kg tăng trọng của kinh bắc em lại càng ko biết còn bao tiền 1 bao 25kg thì cũng chịu vì nó phụ thuộc độ đạm cỡ hạt của cám nữa , còn cám cho rô phi thì bác chọn thức ăn cho cá có vảy. trước em chỉ dùng cargill thôi. về sau dùng năm sao. hi hì mà mỗi người nuôi cũng có kiểu cho ăn khác nhau bác a. nếu bác muốn biết cái cám kinh bắc đó bác hỏi đại lý họ nói xem sao.
Bác có thể tham khảo bài viết này nhé:http://xttm.mard.gov.vn/Site/vi-vn/171/288/316/69849/Default.aspx

Last edited by a moderator:
hi hi. dư tý hơi phí thôi chứ ko die bạn a

Mình không nói sẽ chết ngay. Mỗi ngày bạn cho ăn dư một ít. Đảm bảo với bạn nếu bạn không có nước ra nước vào thường xuyên thì cũng chỉ thời gian ngắn sau nước cũng biến màu( tảo lên... mùn bã + phân thải ra) rồi thì sinh ra một loạt khác nữa nào là các loại vi sinh vật có hại phát triển( sản phẩm của các loại này thường là H2S, NH3...) lại phải diệt khuẩn, lại cắt tảo lại đánh vi sinh vật có lợi ( sản phẩm phân hủy thường là các muối) Nếu không can thiệp thì nuôi với mật độ cao thì cũng die :p

--------

Bạn cho hỏi thức ăn kinh bắc , tỷ lệ bao nhiêu cân thức ăn thì ra 1 kg cá rô phi đơn tính ?
Giá là bao nhiêu tiền một bao 25 kg ? đối với thức ăn cho cá rô phi ?

Mình nghĩ Tuấn Vũ nói quá chuẩn. FCR còn phụ thuộc độ đạm của cám nữa. Nhưng mình nghĩ nếu nuôi rô phi đơn tính mà nuôi bằng cám công nghiệp thì khó có lãi lắm. Mình từng làm 1 cái dự án. cũng đã thử cám 35% đạm và loại đậm đặc 45% đạm của cagill. Và một ao nuôi bằng cám kết hợp với phân lợn, 2 ao kia lỗ hêhê.

Mình không nói sẽ chết ngay. Mỗi ngày bạn cho ăn dư một ít. Đảm bảo với bạn nếu bạn không có nước ra nước vào thường xuyên thì cũng chỉ thời gian ngắn sau nước cũng biến màu( tảo lên... mùn bã + phân thải ra) rồi thì sinh ra một loạt khác nữa nào là các loại vi sinh vật có hại phát triển( sản phẩm của các loại này thường là H2S, NH3...) lại phải diệt khuẩn, lại cắt tảo lại đánh vi sinh vật có lợi ( sản phẩm phân hủy thường là các muối) Nếu không can thiệp thì nuôi với mật độ cao thì cũng die :p

--------

Thật ra thường nên nuôi 1 loại chủ lực và 1 số loại cá ghép ko ăn trực tiếp cám " như theo đầu bài nói về cám công nghiệp" và 1 số loại cá ăn các thứ như dong rêu, thuỷ sinh. hi hi với cả mình cũng nói vui về vấn đề chết chóc thôi. chứ nếu ai xác định cho ăn kiểu dư thừa thổi đít cá thì phải lường đến những rủi do không đáng có của cám thừa . nên có cách xác định cho cá ăn vừa đủ và thay đổi lượng sau 15 ngày 1 lần.
Nuôi cá bây giờ nên cho ăn thức ăn tận dụng và thức ăn phối chộn tuỳ theo điều kiện nuôi để tăng lợi nhuận . ko mệt lắm. thức ăn công nghiệp chỉ lên cho ăn ở 1 tỷ lệ vừa phải. nên cho ăn tất cả thức ăn công nghiệp vào 1 bữa, không cho ăn kèm.

Theo kinh nghiệm của tôi khi dùng thức ăn cho cá có vảy:
- Cho ăn từ từ, vừa cho ăn vừa quan sát khi nào cá ăn chậm lại thì ngưng. Nên cho ăn nhiều lần trong ngày với cùng tổng lượng thức ăn, giãn cách số lần cho ăn đều nhau. Lượng thức ăn cho ăn trong ngày ước tính = 3-4% trọng lượng cá trong ao, tùy theo kích cỡ cá, giai đoạn nuôi mà phân phối thức ăn cho hợp lý. VD: Cá điêu hồng nếu có triệu chứng sình bụng không phát hiện sớm mà đc cho ăn no hôm sau cá "đi" ngay.
- Các loại thức ăn viên hiện nay có chất lượng tốt theo tôi bao gồm: Lái Thiêu, ABC, Cargill, TongWei. Đây là những loại có giá thành khá cao so với mặt bằng hiện nay, nhưng đừng thấy thức ăn rẻ mà mua. Cái gì cũng có giá của nó. Thức ăn đưa vào chỉ được cá hấp thu 1 phần nhỏ, phần lớn thải ra môi trường. Thức ăn giá rẻ đồng nghĩa với nguồn đạm kém, cá không hấp thu được, rẻ lại hóa đắt; lại tốn tiền, mất công dọn ao, trị bệnh.
- Nuôi trong ao đất cần chú ý đánh men vi sinh định kì, tốt nhất 7 ngày đánh 1 lần vào mùa hè, 10 ngày đánh 1 lần vào mùa đông. Đây là việc tối cần thiết. Men vi sinh giúp phân hủy thức ăn thừa & kìm hãm VK kị khí có hại. Đa số bệnh trên cá vảy hiện nay có nguồn gốc từ VK kị khí & kí sinh trùng.

Theo kinh nghiệm của tôi khi dùng thức ăn cho cá có vảy:
- Cho ăn từ từ, vừa cho ăn vừa quan sát khi nào cá ăn chậm lại thì ngưng. Nên cho ăn nhiều lần trong ngày với cùng tổng lượng thức ăn, giãn cách số lần cho ăn đều nhau. Lượng thức ăn cho ăn trong ngày ước tính = 3-4% trọng lượng cá trong ao, tùy theo kích cỡ cá, giai đoạn nuôi mà phân phối thức ăn cho hợp lý. VD: Cá điêu hồng nếu có triệu chứng sình bụng không phát hiện sớm mà đc cho ăn no hôm sau cá "đi" ngay.
- Các loại thức ăn viên hiện nay có chất lượng tốt theo tôi bao gồm: Lái Thiêu, ABC, Cargill, TongWei. Đây là những loại có giá thành khá cao so với mặt bằng hiện nay, nhưng đừng thấy thức ăn rẻ mà mua. Cái gì cũng có giá của nó. Thức ăn đưa vào chỉ được cá hấp thu 1 phần nhỏ, phần lớn thải ra môi trường. Thức ăn giá rẻ đồng nghĩa với nguồn đạm kém, cá không hấp thu được, rẻ lại hóa đắt; lại tốn tiền, mất công dọn ao, trị bệnh.
- Nuôi trong ao đất cần chú ý đánh men vi sinh định kì, tốt nhất 7 ngày đánh 1 lần vào mùa hè, 10 ngày đánh 1 lần vào mùa đông. Đây là việc tối cần thiết. Men vi sinh giúp phân hủy thức ăn thừa & kìm hãm VK kị khí có hại. Đa số bệnh trên cá vảy hiện nay có nguồn gốc từ VK kị khí & kí sinh trùng.

Bác ơi cho em hỏi tý em nuôi bằng phân lợn, mật độ 5 con/ m2 có phải đánh men vi sinh cho cá nhanh lớn không a. hồ của em rộng 3ha. chỗ sâu nhất 3m

Bác ơi cho em hỏi tý em nuôi bằng phân lợn, mật độ 5 con/ m2 có phải đánh men vi sinh cho cá nhanh lớn không a. hồ của em rộng 3ha. chỗ sâu nhất 3m

còn hồ rộng 300m2 , chỗ sâu nhất 50 cm :98: thì thế nào luôn anh tuanbui89
Heo em có cho ăn men vi sinh rồi

@ vu_tuan: bài trc e nói trong trường hợp nuôi thâm canh thôi ạ. Nếu hồ rộng như của bác mà thả 5 con/ m2 thì e nghĩ ko cần dùng men.

--------

còn hồ rộng 300m2 , chỗ sâu nhất 50 cm :98: thì thế nào luôn anh tuanbui89
Heo em có cho ăn men vi sinh rồi
Bác lại xả uế ra đầm lầy rồi :))

hơ hơ, bác vu tuấn buổi sáng ko lo làm việc lại lo lên mạng nhớ
buỏi sáng thỏ ko có nước uống nè.

Để em tìm hiểu nuôi cá ngão thế nào rồi kiếm 1 con về thả mới đc :5^: thơm thơm

He he , ca ngao thj khoj phaj kiem dau , tha vai con chim trang vao la het ngay thoj bac a , em it nuoi ca bang thuc an cong nghjep lam , vi gja cam ko bao gjo ha xuog ma chj co gja con ca' ha xuog thoi . 2nam vua em nuoi 2ao ro phj. Con gjong nhu nhau thoj gjan nhu nhau . Ao nuo cong nghjep duoc 3tan4 . Ao nuoi bang phan lon va mot phan cargirll thj dc 2tan5 . Nhung tjnh ra thj nuoi cong nghjep thj ko an thua gj . Nam ngoaj em ban ca size 0,8^ la 28 .huê' ca lang cac bac ah , nam nay em lam con chjm , chju kho xjn phu pham va do thua o cac quan nhau thay cung ok lam . Thoj buoj nay ma cu quan au gjay tay dung vaj cam cho ca an thj chang bjet khj nao vao daklak cao mu cao su nua . Hj e noj vay thoj chu taj em chua co ky thuat nen chan bang cam moi ko dc chu nguoi ta van nuoj day ra day nhj ,hj'hj'

He he , ca ngao thj khoj phaj kiem dau , tha vai con chim trang vao la het ngay thoj bac a , em it nuoi ca bang thuc an cong nghjep lam , vi gja cam ko bao gjo ha xuog ma chj co gja con ca' ha xuog thoi . 2nam vua em nuoi 2ao ro phj. Con gjong nhu nhau thoj gjan nhu nhau . Ao nuo cong nghjep duoc 3tan4 . Ao nuoi bang phan lon va mot phan cargirll thj dc 2tan5 . Nhung tjnh ra thj nuoi cong nghjep thj ko an thua gj . Nam ngoaj em ban ca size 0,8^ la 28 .huê' ca lang cac bac ah , nam nay em lam con chjm , chju kho xjn phu pham va do thua o cac quan nhau thay cung ok lam . Thoj buoj nay ma cu quan au gjay tay dung vaj cam cho ca an thj chang bjet khj nao vao daklak cao mu cao su nua . Hj e noj vay thoj chu taj em chua co ky thuat nen chan bang cam moi ko dc chu nguoi ta van nuoj day ra day nhj ,hj'hj'

Ao bác nuôi rộng không mà được 3,4 tấn vậy bác. nếu nuôi đơn canh thì cũng ko ổn lắm chim nếu ao sâu bác có thể nuôi cá bé vào vụ tháng 10 ra tết bán cá giống sẽ ổn hơn

Cam ơn bac vu_tuan nhé .năm truoc em thả 5van chim/3800m2 . Ra tet ban duoc 3van gjong , con 1200 con de nuoi toj thang 10 thj ban dc 2tan . Tjnh ra con hon nuoj cam cong nghjep bac ah .moj toj la vat va va phaj chju kho thoj. Nam nay em dang ủ 12 van chim giong den bay gjo to bang 3ngon tay roj . Neu troj ko ret qua dam thj van ok

Back