Hỏi về thời điểm thu hoạch me

• Thread starter HOQUANGTRI
  • Ngày gửi
Chào các bạn,

Cây me chua nhà mình ra trái lần đầu tiên nên mình chưa biết nhiều về các thời điểm của trái me (me xanh, me dốt). các bạn có thể cho mình biết từ khi ra hoa đến lúc thời điểm me xanh (đem đi ngâm đường) là bao lâu không ? Và đến khi me dốt là bao lâu không.

Xin cám ơn.

Dễ lắm bạn, me thấy trái nó to là ngâm đường đc rồi, còn khi me chín thì ruột trái nó co lại, gõ nghe cốc cốc biết liền Hà, hoặc thử bằng cách cạo nhẹ lớp vỏ, nếu thaays lớp diệp lục màu xanh là me còn sống, lớp diệp lục hơi ngã màu 1 tí là me dốt, còn nếu lớp diệp lục ko còn màu xanh nữa mà chuyển thành màu đất là me đã chín

Dễ lắm bạn, me thấy trái nó to là ngâm đường đc rồi, còn khi me chín thì ruột trái nó co lại, gõ nghe cốc cốc biết liền Hà, hoặc thử bằng cách cạo nhẹ lớp vỏ, nếu thaays lớp diệp lục màu xanh là me còn sống, lớp diệp lục hơi ngã màu 1 tí là me dốt, còn nếu lớp diệp lục ko còn màu xanh nữa mà chuyển thành màu đất là me đã chín

Mình trồng là me chua, mình hỏi người làm me ngâm đường thì người ta nói ME VÁNG mới được !!! Bạn có biết gì về ME VÁNG này không ?

Back