Hỏi về thủ tục lập trang trại hoặc mô hình tương tự để mở nhà hàng

• Thread starter Hoàng Đăng Giang
  • Ngày gửi
Em chào các bác! Tình hình của em như thế này ạ: em có 800 m vuông ao, và 2500m vuông vườn. Em muốn nuôi cá, gà và trồng cây ăn quả, hướng tới em mở 1 quán ăn nhỏ tại vườn. Các bác tư vấn giúp em với, lập trang trại với đăng ký kinh doanh như thế nào với ạ, thủ tục giờ phức tạp quá. Em cảm ơn!

Bạn cứ mạnh dạn làm - sẽ có quế nhân phù trợ cho bạn - có đất có vốn thì chơi đi - ngạy gì nữa

Vấn đề lập trang trại như thế nào - thì bạn cứ làm y như ý quế nhân là OK - quế nhân lúc này là vợ hoặc người yêu của bạn

Sau khi lập vườn và quán xong ( không quá 3 tháng ) thì sẽ có quế nhân tiếp theo đến giúp đở bạn thủ tục xin phép kinh doanh thôi - quế nhân lúc này là mấy anh xã viên ấy

Cứ làm theo những lời bác dạy - cứ đi theo con đường của bác - có bác đời em được sướng vui .

Ra ubnd xã mà hỏi thôi bác, hỏi nó là bác muốn mở cái quán nhậu thì đăng ký thế nào? mỗi tháng nộp nhiêu tiền? Còn cái trang trại, thì có thể là cứ làm, khỏi cần hỏi. Còn bác muốn xây dựng quán xá, tường rào thì mới hỏi xem. có cho xây dựng kiên cố trên đất nông, lâm nghiệp hay không. Để khỏi mất công mua vật liệu về mà không xây được. Quy mô của bác chỉ là cảnh quan của cái quán, có nuôi nhốt vài thứ để bán cho khách, chứ không phải là trang trại đâu, gọi trang trại làm gì cho nó phiền phức.

Bác làm quán nhậu thì em nghĩ nên nuôi mấy con kiểu đặc sản rồi bán luôn. Kiểu như ếch --> rắn --> riệu rắn.

Hãy tách 2 việc ra:
1. Lập trang trại: Quy mô đất của bạn nhỏ và bạn định chăn nuôi, trồng trọt tổng hợp nên không được gọi là trang trại. Nên không làm thủ tục lập trang trại được. Ao vẫn tiếp tục thả cá, vườn vẫn tiếp tục trồng trọt kể cả có chăn nuôi tổng hợp quy mô hộ gia đình thì cũng không phải lo thủ tục gì. Trường hợp bạn nuôi động vật hoang dã thì mới phải làm thủ tục với kiểm lâm
2. Mở nhà hàng. Cái này phải tùy quy mô mới tư vấn cho bạn được. Nếu chỉ là nhà hàng nhỏ thì làm cái đăng ký hộ kinh doanh cá thể được rồi. Còn các giấy phép con khác (vệ sinh an toàn thực phẩm chẳng hạn) thì tùy cơ ứng biến. Sếp mình trước mở nhà hàng ngay tại HN mà còn mấy năm chưa kiếm đủ giấy phép các loại kìa

Em chào các bác! Tình hình của em như thế này ạ: em có 800 m vuông ao, và 2500m vuông vườn. Em muốn nuôi cá, gà và trồng cây ăn quả, hướng tới em mở 1 quán ăn nhỏ tại vườn. Các bác tư vấn giúp em với, lập trang trại với đăng ký kinh doanh như thế nào với ạ, thủ tục giờ phức tạp quá. Em cảm ơn!
Bán món gì thì nuôi con đó,kết hợp rau thơm rau mùi hành ngò và một số trái quả phục vụ cho món nhậu.Ví dụ,nuôi lươn thì có món lươn xào sả ớt;vậy thì ta trồng sả và ớt; gà nấu măng thì ta cũng có măng;gà bóp gỏi đu đủ xanh thì ta trồng cây đu đủ....
Bạn chỉ nên coi vườn như là nơi tự sản tự tiêu nhỏ lẻ thôi, đừng nên nâng TẦM nó lên làm chi cho khổ! Gắng sao chỗ ngồi ăn nhậu, nghỉ ngơi thật mát mẻ,dễ thương cho khách được khuyến mãi một tua dã ngoại gia trại của bạn!
Cái ao thì thả cá,trồng cây bóng mát, dựng chòi làm dịch vụ câu cá kiêm luôn chỗ trải chiếu nhậu sau khi câu cá...
Chúc bạn thành công!

Back