Hỏi về thức ăn cho dê

• Thread starter Simgiakhanh
  • Ngày gửi
anh chị có thể tư vấn cho em một số cây trồng làm thức ăn cho dê mà năng suất lá cao được không ạ.
Và nếu 3 sào ruộng trồng loại cây đó thì đủ thức ăn cho khoảng bao nhiêu con dê.
Em cám ơn

anh chị có thể tư vấn cho em một số cây trồng làm thức ăn cho dê mà năng suất lá cao được không ạ.
Và nếu 3 sào ruộng trồng loại cây đó thì đủ thức ăn cho khoảng bao nhiêu con dê.
Em cám ơn
Nuôi dê có thể tận dụng phụ phế phẩm đc.và với 3sào bạn nên trồng cây keo dậu làm thức ăn gjàu đạm cho dê.có 2 loại loại lá to và lá nhỏ,ở mình trồng loại lớn năng suất cao hơn.khoảng cách cây là nữa m,hàng cách hàng 1m ở bên dưới xen cỏ...ở mình nguờj ta k có đất chỉ ở nhờ mà vẫn nuôi dê ào ào,đi xin lá và đi cắt cỏ mọc tùm lum mà vẫn nuôi tốt đấy thôi..và mùa nắng cho ăn kèm cây chuối xắt mỏng,cỏ..cây đậu phộng khô

Em cám ơn
Trồng cỏ cho dê hiện nay rất phổ biến + mấy loại phế phẩm nông nghiệp nữa là ok rồi bạn

Năng suất cao thì đạm thấp, mà năng suất thấp thì đạm cao.....
Muốn giải bài toán thức ăn cho dê trước hết phải hiểu rỏ nhu cầu : xơ, đạm, năng lượng, khoáng+vitamin
Rồi tự cân bằng và trồng những loại thích hợp.
Con dê ko giống bò là chỉ ăn 1 loại thức ăn, nó ăn rất nhiều chủng loại nên càng đa dạng nguồn thức ăn càng tốt.

Back