Hỏi về trứng gà 2 lòng đỏ

• Thread starter 3 gà
  • Ngày gửi
Tình hình là nhà mình vừa có 1 con gà mái (gà ta) mới đẻ lứa đầu, KỲ LẠ LÀ NÓ VẪN ĐẺ ĐỀU MỖI NGÀY 1 TRỨNG VÀ MỖI TRỨNG LÀ 2 LÒNG ĐỎ (không có ngày không đẻ hay đẻ cách ngày nên chúng ta có thể bỏ giả thiết đẻ...bù), kích thước trứng thì vẫn bình thường như bao trứng gà khác. Con gà mái này và con gà trống là 1 dòng máu cha-con. Vậy cho mình hỏi có pác nào biết nguyên nhân vì sao không? (trừ nguyên nhân lạon luân :D) Và có ai đã từng thử ấp chưa ?
Xin cám ơn pà kon cô bác!

Tình hình là nhà mình vừa có 1 con gà mái (gà ta) mới đẻ lứa đầu, KỲ LẠ LÀ NÓ VẪN ĐẺ ĐỀU MỖI NGÀY 1 TRỨNG VÀ MỖI TRỨNG LÀ 2 LÒNG ĐỎ (không có ngày không đẻ hay đẻ cách ngày nên chúng ta có thể bỏ giả thiết đẻ...bù), kích thước trứng thì vẫn bình thường như bao trứng gà khác. Con gà mái này và con gà trống là 1 dòng máu cha-con. Vậy cho mình hỏi có pác nào biết nguyên nhân vì sao không? (trừ nguyên nhân lạon luân :D) Và có ai đã từng thử ấp chưa ?
Xin cám ơn pà kon cô bác!

Gà mái mà đẻ trứng 2 lòng đỏ là hiện tượng bình thường nếu bạn hiển biết về wa trình rụng trứng trên gà mái. Có thể nói sơ qua thế này:

Do gà mái có tơ (thường sảy ra ở gà mài tơ), do ảnh hưởng từ thức ăn nhiều đạm và bị ánh sáng, kích thích làm rụng 2 trứng cùng lúc, vì thế những trứng này sẽ có 2 lòng đỏ. 1 vài lần sau sẽ hết tình trạng này.

Gà của bạn giao phối với nhau trùng huyết, gà con có nở ra cũng rất khó nuôi, vì thế lên tuyển 1 em trống khác.

Trứng 2 lòng đỏ ấp rất khó thành công.(1 lòng đỏ ấp còn khó huống gì là 2)

Thân,:D

Last edited by a moderator:

Back