hỏi về trứng gà bảo quản bị mốc

chào các bác
các bác cho e hỏi , em co nuôi 1 cặp gà tre đang đẻ và hôm nay bắt đầu ấp,do mấy hôm trước trời nóng và chuồng nuôi nhỏ nên nó đẻ trứng nào thì e lấy ra và bảo quản để trong 1 cái khay cát cho vào 1 thùng nhựa che tối ở đáy thùng có nước ,mấy hôm nay trời mưa tầm tã ,gà ấp e lấy ra cho ấp nhưng thôi rồi xung quanh vỏ trứng có 1 lớp mốc,e dùng khăn lau sạch thì thấy nó vẫn mờ mờ và không sạch hết
vậy các bác cho e hỏi trứng này còn có khả năng nở thành con ko ạ?
e buồn lắm vì đây là công chăm nó bao lâu mới có 1 ổ trứng này
e hỏi chủ đề này không quan trọng lắm nhưng mong các bác thông cảm nhé
em xin cảm ơn !

Last edited:
Soi trứng xem có vấn đề gì không, cẩn thận thì phun thuốc diệt nấm mốc trong chăn nuôi. E k biết thuốc đó vì bảo quản thế k nhiều. K thì ấp bình thường, vỏ trứng trong điều kiện ấp nóng khô nên mốc k phát triển. Đó là ý kiến của e

Soi trứng xem có vấn đề gì không, cẩn thận thì phun thuốc diệt nấm mốc trong chăn nuôi. E k biết thuốc đó vì bảo quản thế k nhiều. K thì ấp bình thường, vỏ trứng trong điều kiện ấp nóng khô nên mốc k phát triển. Đó là ý kiến của e
buồn cho e rồi!
e soi thì có màu đen ,đập ra thì trứng có mùi hết rồi,hư 10 trái còn 4 trái ah! thế này thì chắc bỏ luôn cho nó đẻ lại wa!trứng mốc từ trong mốc ra! e chưa có kinh nghiệm bảo quản,trước ở nhà nuôi thì cứ cho vào ổ rồi nó đẻ xong thì ấp mà đạt lắm ,giờ ở đây nuôi trong lồng chim bồ câu sáng mang ra cửa tối cho vào trong nhà nên sợ đổ vỡ trứng phải lấy ra .
bác có phương án nào cho lần sau thì giúp e!

Ấp máy chơi, bóng quả nhót hoặc bóng sợi đốt 25w, thiết bị nhiệt và mạch chỉnh công suất. Thêm quạt nhỏ trong pc máy tính cường độ dưới 0,3a thường là intel theo mô hình mình làm là ấp tẹt cho 60trứng. Chi phí 120k và 20số điện được mẻ.

Back