hỏi về úm gà con

chào các bác em tham gia diễn đàn mình cũng lâu rồi nhưng h em lại bắt đầu nuôi gà các bác cho em hỏi úm 200 con gà cần mấy bóng đèn hồng ngoại ạ .
cho em hỏi thêm về dấu hiệu bệnh đậu đen ở gà ạ
và em úm gà trên nền cát khô có được không ạ vì chỗ em không kiếm được trấu và mùn cưa

chào các bác em tham gia diễn đàn mình cũng lâu rồi nhưng h em lại bắt đầu nuôi gà các bác cho em hỏi úm 200 con gà cần mấy bóng đèn hồng ngoại ạ .
cho em hỏi thêm về dấu hiệu bệnh đậu đen ở gà ạ
và em úm gà trên nền cát khô có được không ạ vì chỗ em không kiếm được trấu và mùn cưa

Nhà mình chưa úm số lượng lớn nên ko dám bàn, chỉ có chút kinh nghiệm úm gà mẹ nó ấp, thấy dùng thùng carton vây quanh và bìa carton lót dưới là hiệu quả nhất. Mới nở 5 đàn đúng vào mấy hôm rét nhất miền Bắc mà đàn gà con rất khỏe, hơn hẳn các cách làm trước đây. Mời mọi người tham khảo và chỉ bảo thêm ạ.

mọi người có thể xem thêm tại đây ạ

https://www.facebook.com/gadongcao.hanoi

Last edited by a moderator:
có cả một topic nói về úm gà con rồi mà bạn. Bạn chịu khó lục lại.
còn úm 200 gà thì theo tôi không cần phải bóng hồng ngoại đâu. trong tuần đầu bạn cho 2 bóng 100W sau đó bạn hạ xuống 2 bóng 75W. sau 2 tuần bạn có thể để 1 bóng 100W là ok

bóng hồng ngoại loại 100w thì 2 cái, loại 175w thì một cái.
nếu không phải hồng ngoại mà là bóng đèn vàng thông thường, với khí hậu rét đậm hiện nay ở miền bắc, bóng 100w chỉ úm được khoảng 50 con thôi.
Cần che chắn kỹ, làm sao để cái chuồng úm kín như bưng thì mới đủ ấm cho gà con.

còn phần bệnh đầu đen, thì tốt nhất mình nên phòng đừng để bị rồi mứoi trị bạn nhé..!
theo kinh nghiệm của mình thi cứ mỗi khi gà đạt 1 thang tuổi là mình đã thả rông và cho ăn cám trộn, vậy nên
vệ sinh nơi thả gà, tránh ẩm thấp,,,tránh cho gà typ cận vũng nước đọng,,,
cho gà ăn phụ phâm rau cỏ hocặ thân chuối thì lựa chổ sach khô mà cắt
khi gà đc 34 36 ngày thi bắt đầu cho uồng phòng( mình đang dùng sulfamonomethoxin 99% loại 1triệu7/1 kg) phòng trong 1 tháng nhưng chia 2 lần
mỗi lần cách nhau nữa tháng, và mỗi lần phòng 3 ngày
trên alf kinh nghiệm của mình
bác nào có kinh nghiệm hơn thì chỉ giúp...!

hơn 1 tháng nay khi đưa gà con về tôi đều cho uống nước tỏi pha loãng mà ko dùng thuốc úm.
- Kết quả thấy khác hẳn so với trước kia. gà khoẻ mạnh hơn và tỉ lệ hao hụt ít hơn.
- Và điều thú vị là khi ta bỏ nước tỏi vào + nhiệt độ chuồng úm làm cho mùi tỏi bay lên giống như ta xôg tỏi vậy. khi ra coi ta mở bạc lên có cảm giác rất ấm.
Lần đầu tiên tôi làm điều này và cảm nhận rất hiệu quả và muốn chia sẽ cùng anh em!

hơn 1 tháng nay khi đưa gà con về tôi đều cho uống nước tỏi pha loãng mà ko dùng thuốc úm.
- Kết quả thấy khác hẳn so với trước kia. gà khoẻ mạnh hơn và tỉ lệ hao hụt ít hơn.
- Và điều thú vị là khi ta bỏ nước tỏi vào + nhiệt độ chuồng úm làm cho mùi tỏi bay lên giống như ta xôg tỏi vậy. khi ra coi ta mở bạc lên có cảm giác rất ấm.
Lần đầu tiên tôi làm điều này và cảm nhận rất hiệu quả và muốn chia sẽ cùng anh em!

nghe bác nói em mới nhớ...!
trời lạnh lạnh thì thĩnh thoãng đốt Bồ Kết xông cho nó nữa...^^!

Back