Hợp tác làm giàu

Luyen thu

Lữ khách
#1
Trình bày dự án: tìm 10_20 người hợp tác.( mình có ý tưởng và chiến lược -ko có vốn) Tên dự án: Trồng mía và tiêu thụ mía trên hệ thống chuỗi cửa hàng lấy tên "NƯỚC MIÁ HAPPY" I-ĐỊA ĐIỂM THỰC HIỆN :HÀ NỘI VÀ TPHCM *. Phương pháp thực hiện: - Khảo sát các vị trí tiềm năng thị trường mía nước tại hai tp lớn hà nội và TPHCM là rất lớn nguyên liệu luôn luôn trong tình trạng cũng không đủ cầu. Mục tiêu kinh doanh: - Hình thành 1 hệ thống khép kín trồng và tiêu thụ nguyên liệu mía và bán mía thông qua thương hiệu “ MÍA NƯỚC HAPPY “ - Nước mía HAPPY: Đảm bảo sự thơm ngon, sạch sẽ theo 1 công thức "tạo bọt riêng biệt" trên hệ thống máy - việc bán nguyên liệu cho hệ thống với những lợi thế như sau: + tôi Có kinh nghiệm 10 năm trồng và chọn mía ngon, có vùng nguyên liệu ổn định, giá rẻ..."có thể ký hợp đồng cố định trồng và thu mua mía nguyên liệu với nông dân" giá ổn định 2.000.000₫/tấn +Tôi quyền sở hữu Máy cạo vỏ mía nhanh và đẹp nhất Việt Nam -tự nghiên cứu trong 3 năm . Đặc điểm nổi trội của máy là nhanh gấp 10 lần so với Máy cạo vỏ mía hiện nay và chỉ lao động điều khiển máy công xuất bằng 40 người cạo mía mía nguyên nguyên liệu khi ban cho cơ sở bán Nước Mía HAPPY. Cam kết nguyên liệu bằng hoặc rẻ hơn truong 1 Khu vực Hà Nội + Trung bình Mỗi điểm bán sẽ bán được 40kg mía nguyên liệu/ngày (trung bình tối 6 tháng ) - Mục tiêu là sau 1 năm sẽ có tối thiểu 1000 điểm bán (gồm 50% trong hệ thống và 50% ngoài hệ thống) 40kg x 180 ngày x1000 =7.200 tấn mía nguyên liệu sạch Giá mía nguyên liệu đã cạo vỏ Tại Hà nội cho người bán lẻ 8.000.000₫/tấn x 7200 tấn =57tỷ 600trđ. Để có 7200 tấn mía nguyên liệu sạch cần 8.640 tấn mía tại ruộng( tỷ lệ hao hụt +-20%) Kí hợp đồng cố định thu mua của nông dân 2.000 000đ/tấn x 8.640tấn ( mía chưa cạo vỏ )=17 tỷ 280tr đ Chi phí vận chuyển + bốc xếp từ ruộng đến nơi tiêu thụ 500.000/tấn=4 tỷ 320tr Thuê mặt bằng kho bãi tập kết tại Hà Nội 20tr/ tháng = 240tr Nhân công và máy cạo 200.000đ/ tấn =1tỷ 728tr Ngày bán đk 40 tấn mía cần 40 nhân Viên+40 nhân Viên vận chuyển = 40× 6tr/thang= 240tr/ tháng x 6th =2tỷ 480tr Lợi nhuận trước thuế là 57tỷ600tr-17tỷ280tr-4tỷ 320tr-240tr-1tỷ 728tr-2tỷ 480tr Tổng lãi dự kiến =31tỷ 552t rđ + yêu cầu vốn thực hiện Từ 3 tỷ Đầu tư kí hợp đồng trồng và thu mua nguyên liệu 100 ha hết 1 tỷ 2 tỷ mua máy móc và chi phí triển khai dự án! 2 :TPHCM + Trung bình Mỗi điểm bán sẽ bán được 40kg mía nguyên liệu/ngày (trung bình 12 tháng ) - Mục tiêu là sau 1 năm sẽ có tối thiểu 1000 điểm bán (gồm 50% trong hệ thống và 50% ngoài hệ thống) 40kg x 360 ngày x1000 =14.400 tấn mía nguyên liệu sạch Giá mía nguyên liệu đã cạo vỏ Tại Hà nội cho người bán lẻ 5.000.000₫/tấn x14.400 tấn =72 tỷ đ. Để có 14.400 tấn mía nguyên liệu sạch cần 17.280 tấn tấn mía tại ruộng( tỷ lệ hao hụt +-20%) Kí hợp đồng cố định thu mua của nông dân 2.000 000đ/tấn x 17.280tấn ( mía chưa cạo vỏ )=34tỷ 560tr đ Chi phí vận chuyển + bốc xếp từ ruộng đến nơi tiêu thụ 500.000/tấnx17.280 tấn =8 tỷ 640tr Thuê mặt bằng kho bãi tập kết tại TPHCM 20tr/ tháng = 240tr Nhân công và máy cạo 200.000đ/ tấn x17.280 =3tỷ 456tr Ngày bán đk 40 tấn mía cần 40 nhân Viên+40 nhân Viên vận chuyển = 80× 6tr/thang= 240tr/ tháng x 12th =5tỷ 760tr Lợi nhuận trước thuế là 72tỷ-34tỷ560tr-8tỷ 640tr-240tr-3tỷ 456tr-5tỷ 760tr Tổng lãi dự kiến =19tỷ 344tr đ/năm CHI PHÍ BAN ĐẦU: 4 TỶ GÔM 1 tiền ký hợp đồng nguyên liệu 200ha 2 tỷ Tiền mua máy nước mía 2 tỷ - Dự án mình nêu ở đây chỉ là vắn tắt sơ bộ cho các bạn nhìn nhận, Nếu các bạn quan tâm thì vui lòng xin Liên hệ: 0943773636 gmail luyenthusondang@gmail.com
 

vocuctau

Lữ khách
#3
hì...thấy bạn tính đơn giản quá, mình đang hệ thống lại bằng 1 file Excel coi thử, mà chưa ổn lắm.
sẽ nghiên cứu tiếp ý tưởng của bạn
 

Luyen thu

Lữ khách
#4
hì...thấy bạn tính đơn giản quá, mình đang hệ thống lại bằng 1 file Excel coi thử, mà chưa ổn lắm.
sẽ nghiên cứu tiếp ý tưởng của bạn
Mình có thu lợi nhuận khi bán nước mía đâu mà tính lương hả bạn?. Người bán nước mía đã thu lợi nhuận như Các cửa hàng kinh doanh khác rồi!
 

thanhbinh_013

Thành viên mới
#5
Mới đi Hậu Giang về, ngay mùa mía. Lái vào mua tại vườn là 1.240 đ/kg -> 1.240.000 đ/tấn
1.240.000 x 17.280 tấn = 21 tỷ 427 triệu.
Bạn tính giá mía 2.000.000 đ/tấn
2.000.000 x 17.280 tấn = 34tỷ 560 triệu
Chưa làm gì đã thấy "hao hục" 10 tỷ 133 triệu (số này đi về đâu ?)
Đề tài này dẹp ở đây là vừa.

Ghi chú:
Mình đã uống thử nước mía ở đây rất thơm và ngọt.
Mỗi hộ nông cho thu hoạch khoảng 200 tấn/ vụ
 

Luyen thu

Lữ khách
#6
Mới đi Hậu Giang về, ngay mùa mía. Lái vào mua tại vườn là 1.240 đ/kg -> 1.240.000 đ/tấn
1.240.000 x 17.280 tấn = 21 tỷ 427 triệu.
Bạn tính giá mía 2.000.000 đ/tấn
2.000.000 x 17.280 tấn = 34tỷ 560 triệu
Chưa làm gì đã thấy "hao hục" 10 tỷ 133 triệu (số này đi về đâu ?)
Đề tài này dẹp ở đây là vừa.

Ghi chú:
Mình đã uống thử nước mía ở đây rất thơm và ngọt.
Mỗi hộ nông cho thu hoạch khoảng 200 tấn/ vụ
Mía gì mà rẻ bèo thế bạn
[DOUBLEPOST=1481891060,1481875668][/DOUBLEPOST]
Mía gì mà rẻ bèo thế bạn
Vậy bạn mua lên SG mà bán 5k
 

thanhbinh_013

Thành viên mới
#7
Mía gì mà rẻ bèo thế bạn
[DOUBLEPOST=1481891060,1481875668][/DOUBLEPOST]
Vậy bạn mua lên SG mà bán 5k
mía vùng Hậu Giang giá dao động từ 1.230 đ tới 1.250 đồng tuỳ hàm lượng đường. Tôi ở dưới 3 tháng sáng trưa chiều đều ra quán cơm ngồi chém gió với dân bản xứ, và 7 ngày/ tuần đều có ghe chà bá lửa vào thu mua. Người ta mua xong chở lên 3 nhà máy đường ở Cần thơ, Ngã bảy và Vị Thanh. Hơi đâu mà bán lẻ cho mình.

Không liên quan nhưng làm giàu là 1 canh bạc. Hồi mấy năm trước tôi cũng tập tành làm ăn nhỏ, đi đó đây tìm sản phẩm bán. 1 hôm đi vào 1 tiệm bán cân điện tử ở Chợ Lớn (tiệm tên là A Bảy). Thấy cái cân mini thích quá hỏi giá nhân viên thét 400k, tôi nói mua về bán thì thằng chủ ra bảo giảm còn 250k/cái nếu mua 10 cái. Ngẫm thấy ngon ăn tôi quất cho 10 cái mang về bán chả ai mua vì sau khi lên mạng google sệt mới biết mấy cửa hàng khác bán 150k/ cái.

Đây là bài học nhỏ cá nhân thôi nhưng có lẽ bạn đang mắc phải đấy. Suy nghĩ và thực tế rất khắc nghiệt nhé.

Thưởng thêm 1 kinh nghiệm bản thân sau vụ cân mini nữa này (chuyện thật 100% nhưng tôi xin thay đổi vài số liệu vì vấn đề bảo mật kinh doanh nhé): lần này tôi tìm ra 1 sản phẩm khác giá bán lẻ (ví dụ) là 400k sau khi thương lượng lấy số lượng lớn thì thằng chủ (tạm gọi là A) bớt 50k vậy là còn 350K/sản phẩm. Nếu tôi bán 400k thì lời được 50K (ngẫm thật ngon ăn). Nhưng lần này do đã có kinh nghiệm nên tôi không mua vội. Tôi về nghiên cứu, sưu tập, dạo quanh thành phố thân thương v..v.... Cuối cùng tìm được 1 chỗ khác (tạm gọi là B) bán với giá sĩ là 150K.
Giả sử lúc đầu tôi mua 100 sản phẩm của A (mua 350K bán 400K), bán được nữa tháng thì có người mua sản phẩm của B và bán phá giá kiểu khuyến mãi cuối năm hay 30/4 gì đó với giá 300K.
Vậy là người kia mua 150k bán 300k vẫn lời 150k. Còn tôi mua 350K bán 400k chắc chắn sẽ rất khó bán (vì bán online khách hàng so sánh từng đồng í), còn nếu cắn răng bán xã hàng giá 300k thì lỗ 50k/ sản phẩm.
 

Last edited:

Luyen thu

Lữ khách
#8
Cảm ơn bạn đã dành lời khuyên cho tôi, bạn thật là người thông Thái. Nhưng rất tiếc là bạn đã nhầm giữa mía nguyên liệu nhà máy đường và mía nguyên liệu làm nước giá gần như gấp đôi bạn ạ!
 

Vicky82

Lữ khách
#11
mía vùng Hậu Giang giá dao động từ 1.230 đ tới 1.250 đồng tuỳ hàm lượng đường. Tôi ở dưới 3 tháng sáng trưa chiều đều ra quán cơm ngồi chém gió với dân bản xứ, và 7 ngày/ tuần đều có ghe chà bá lửa vào thu mua. Người ta mua xong chở lên 3 nhà máy đường ở Cần thơ, Ngã bảy và Vị Thanh. Hơi đâu mà bán lẻ cho mình.

Không liên quan nhưng làm giàu là 1 canh bạc. Hồi mấy năm trước tôi cũng tập tành làm ăn nhỏ, đi đó đây tìm sản phẩm bán. 1 hôm đi vào 1 tiệm bán cân điện tử ở Chợ Lớn (tiệm tên là A Bảy). Thấy cái cân mini thích quá hỏi giá nhân viên thét 400k, tôi nói mua về bán thì thằng chủ ra bảo giảm còn 250k/cái nếu mua 10 cái. Ngẫm thấy ngon ăn tôi quất cho 10 cái mang về bán chả ai mua vì sau khi lên mạng google sệt mới biết mấy cửa hàng khác bán 150k/ cái.

Đây là bài học nhỏ cá nhân thôi nhưng có lẽ bạn đang mắc phải đấy. Suy nghĩ và thực tế rất khắc nghiệt nhé.

Thưởng thêm 1 kinh nghiệm bản thân sau vụ cân mini nữa này (chuyện thật 100% nhưng tôi xin thay đổi vài số liệu vì vấn đề bảo mật kinh doanh nhé): lần này tôi tìm ra 1 sản phẩm khác giá bán lẻ (ví dụ) là 400k sau khi thương lượng lấy số lượng lớn thì thằng chủ (tạm gọi là A) bớt 50k vậy là còn 350K/sản phẩm. Nếu tôi bán 400k thì lời được 50K (ngẫm thật ngon ăn). Nhưng lần này do đã có kinh nghiệm nên tôi không mua vội. Tôi về nghiên cứu, sưu tập, dạo quanh thành phố thân thương v..v.... Cuối cùng tìm được 1 chỗ khác (tạm gọi là B) bán với giá sĩ là 150K.
Giả sử lúc đầu tôi mua 100 sản phẩm của A (mua 350K bán 400K), bán được nữa tháng thì có người mua sản phẩm của B và bán phá giá kiểu khuyến mãi cuối năm hay 30/4 gì đó với giá 300K.
Vậy là người kia mua 150k bán 300k vẫn lời 150k. Còn tôi mua 350K bán 400k chắc chắn sẽ rất khó bán (vì bán online khách hàng so sánh từng đồng í), còn nếu cắn răng bán xã hàng giá 300k thì lỗ 50k/ sản phẩm.
Thế nên mới cần đến khâu khảo sát thị trường :)