Hướng dẫn cách tiêm văcxin cho gà 7 ngày tuổi !

• Thread starter lunanh_xnx
  • Ngày gửi
Hiện gà của mình đã đc 7 ngày tuổi . mình tính đi mua vacxin chủng đậu gà và nhỏ Lasota cho nó . nhưng chưa biết nên mua thuốc chủng đậu loại nào ? và sợ gà mới 7 ngày tuồi có nên tiêm cho gà ko ? vì sợ gà còn nhỏ chịu ko nổi khi tiêm . các bác chuyên gia có thể tư vấn giúp mình vs . mình đang rất phân vân . còn nếu gà 7 ngày tuổi có thể tiêm chủng đậu gà thì tiêm vacxin loại gì , và cách phòng cho gà khỏi bị sốc thuốc ko ? ( mình mới tập nuôi lần đầu nên kinh nghiệm còn non lắm ) . cảm ơn các bác trợ giúp mình 1

Bác nuôi gà gì đấy? CHủng đậu gà thì chỉ cần dùng kim chích vào da cánh thôi mà bác.

7 ngày chủng Gumboro - nhỏ mắt mũi
11 ngày chủng Đậu - đâm màng cánh
15 ngày chủng Cúm ( gọi Thú Y xã vào tiêm nếu bạn có đăng ký tại trạm thú y địa phương. thị trường không có bán thì phải )
18 ngày chủng Dịch tả lần 2 - nhỏ mắt mũi( chủng laxota )
22 ngày Gumboro lần 2 - nt ( nếu gà khoẻ bỏ cũng ok ).
31 ngày Tụ Huyết Trùng - tiêm bắp
7 ngày mà làm gum có quá sớm hok bạn..?

--------

Hiện gà của mình đã đc 7 ngày tuổi . mình tính đi mua vacxin chủng đậu gà và nhỏ Lasota cho nó . nhưng chưa biết nên mua thuốc chủng đậu loại nào ? và sợ gà mới 7 ngày tuồi có nên tiêm cho gà ko ? vì sợ gà còn nhỏ chịu ko nổi khi tiêm . các bác chuyên gia có thể tư vấn giúp mình vs . mình đang rất phân vân . còn nếu gà 7 ngày tuổi có thể tiêm chủng đậu gà thì tiêm vacxin loại gì , và cách phòng cho gà khỏi bị sốc thuốc ko ? ( mình mới tập nuôi lần đầu nên kinh nghiệm còn non lắm ) . cảm ơn các bác trợ giúp mình 1

bạn muốn tiêm chủng đậu thì khoảng 10 đến 14 ngày làm cũng được bạn àh
mua vacxin chủng đậu về tiêm cái này thú y họ biết mà
cách tiêm thì đơn giản lắm
bạn lấy 1 hoặc 2 cây kim chỉ
quấn chỉ lên mủi kim sao chừa lại 1 cút xíu đầu kim để chích vào cánh gà thôi
và quấn chỉ dày lên
khi làm vacxin bạn cứ nhúng kim vào vacxin rồi châm lên cánh thoải mái k sợ gà đau đâu ^^!
chúc bạn thành công..!

Last edited by a moderator:

1/Bạn ra tiệm mua 1 lọ vacxin đậu gà + 1 bình nước pha ( 1 lọ được nhiều con lắm hình như 300 con)
2/ bạn mua 2 cấy kim máy may. Lấy 1 chiếc đủa cột 2 cấy kim vào, cột từ eo lên, sau đó lấy chỉ quấn trên lổ kim 1 tí trở lên eo
3/ lấy nước pha chế trục tiếp vào lọ vacxin rồi lắc đều, nhớ đừng làm nhiệt độ của lọ vacxin thay đổi đột ngột nha,tốt nhất để kế bên chén nước đá khi thấy lọ bớt lạnh nhúng lọ vào
4/ lấy kim nhúng kim vào lọ nhớ nhúng sâu kim cho ướt chỉ luôn rồi đâm thôi
Đọc thì thấy phức tạp nhưng rất dể, gà mình nuôi chưa biết đậu là gì

Em thì chủng đậu bằng cách xỏ một đoạn chỉ khảng 2cm vô cây kim(cột gút đầu để chỉ khỏi tuột), sau đó nhúng đầu có chỉ vào lọ vaccin đã pha nước sinh lý (lọ 100 liều pha 0,6ml).

Sau đó xuyên thẳng cây kim qua màng cánh gà hướng từ trên xuống luôn, vậy có được không nhỉ?

Ah, cho em hỉ thêm tí, tiêm tụ huyết trùng với New thì mình tiêm ở vị trí nào là dễ nhất ạ, cách nắm gà sao cho nó khỏi giãy

Em thì chủng đậu bằng cách xỏ một đoạn chỉ khảng 2cm vô cây kim(cột gút đầu để chỉ khỏi tuột), sau đó nhúng đầu có chỉ vào lọ vaccin đã pha nước sinh lý (lọ 100 liều pha 0,6ml).

Sau đó xuyên thẳng cây kim qua màng cánh gà hướng từ trên xuống luôn, vậy có được không nhỉ?

Ah, cho em hỉ thêm tí, tiêm tụ huyết trùng với New thì mình tiêm ở vị trí nào là dễ nhất ạ, cách nắm gà sao cho nó khỏi giãy
nếu bạn muốn tiêm
thì bạn mua cái loại kim tiêm gà ở thú y ấy..tầm 150k 1 cái
nó có chỉnh số cc mà bạn muốn tiêm,goi là kim tiêm tự động,
rồi bạn tiêm dưới ức gà cứ 2 ng bắt 1 ng tiêm
cầm ngữa con gà lên chích vô và bắn như bắn súng vậy
nhanh lắm bạn ah..!

hay quá, từ nhỏ tới giờ chưa có khi nào tiêm cho gà vịt. mình chuẩn bị nuôi gà mà nghĩ cảnh tiêm thấy nãn vì không biết gì. may mà vao đây gặp mọi người chia sẽ.

10-14 ngay la cham roi day.ban tim dung ngay thu bay la dung roi.vi vacxin dua vao cang som thi tao mieng dich som.vi ga 1-1 thang rat man cam voi khi hau.dich benh.trong mot thang do ngoai ngua cac benh gum-new-dau con hai thu nay ga hay gap nua .CRD va ECOLI ga de chet lam.so mui sao do u ru roi ko an gi ke tiep qua doi.neu ban nuoi ga ko can me ban nen sai thuoc um ga con+vitamin tong hop vi gia doan nay ga rat na de phat trieu the chat chong troi voi benh tac.tim tu huyet don gian lam.ban lay mot cay tim mai may dam la dam bao nhat.tai vi o cay tim mai may co mot lo lon.nhun kim vao lo do se chua vacxin nhieu lam tang hieu qua.mot tay cam con ga lenh.lay ngon cho va ngon giua banh canh ga ra.(dam mot cach trai thi trai ko de de kim tra minh tim vacxin co thang cong ko)dam ngay cho nao co da mon nhat o canh ga.ban dam xuyen qua luon.sao 3 ngay ban kiem tra lai cho minh tim.co mot hat nho ban dau hat gao la ban ban tin vacxin cong.cong ko co ban phai tim tai lan hai.chuc ban thanh cong

Các bác cho em hỏi cách pha thuốc chủng đậu cho gà con với ah,em mua lọ 100 liều e tính xỏ 2cm chỉ vào cây kim khâu vá,sau đó thì nhúng phần chỉ vào thuốc đã pha rồi đâm xuyên màng cánh,các bác làm rồi thì chỉ hộ e xem là pha bao nhiêu nước là đủ ah?

Các bác cho em hỏi cách pha thuốc chủng đậu cho gà con với ah,em mua lọ 100 liều e tính xỏ 2cm chỉ vào cây kim khâu vá,sau đó thì nhúng phần chỉ vào thuốc đã pha rồi đâm xuyên màng cánh,các bác làm rồi thì chỉ hộ e xem là pha bao nhiêu nước là đủ ah?
Chủng đậu lọ 100 liều mình chỉ pha 1,5cc nước cất thôi.

--------

Nhân đây mình xin chia sẽ cách chủng đậu của bản thân.Mình thấy tiện và hiệu quả.Lúc trước,khi mới nuôi gà mà hễ nghĩ tới phải tiêm gà là ngán ngược.nhưng làm thử 1 rồi 2,3 lần riết cũng thấy quen hà.Ra chỗ thú y mua cây kim chủng đậu mà nhìn muốn xỉu.Cây kim chà bá luôn.Đâm thấy ngán tay nên mình dùng kim tiêm số 9(loại chích heo ấy)Cách làm như sau:pha 1,5cc nước cất với lọ vxin đậu 100 liều.Xong,rút hết vô xilanh.Muốn tiêm con nào thì túm nó lên .Ngón cái và ngón áp,ngón út giữ chặt gà.Ngón trỏ và ngón giữa kẹp cánh nó,banh ra.---->Tay kia cầm xilanh đưa ngược lên trời bóp nhẹ sao cho ra khoản nữa giọt thuốc và chảy dọc cây kim là được.Rồi thì lụi nó từ dưới lên.Vừa đâm vừa bóp nhẹ.đâm 2 lần nếu bạn làm lần đầu theo cách này.Sở dỉ mình đâm từ dưới lên là vì nó dể thấy màn cánh ở dưới của gà con lúc đó chưa có lông. khỏi lo đâm vô xương cánh.4 ngày sau kiểm tra.nếu có nốt trắng ở chổ tiêm là thành công.Chổ thuận lợi của cách này là làm nhanh,chính xác,tiêm ngọt không bị dội kim và trong ống kim lại chứa thuốc nên hiệu quả hơn.:huh:Vài lời chia sẽ.chúc MN thành công!:6^:

nếu bạn muốn tiêm
thì bạn mua cái loại kim tiêm gà ở thú y ấy..tầm 150k 1 cái
nó có chỉnh số cc mà bạn muốn tiêm,goi là kim tiêm tự động,
rồi bạn tiêm dưới ức gà cứ 2 ng bắt 1 ng tiêm
cầm ngữa con gà lên chích vô và bắn như bắn súng vậy
nhanh lắm bạn ah..!
Ban ơi cho mình hỏi. Minh tiêm vào da cổ co được không hay phai tiêm vào ức

1/Bạn ra tiệm mua 1 lọ vacxin đậu gà + 1 bình nước pha ( 1 lọ được nhiều con lắm hình như 300 con)
2/ bạn mua 2 cấy kim máy may. Lấy 1 chiếc đủa cột 2 cấy kim vào, cột từ eo lên, sau đó lấy chỉ quấn trên lổ kim 1 tí trở lên eo
3/ lấy nước pha chế trục tiếp vào lọ vacxin rồi lắc đều, nhớ đừng làm nhiệt độ của lọ vacxin thay đổi đột ngột nha,tốt nhất để kế bên chén nước đá khi thấy lọ bớt lạnh nhúng lọ vào
4/ lấy kim nhúng kim vào lọ nhớ nhúng sâu kim cho ướt chỉ luôn rồi đâm thôi
Đọc thì thấy phức tạp nhưng rất dể, gà mình nuôi chưa biết đậu là gì
vậy tiêm dịch tả cho vịt có giống như trên ko bạn mình mới nuôi chưa rành hi

Back