HƯỚNG DẪN CÁCH TRỒNG DƯA LƯỚI

• Thread starter Ngô Thanh Nhàn
  • Ngày gửi

Nhà em đang có 180 m2 nhà lưới trồng dưa lưới, gần tới ngày thu hoạch nhưng hiện tại vân lưới không đẹp, toàn vườn thì đến 80% trái giống như hình em up. Vì đây là lần đầu trồng nên em chưa có kinh nghiệm, các bác ai đã trồng qua dưa lưới thì tư vấn cho em tại sao dưa lại bị như vậy ạ,. em cảm ơn.

Theo em dưa lưới nhà bác bị như này liên quan tới chăm sóc bón phân. Có thể bác bón phân nhiều cây phát triển nhanh quá gây hiện tượng này ( em đoán thế vì trái bị như này em chưa gặp bao giờ) Hoặc yếu tố môi trường như nắng lâu ngày đột nhiên mưa cũng có thể gây hiện tượng này -_-

Theo em dưa lưới nhà bác bị như này liên quan tới chăm sóc bón phân. Có thể bác bón phân nhiều cây phát triển nhanh quá gây hiện tượng này ( em đoán thế vì trái bị như này em chưa gặp bao giờ) Hoặc yếu tố môi trường như nắng lâu ngày đột nhiên mưa cũng có thể gây hiện tượng này -_-
dưa em trồng trong nhà nên mưa thì ko sao nà. đang nghi ngờ không biết có phải mình đi phân hoặc chế độ nước chưa phù hợp hay không?

Thế chắc do phân + nước rồi, thường thì những quả xù xì, nhưng các quả này ăn rất ngọt ^^ bạn thử ăn chưa xem có phải vậy không ^^

Thế chắc do phân + nước rồi, thường thì những quả xù xì, nhưng các quả này ăn rất ngọt ^^ bạn thử ăn chưa xem có phải vậy không ^^
Dưa không ngọt nha bạn, mình cũng chẳng biết tại sao, cách trồng thì cũng giống các vườn của người khác mà mình quen, bên họ thì không bị gì. Hay là do giống bạn nhỉ?

Dưa không ngọt nha bạn, mình cũng chẳng biết tại sao, cách trồng thì cũng giống các vườn của người khác mà mình quen, bên họ thì không bị gì. Hay là do giống bạn nhỉ?
Cái nè mình thấy ngoại cảnh nhiều hơn giống, mình thấy cho quả cũng khá đều nhau mà ^^

Cảm ơn bạn nhé. để mình tìm hiểu thêm và xem lại lượng phân và nước mình dùng.

Muốn ngọt thì khi quả vào giai đoạn chín phải bổ xung phân để tăng độ ngọt cưa quả

Back