Hướng dẩn dùm mình cách lột lưỡi cho chim cưỡng

• Thread starter thanh_hoai
  • Ngày gửi
mình vừa mua dc con cưỡng con-nó chưa bik mổ cám ăn,mình phải vò lại nhét vào miệng nó cho nó ăn...nó kiu chíp chíp như gà con ;)
.
vậy khi nào mình dạy nó nói dc + cách lột lưỡi thế nào vậy các bác ???

Last edited by a moderator:
hjjj bạn chỉ cần nuôi 1 tháng là em nó có thể bay được rồi .nuôi chừng vài tháng nửa nó sẻ bắt chước huýt sáo theo người ỏ các loài khác .bạn có thể lột lưởi nó bằng cách cho ăn ớt .hoặc làm thủ công bằng tay

chịu khó đút đến khi nào nó tập mổ,tập bay chuyền là bắt đầu dạy nó tập nói.còn lột lưỡi thì rất đơn giản thôi mà,dùng móng tay luồn xuống gầm lưỡi của nó ấy(gầm lưỡi nhé,đừng nhầm với phần trên lưỡi)tấy một miếng sừng mỏng hơi cứng dùng móng tay gẩy vào mép cho nó bật ra.sau khi nó bong thì dùng tay hoặc díp cầm vào rất xuôi theo chiều từ trong ra ngoài là ổn.bạn chịu khó cứ một tháng hay hơn chút lột một lần.làm vậy khoảng vài lần là nó không còn lên miếng sừng làm cho đầu lưỡi bị cứng nữa,lúc đó con sáo sẽ nói dễ hơn và sõi hơn không lột gấp nhiều lần.còn cách cho ăn ớt thì với cưỡng không ăn thua,chủ yếu là yểng,vẹt thôi.ớt làm cho lưỡi bị bào mòn những tua ráp ở trên lưỡi đó mà.như vậy là bạn đã hiểu phần nào rồi đó,cứ mạnh dạn mà làm không xảy ra vấn đề gì đâu.mình lột lưỡi cho sáo mãi rồi mình biết.chúc may mắn nhé!

Cho mình hỏi luôn con cương nhà mình nuôi từ nhỏ đến nay đã 3 , 4 tháng rồi ... ra long cứng cáp và đi gió hót rồi mà gặp mình nó vẫn đòi đút ăn ... vò viên cám cho vào mỏ như hồi nhỏ vậy mấy Bác . Nó không biết tự mỗ ăn dù trong lồng em vẫn để cám thơm ... thanks

cái này là lỗi do người nuôi bạn ạ nuôi chim non bạn phải tập cho chim non tự biết mổ
khi cho ăn bạn đừng đút thẳng vào miệng chim mà phải dử cách mỏ nó tầm 1-2cm để nó có phản xạ mổ lấy mồi

Theo mình thì chẳng việc gì, nó sẽ tự biết ăn thôi và nó sẽ ăn những lúc nó thấy cần mà mình chưa kịp đút. Bạn cứ để ý theo dõi, vì độ tuổi còn lông xám, nó vẫn tiếp tục đòi ăn dù đã tự mổ được. Cưỡng mình cũng đang ra lông trưởng thành mà vẫn há mỏ kêu chét chét. Nuôi nó trong aviary, đồ ăn để đó, không đút nó cũng ăn bình thường. Càng lớn, nó không thích bị đút nữa. Nhưng rảnh thì mình vẫn ráng đút chút, sau này nó sẽ thân mình hơn, kể cả khi lớn, thỉnh thoảng cũng nên đút để nó quen người hơn nữa, nhất là những món nó thích.

Con cưởng của mình thì thân thiện lắm , gặp người thì cứ rướng đầu ra cho gãi , gãi xong cái mặt nó phê nhìn tếu lắm ... chắc mình nghĩ nó còn nhỏng nhẻo như trẻ con đòi đút áy ... thanks anh em nha ...

Với cái mỏ dài cẩn thận đôi mắt của trẻ con một chút, nó bắt ruồi thì khỏi chê

Bác nào cho e hỏi, cưỡng e vừa bắt nó trưởng thành r, nhưng nó nhát lắm, thì khi nào nó mới dạng lại mấy bác

mình nuôi em nhồng nhưng không biết khi nào có thể lọt lưỡi cho em nó.không biết lọt từ tháng thứ mấy.cho e ý kiến

mình vừa mua dc con cưỡng con-nó chưa bik mổ cám ăn,mình phải vò lại nhét vào miệng nó cho nó ăn...nó kiu chíp chíp như gà con ;)
.
chao ban cuong khoang chua 5-6thang la lot luoi duoc rui cho luoi cuong mem de tap noi
thang cho de con cat di me may

.
Mấy bác ơi cưỡng nhà em đk cỡ 1 tháng tuổi rồi dạo em thấy nó bị rù các bác chỉ em với

Back