Thảo luận Hướng dẫn làm trại nuôi trùn cho gà ăn (qui mô dưới 100 m2)

• Thread starter cuongle2012
  • Ngày gửi
Thể theo yêu cầu của bác PhongGiang nên mình lập tocpic này để hướng dẫn ae nuôi ít trùn chơi.
làm trại là quan trọng nhất, quyết định năng suất
yêu cầu:
Không được cho nước mưa vào lán. che được kín càng tốt (nhưng phải chừa chỗ thoáng khí)
Nếu làm ngoài trời thì làm mái lá, nếu làm mái tôn phải làm cách 1 m để tránh nóng
Nếu làm dưới tán cây có thể làm bạt cho tiết kiệm (có thể trông chuối tạo bóng mát)
Nền tốt nhất dùng loại bao bì đựng gạo, loại này không tráng pe nên thoát nước tốt
Nên tránh chỗ đất ngập nước vào mùa mưa
Tuyệt đối không dùng bạt nilon hoặc tráng xi măng mác cao (vì ko thoát nước)
Làm các luống nuôi rộng từ 1m tới 1.5m, dài tùy ý.
Luống nuôi nên xây 3 hàng gạch bao quanh nhưng không nên tô ximăng (vì gạch không tô ximang sẽ ngăn ko cho trùn bò ra)
Đó là những kinh nghiệm thực tế
Còn tùy địa hình và vật tư tại các nơi mà làm cho tiết kiệm và hiệu quả
Ngoài ra bạn tham khảo thêm 1 số kinh nghiệm và hình anh:
http://agriviet.com/home/threads/15...m-nuoi-trun-que-duoi-tan-cao-su#axzz2pLHRY3kx

bóc tem phát..!
bác ời đó là chuẩn bị chuồng trại còn cái việc chuẩn bị để bỏ Sinh khối thì sao hả bác..!

bác nói kỉ thuật cho sinh khối vào khi nào? cho ăn như thế nào? ngày mấy lần? thu hoạch khi nào?...

Thể theo yêu cầu của bác PhongGiang nên mình lập tocpic này để hướng dẫn ae nuôi ít trùn chơi.
yêu cầu:
Không được cho nước mưa vào lán. che được kín càng tốt (nhưng phải chừa chỗ thoáng khí)
Nếu làm ngoài trời thì làm mái lá, nếu làm mái tôn phải làm cách 1 m để tránh nóng
Nếu làm dưới tán cây có thể làm bạt cho tiết kiệm (có thể trông chuối tạo bóng mát)
Nền tốt nhất dùng loại bao bì đựng gạo, loại này không tráng pe nên thoát nước tốt
Luống nuôi nên xây 3 hàng gạch bao quanh nhưng không nên tô ximăng (vì gạch không tô ximang sẽ ngăn ko cho trùn bò ra)
http://agriviet.com/home/threads/15...m-nuoi-trun-que-duoi-tan-cao-su#axzz2pLHRY3kx

cái bờ nếu không tô gạch mà dùng bạt được không bác.

bóc tem phát..!
bác ời đó là chuẩn bị chuồng trại còn cái việc chuẩn bị để bỏ Sinh khối thì sao hả bác..!
Thì thả vô lán nuôi, bang đều ra, để độ dày sinh khối tầm 7cm là được rồi( dày hơn càng tốt)

cái bờ nếu không tô gạch mà dùng bạt được không bác.
Bờ bạt cũng được nhưng trùn sẽ bò ra khi trời động mưa,hoặc có nước mưa tạt vào.
Bên mình cũng xài bờ bạt.
Nuôi quy mô thì bạt nó tiết kiệm được nhiều lắm, so với lượng trùn bò ra thì vẫn rẻ hơn
Còn nuôi ít thì làm gạch càng tốt

--------

bác nói kỉ thuật cho sinh khối vào khi nào? cho ăn như thế nào? ngày mấy lần? thu hoạch khi nào?...
Cái này khi nào qua trại mình chơi mình hướng dẫn cho, nói thì khó mô tả chứ nhìn phát hiểu liền.
Còn cho ăn thì tùy: 2 ngày ăn 1 lần, 3 ngày ăn 1 lần đều được.
Còn 1 ngày ăn 1 lần là trùn phải mạnh lắm (trên 1 kg/m2)

Last edited by a moderator:
nhìn vào luống nuôi thì làm sao để nhận biết khi nào cần cho ăn vậy bạn, phân rã ra như mùn cưa là có thể cho ăn tiếp được hả:bash:

nhìn vào luống nuôi thì làm sao để nhận biết khi nào cần cho ăn vậy bạn, phân rã ra như mùn cưa là có thể cho ăn tiếp được hả:bash:
Khi nào không thấy mịn mịn của phân bò, chỉ thấy xơ rơm là cho ăn luôn.
Rã như mùn cưa thì hơi đói

Có dùng phân gà cho ăn được ko bạn?? Nếu nuôi gà sàn, phía dưới là hố nuôi trùn, như vậy hố trùn luôn mát (có lồng gà phía trên che rồi, khi nào gà ị xuống thì trùn nó ăn luôn, ko biết là nó có sống như vậy được ko??

Có dùng phân gà cho ăn được ko bạn?? Nếu nuôi gà sàn, phía dưới là hố nuôi trùn, như vậy hố trùn luôn mát (có lồng gà phía trên che rồi, khi nào gà ị xuống thì trùn nó ăn luôn, ko biết là nó có sống như vậy được ko??
Cái này mình chưa thử. cũng có nghĩ về cái này, nhưng sẽ mất khoảng vài tháng để con trùn thích ứng với môi trường mới.
Nếu bạn thích thử thì mình tặng ít sinh khối về thử.
Có kết quả thì chia sẻ cho ae diễn đàn cùng tham khảo.

yêu cầu:
Em định nuôi trùn dưới tán cây có múi.em định bên dưới lót bạt còn bên trên em trùm bao nilon trắng mà ng trồng rau hay dùng dk k anh ơi.kỹ thuật có khó hơn k anh.em xin cảm ơn

Mình cũng đang nghiên cứu về con trun quế thấy lợi ích mà nó mang lại qủa thực là không nhỏ...cũng rất hứng thu nhưng do hoàn cảnh gd nên chưa làm được.ngoài bắc có người nuôi trùn rồi nhưng mình lại ở vùng quê xa thành thị nên việc tìm con giống và kiến thức qủa thực 1 vấn đề nan giải..

Back