Hướng dẫn nuôi superworm

Thông qua học hỏi kỹ thuật từ diễn đàn của Agriviet, Tui đã mày mò nuôi superworm hơn 2 năm qua, tuy chưa thể nói là thành công, nhưng có một số kinh nghiệm Tui muốn chia sẽ và nhận sự đóng góp của ACE. Đây chỉ là ý kiến cá nhân, nếu có gì không hợp ý với quý ACE xin vui lòng bỏ qua.

1. Những điều kiện để nuôi superworm:

- Nếu bạn có nhiều thời gian rãnh.
- Nếu bạn có mặt bằng trống mà không làm gì.
- Nếu bạn có thể tận dụng được nguồn rau xanh, hoa quả, hàng bông, khoai mỳ, ngô (bắp)...

Nếu bạn không có những lợi thế trên thì không nên nuôi làm gì, sẽ không có lời đâu, đừng tin vào những lời có cánh "dễ ăn" trên các diễn đàn mà lầm!

2. Điều kiện về chuồng trại và dịch hại.

(Tui sẽ viết tiếp sau).

Người viết: Trường Giang - SĐT: 0908477579.

ha, giờ lại đến giá sâu worm giảm nữa rồi, mới tháng trước còn 100k/kg...
kiểu này thì chỉ nên nuôi sâu làm 1 chuỗi cung cấp thức ăn cho kế hoach chăn nuôi của mình thôi.
mong là các bác nuôi sâu quản lý sâu tôt, ko cho sâu và bọ có điều kiện ra ngoài thiên nhiên...
bà con đọc tham khảo..
http://vnexpress.net/gl/doi-song/2011/11/dia-tan-cong-khu-dan-cu-tp-hcm/

giá kết

Còn một cách làm ổ đẻ cho bọ mà mình mới làm nè. Lấy bìa carton cắt 1 đoạn tùy thích nhưng phải cắt chiều mà nhìn vào có mấy cái lỗ đó. bạn cho keo lên trên dán thành từng chồng, cao thấp tùy thích, sẽ có vô số ổ đẻ cho bọ

cho mình hỏi mấy cái kết bít mua ở đâu vậy? giá bao nhiêu?

bạn lên thanh pho gần chợ lớn đó giá giờ khoảng trên 55ngàn 1 cái

--------

giá bao nhiu bạn cho mình biết được ko? mà bạn ở đâu? mình mua 100 g sâu ở ngoài tiệm giờ nuôi đc 3 thau sâu ùi, max hết chắc hơn 300, 400g , bọ vẫn đang đẻ. chắc 30 cái thì không đủ đợt sau này nữa. cho mình cái giá nha bạn

nếu múm nuôi 30 cái kết thì .bạn phải có trên 1000ngàn con bọ. mỗi cái cho 200con .vậy mỗi đợt bọ đẻ tốn 5 cái ( cứ 1 tuần tách bọ 1 lần) . cứ thế tới lần thứ 6 thì 5 cái đợt đầu có sâu bán rồi ( vì sau khi tách ra nuôi thêm 5 tuần là lớn rồi).với 200con bọ 1 cái khay thì khi bán mỗi khay sẽ đạt trọng lượng từ 800gam trở lên .chúc bạn thành công.
không chỉ thì thôi chỉ thì nên chỉ hết mới .

Last edited by a moderator:
Mình mới tham khảo về con này nên còn mù tịch lắm các bạn ơi:
Mỗi con bọ 1 vòng đời đẻ được bao nhiêu trứng vậy các bạn?
Trong thời gian thành nhộng thì nó có sử dụng thức ăn không?
sâu superworm và sâu gạo là hai con khác nhau hả?
Nuôi số lượng bao nhiêu 1 khay 0,5 m2?
?????????????????????????????????

các bác báo giá 20kg cho e nhé.tư vấn bảo quản làm sao sâu ko chết là ok.e chỉ mua đi bán lại.cho e hỏi 20kg sw thì nuôi bảo quản trong bao nhiêu chậu.ai có hàng có sms báo giá nhé

Bác cần 20kg ở tận HN, gửi đi sẽ chết nhiều, nếu ai muốn mua thì Tui bán tại trại nha: 70k/kg. Sâu giống (max size: 95k/kg), nhọng trắng: 300đ/con, bọ 400đ/con.

Tiền nào của đó, bây giờ sâu có thể nuôi bằng xác động vật chết ra con to béo trắng phếu nhìn rất ngon nhưng mầm bệnh không, cái nầy Tui không làm (sâu của Tui vàng rơm), khuyên chân thành là nên đến tại trại nuôi để mua hàng đúng chất lượng nha.

Về bảo quản thì vô tư, cho vào khay, chậu nhựa một lớp mỏng chùng 2 cm thì để đó cả tháng cũng không sao.

Các bạn không nên mua khay nhựa để nuôi sâu nữa, một cái khay (40*60 = 0.24m2) giá ở chợ lớn là 65k/cái. Trong khi bỏ ra khoảng 100k đóng khay gỗ nuôi sâu rất tiện lợi (0.5*1=0.5m2) sau mõi lần nuôi được từ 3 đến 5kg sâu tùy vào kỹ thuật ép bọ đẻ trứng và thời tiết.

Vài dòng với các bạn

biết là có thể bị hao hụt.chuyển 20kg ra hn thì hao hụt tầm bnhiu %20kg hả bác.bác có rết và rắn mối ko sms báo giá cho e thanks
Bác cần 20kg ở tận HN, gửi đi sẽ chết nhiều, nếu ai muốn mua thì Tui bán tại trại nha: 70k/kg. Sâu giống (max size: 95k/kg), nhọng trắng: 300đ/con, bọ 400đ/con.Tiền nào của đó, bây giờ sâu có thể nuôi bằng xác động vật chết ra con to béo trắng phếu nhìn rất ngon nhưng mầm bệnh không, cái nầy Tui không làm (sâu của Tui vàng rơm), khuyên chân thành là nên đến tại trại nuôi để mua hàng đúng chất lượng nha.Về bảo quản thì vô tư, cho vào khay, chậu nhựa một lớp mỏng chùng 2 cm thì để đó cả tháng cũng không sao.Các bạn không nên mua khay nhựa để nuôi sâu nữa, một cái khay (40*60 = 0.24m2) giá ở chợ lớn là 65k/cái. Trong khi bỏ ra khoảng 100k đóng khay gỗ nuôi sâu rất tiện lợi (0.5*1=0.5m2) sau mõi lần nuôi được từ 3 đến 5kg sâu tùy vào kỹ thuật ép bọ đẻ trứng và thời tiết.Vài dòng với các bạn

hỏi

a giang cho e hỏi là khi mình đã nuôi bọ thì có cần phải che kĩ ko? bọ nó có hay bay ra ngoài ko?

a giang cho e hỏi là khi mình đã nuôi bọ thì có cần phải che kĩ ko? bọ nó có hay bay ra ngoài ko?

--------

Này nhé, không cần hình, làm như vầy là đủ:

1. Lấy khay, xô, chậu... miễn là có thành lán (nhẵn) để bọ không bì ra được, thành cao từ 10cm trở lên.
2. Đổ cám gà, bắp mảnh vào trãi đều ra độ dầy khoảng 5mm là ok.
3. Đặt từng đoạn bả mía, hoặc vỏ dừa khô, hoặc giấy, hoặc các loại trên kết hợp thành lớp dầy khoảng 1 - 2 cm.
4. Bỏ trái cây hoặc hàng bông vào.
5. Bỏ bọ vào cho đẻ, thế thôi.

ở trên mặt khay mình co cần đậy cái gì lên để cho bọ nó khỏi bay ra ngoài ko?vd lồng bàn ,lưới chống muỗi

Chào anh Trường Giang.cãm ơn rất nhiều bài viết của anh về kỷ thuật nuôi sâu sw .Theo tôi biết thì sâu superworm này có trên bàn nhậu ở các quán côn trùng dưới dạng rang bơ .trông củng hấp dẩn lắm hihih nhưng tôi chưa dám thưởng thức hic

cám ơn anh nhiều lắm nhé e cũng làm như anh nhưng e chỉ thắc mắc là vỉ trứng hột vịt và bã mía thì cái nào hiệu quả hơn vậy anh?
chào bạn nguyenwafgroup:có phải bạn ở Q1 gần chợ bến thành ko?vậy bạn nuôi sâu và sản xuất tại nhà luôn à? vậy nuôi sâu nhiều như vậy chuồng trại có mùi hôi ko ?mình cũng chỉ mới nuôi thử nghiệm một ít cho ăn cám gà công nghiệp và rau cải .vẩn có mùi hôi của phân sâu lẩn thức ăn nồng mình sợ nhất điều này vì nhà phố sợ ảnh huởng môi truờng mong anh em chỉ giáo cách khắc phục cãm ơn rất nhiều

--------

Tặng bạn nguyenwafgroup vài tấm hình để bạn hình dung nè

Hình chụp bằng điện thoại nên hơi mờ bạn thông cảm hén.

* Anh Winwin79 nuôi bằng bả mía, vỏ dừa, giấy carton còn tui chỉ xài vỉ hột vịt. Bọ đen sẽ đẻ lên vỉ trứng hoặc đẻ trực tiếp xuống cám, cách này khi chuyển khay cho bọ sẽ tiện hơn chỉ cần nhấc vỉ trứng ra khay mới là xong.
Chào anh em.tôi cũng làm như cách bạn man_kg77 :nhưng mình ko sử dụng vĩ trứng vì chưa có nên tạm thời sử dụng các ống giấy cạcton từ các cuộn giấy vệ sinh làm nơi trốn cho bọ .mình thấy bọ đẻ trứng xuống lớp cám lót hơn 10 ngày là mình chuyển bọ sang khay khác bằng cách đem khay ra ánh sáng bọ sợ ánh sáng nên tự chui vô ống và mình chỉ việc đem ống giấy qua khay khác sau khi lót cám (lưu ý là ko phải ánh sáng mặt trời trực tiếp nhé .chỉ là ánh sáng trong nhà thôi) có gì anh em góp ý thêm cho phong phú chân thành cãm ơn.

--------

các bạn cho mình hỏi chút.mình cũng đang học nuôi con sâu này để có chút thu nhập.vì ở nhà phố ko có vuờn trại chu vi dự định nuôi chỉ ngang 3m dài 5m.là có thể nuôi đuợc ko ?và nó có ảnh huởng môi truờng như mùi hôi ấy và làm thế nào hạn chế mùi hôi của trại .mong anh em góp ý và giúp đở .cãm ơn nhiều

đây là sâu mealworm so sánh với superworm thì giống sâu này nhỏ hơn superworm rất nhiều .một người bạn ở Hải phòng tặng mình nuôi và gây giống thử

Mình thấy các bạn rất am hiểu cách nuôi superworm, các bạn cho mình hỏi: làm sao mình biết con bọ đã đẻ chưa nhỉ, vì mình thấy mấy bạn bảo là không thể nhìn thấy trứng sâu? Vậy làm cách nào đây bạn

Buồn thật

Coi bộ chẳng ai quan tâm đến vấn đề nuôi sâu rùi, chẳng ai thèm vào xem hay trả lời jup nữa, hic

Bọ đen sau khi thành trùng khoảng 2-3 ngày thì sẽ bắt cặp và khoảng 2-3 ngày nữa thì đẻ trứng, thời gian nhanh chậm tùy kỹ thuật chăm sóc. Trứng bọ bằng đầu to của kim khâu, trong veo nên rất khó thấy. Nếu chịu khó quan sát lúc bọ thò vòi trứng vào chỗ kín để đẻ thì sẽ thấy. Ở mấy câu trả lời trước hình như cũng đã có hình chụp của ổ trứng rồi, mời bạn xem lại topic.

Thật ra kỹ thuật nuôi sâu superworm hiện giờ cũng nhiều người biết rồi nên không còn nhiều người quan tâm nữa. Bạn muốn biết thêm gì thì cứ hỏi hoặc pm vô inbox mình sẽ giúp cho.

Bọ đen sau khi thành trùng khoảng 2-3 ngày thì sẽ bắt cặp và khoảng 2-3 ngày nữa thì đẻ trứng, thời gian nhanh chậm tùy kỹ thuật chăm sóc. Trứng bọ bằng đầu to của kim khâu, trong veo nên rất khó thấy. Nếu chịu khó quan sát lúc bọ thò vòi trứng vào chỗ kín để đẻ thì sẽ thấy. Ở mấy câu trả lời trước hình như cũng đã có hình chụp của ổ trứng rồi, mời bạn xem lại topic.

Thật ra kỹ thuật nuôi sâu superworm hiện giờ cũng nhiều người biết rồi nên không còn nhiều người quan tâm nữa. Bạn muốn biết thêm gì thì cứ hỏi hoặc pm vô inbox mình sẽ giúp cho.

Thật là cám ơn bạn, và mong đc làm quen với bạn, hjhj vui quá, vui quá

--------

Mình loay hoay mãi cũng không biết nhắn tin vào box ởnchoox nào,trang web này quả thật mình mù tịt, không biết use gì hết trơn ak,mchans quá đi

--------

Nick yahoo của mình: huongngoclan_phamle@yahoo.com.vn
Nick facebook: Pé Thía

Hân hạnh làm quen mọi người!

Last edited:
Bình cho hỏi con Đồi mồi giá như thế nào vậy? có thấy ai buôn bán chưa? mục đích của mình chơi kiểng!

pnTOPPt

có ai giúp em với !mẻ worm đâu tiên tự lăng đùng ra chết ... worm bỏ ăn hay lột dang dỡ lăn ra chết hàng lọat:1^: nhiệt độ phòng em có 30c ah độ ẩm 60% hix hix ko biết chết vì sao nữa:1^:. Ai giúp em với!

Back