Hướng dẫn nuôi superworm

Thông qua học hỏi kỹ thuật từ diễn đàn của Agriviet, Tui đã mày mò nuôi superworm hơn 2 năm qua, tuy chưa thể nói là thành công, nhưng có một số kinh nghiệm Tui muốn chia sẽ và nhận sự đóng góp của ACE. Đây chỉ là ý kiến cá nhân, nếu có gì không hợp ý với quý ACE xin vui lòng bỏ qua.

1. Những điều kiện để nuôi superworm:

- Nếu bạn có nhiều thời gian rãnh.
- Nếu bạn có mặt bằng trống mà không làm gì.
- Nếu bạn có thể tận dụng được nguồn rau xanh, hoa quả, hàng bông, khoai mỳ, ngô (bắp)...

Nếu bạn không có những lợi thế trên thì không nên nuôi làm gì, sẽ không có lời đâu, đừng tin vào những lời có cánh "dễ ăn" trên các diễn đàn mà lầm!

2. Điều kiện về chuồng trại và dịch hại.

(Tui sẽ viết tiếp sau).

Người viết: Trường Giang - SĐT: 0908477579.

Do dư lượng thuốc sâu trong rau củ quả cho sâu ăn đo bạn, tui cũng bị 1 lần, ra đi gần 20kg. Vây nên nhớ rửa rau trước khi cho sâu ăn, đặc biết là bắp cải.

Do dư lượng thuốc sâu trong rau củ quả cho sâu ăn đo bạn, tui cũng bị 1 lần, ra đi gần 20kg. Vây nên nhớ rửa rau trước khi cho sâu ăn, đặc biết là bắp cải.

vậy hả anh man_kg77 vậy số em đen rồi .anh man_kg77 co yahoo mess ko co giúp em 1 số kinh nghiệm về sưpeworm đc ko ạ.nếu anh có 1 chút thời gian .IM yahoo em hey_babyqn@yahoo.com.em xin chân thành cám ơn!

Anh Giang oi cho em hoi con bo den minh de cho vao khay de bao nhieu ngay thi tach bo ra duoc ha anh

Anh Giang oi cho em hoi con bo den minh de cho vao khay de bao nhieu ngay thi tach bo ra duoc ha anh
Tuỳ lượng trứng và sâu con nhiều hay chưa ? Vì ko phải ai cũng có số lượng bọ và cách chăm sóc giống nhau nên bạn tuỳ cơ ứng biến à, lấy tay khơi khơi nếu thấy chỗ nào cũng có sâu con khá khá rồi thì tách bọ sang khay khác.

Cảm ơn các ae về sự chia sẽ những kinh nghiệm quý báo của mọi người.Xin cho hỏi,khi bắt bọ sang khai khác thì mình làm như thế nào cho nó đơn giản và tiện lợi nhất vậy?Xin cảm ơn các ae nhiều lắm...!

Đây là loại côn trùng không thích ánh sáng,bạn đưa chúng ra nơi có ánh sáng thì bọn chúng sẽ tìm đến nơi nào tối ....cứ thế mà hốt chúng thôi....

dạ em chào các anh , em định nuôi sâu worm và nhân giống , em cũng đọc hướng dẫn cũng hiểu được ít nhiều rồi , các anh cho em hỏi xíu là lúc mình ép sâu thành nhọng thì mình có cần cho sâu ăn và đây nắp ống lại ko anh , và mình cho bọ ăn gì tốt nhất , mấy cái khây đựng trứng cho bọ đẻ mình có thể thay thế = những thứ khác ko anh, em ở Q.Bình Thạnh có thể mua những thứ đó ở đâu gần , và cho em hỏi là cám gà mình mua ở đâu ah , em xin cảm ơn các anh nhiều

nuoi con bua cui

Co bác nào biết kỹ thuật nuôi con bữa củi không cho e chút kinh nghiệm thank các bác nhiều !

cần hỏi thêm về nuôi superworm

em đang tính nuôi con sâu này,nhưng còn phân vân lắm,không biet em ở phú yên có nác nào tiện đường bán giống cho em không.
Một vấn đề nữa muốn hỏi bác nuoide,mỗi khi sang gộp lại các chậu lại với nhau bác sang bằng cách nào vậy,sâu con lúc nhúc làm sao mà vợt vậy bác,cảm ơn bac nhiều,topic rất hay va hữu íchB)

--------

Mình góp ý chỗ này chút... Nuôi chơi để cả tháng như trên ko sao đâu. Nuôi thương mại tuần hơn tuần nên sang chậu để kích thước đồng đều hơn.... Cái này nhiều người cứ sợ vỡ trứng chứ .... Bác cứ nuôi tầm 5-10 chậu ... Mỗi chậu 200 con như trên ... 7-10 ngày sang chậu đồng loạt ... Mang hết sâu và vật dụng leo trèo sang chậu khác ... Ta dồn 5-10 chậu này lại làm một .... Và kết quả ... Sâu có độ chênh lệch to nhỏ rất thấp ...mà lại hiệu quả ... bởi vì lượng sâu nhiều,đồng lứa.... cho rau củ vào nó chơi ào ào ... Tầm ngoài 20 ngày tuổi ...cho rau vào nhìn nó ăn thì hơi bị thích ...ước lượng được mức rau cỏ ... 1-3 ngày cho vào khi thấy sâu ăn hết là rất khoái .... Bác nào nuôi Bọ ít,dẫn đến sâu ít.... Vứt rau vào nó ăn không hết .... cảm giác chán nản lắm ..
em thấy trên mạng có clip hướng dẫn bắt con bố mẹ sang khay khac bằng cách lấy vợt rồi đổ cám ra lọc con bố mẹ,thấy cám bị xáo trộn nhiều.em thắc mắc mãi không biết con sâu bố mẹ có đẻ ở trên cám không va khi xáo trộn rất nhiều thì trứng nó có sao không,con nếu cho sâu bố mẹ đẻ trong vỉ trứng thì khi bắt con bố mẹ sang khay khác bằng cách nào,vì em nghĩ nếu khay trứng có bóng tối rồi thì con bố mẹ cứ núp dưới đó mà lấy khay trứng ra em lại sợ làm vỡ hết trứng.nếu nói theo cách anh nuôide thì chẳng biết khi gộp 5-10 khay lại với nhau như thế nào nhỉ,chẳng lẽ đổ tất cả cám lại với nhau thi nhiều quá mà bắt bằng tay thì con bé li ti bắt làm sao.Sự thật thì năm nay em mới 19 tuổi đang định lập thân lập nghiệp và rất cần kỹ thuật để nuôi sâu cho tắc kè ăn(em chuẫn bị nuôi tắc kè).em cũng nuôi dế nữa nhưng lại chết khá nhiều(nuôi bằng thùng catton)và có mùi hôi,rất cần sự giúp đỡ quan tâm của các anh các bác cho em út này.

Last edited by a moderator:
khi sâu đã đủ tuổi hoá thành nhộng thì kg cần ăn gì nữa...lúc đó ta bỏ vào ống để chúng lột xác thành nhộng,sau đó sẽ lột 1 lần nữa để thành bọ...nếu đậy nắp thì phải có lổ thoát hơi....

chẳng lẽ đổ tất cả cám lại với nhau thi nhiều quá mà bắt bằng tay thì con bé li ti bắt làm sao.Sự thật thì năm nay em mới 19 tuổi đang định lập thân lập nghiệp và rất cần kỹ thuật để nuôi sâu cho tắc kè ăn(em chuẫn bị nuôi tắc kè).em cũng nuôi dế nữa nhưng lại chết khá nhiều(nuôi bằng thùng catton)và có mùi hôi,rất cần sự giúp đỡ quan tâm của các anh các bác cho em út này.

Link: http://agriviet.com/home/threads/66008-Huong-dan-nuoi-superworm#ixzz2Aw8qjof0

Em đổ cám ít thôi,mỏng nửa cm cũng được ... vì sâu để 1 -2 tuần những con nở đầu tiên cũng bé tẹo teo ,,, cho nhiều cám chỉ tổ nhanh mốc ... như vậy em gộp nhiều chậu lại sẽ có lượng cám dày như ý .. có người nuôi 2-3 cm cám ... nhưng có người nuôi dày hơn ... Anh vừa nhổ răng hàm đau mấy hôm nay nên ko gõ nhiều được . Lúc nào rảnh anh viết bài nuôi sâu bằng phân dế cho ...cách này tiết kiệm lắm ...

anh nuoide noi cho em biết khi nuôi sau con được thời gian thì trong khay chỉ còn phân sâu không ah vậy có nên sàn bỏ phân sâu rồi đổ cám mới vào không vậy anh vì em đã sàn 1 lần rồi nhưng không biết làm sao mà sâu chết hàng loạt dù là cám mới hoàn toàn . Xin anh chỉ giúp thank

Sâu bạn chết ko phải do cám mà do quá trình sàng .... Muốn chuyển chậu hoàn toàn bạn cứ đổ cám đầy đủ vào chậu mới . Sau đó lấy miếng gỗ kê sao cho cao hơn cám 1-2 cm . Bạn dùng một miếng bìa các tông quây tròn đủ để đổ sâu cũ và phân vào ... Bạn đổ vào đấy . Miếng bìa quây tròn này có đường kính bé hơn đường kính chậu nuôi ... Khi sâu ngửi thấy mùi cám,và rau nó sẽ bò ra khỏi miếng bìa quây tròn này và rơi xuống chậu sâu mới ... Đây là cách sang chậu ko ảnh hưởng đến sâu non dễ chết . Để 1 -2 ngày là sâu bò hết xuống thôi.

Trên là cách thay thức ăn hoàn toàn mới . Thực ra có thể bổ xung bằng ngô xay vỡ ( ko xay nát) . Ngày xưa nuôi mình làm như thế . Muốn bổ sung cám thì dùng ngô vỡ hạt to vứt vào đống phân .Sau sẽ tìm và ăn hết . Chứ mình ko dùng cám mịn . Bởi cám mịn cho vào sâu quẩy cho tan nát cùng với phân ... tỉ lệ hao hụt vẫn có

bác nuôi dế ơi!

em hơi thắc mắc là đổ cám như vậy sâu non bị cám đè lên có ngoi lên được không hay là bị chết ngạt.anh mới nhổ răng hả,vậy chúc anh mau khỏe nha.em muốn làm quên với anh mà gửi email lại không được không biết làm sao nữa

--------

không biết tại sao lại không gửi email cho bác được.nếu bác rãnh thì mong làm quen với bác tại email này boylehongphong_py@yahoo.com.vn

bạn cứ yên tâm làm đi ,không sao đâu . Xưa mình làm thế khi chậu nuôi chẳng may bị mốc lưng chừng nửa đoạn ... lúc 3-4 tuần gì đó ... phải chuyển mà ko muốn giữ lại cái mốc meo trong chậu ... chỉ cần ngừng cho rau 2 hôm rồi làm như mình hướng dẫn . Đói nước sâu bò lên trên mặt,ngửi thấy mùi nước ở dưới là bò xuống lớp cám mới ngay

e cung xin góp 1 chút là lúc bọ đẻ trứng chỉ cần cho trái cây có nước nhiều là được tốt nhất là dưa leo cắt làm đôi cho an cả tuần cũng ko hư hay mốc gì hết rồi thay trái khác chứ em nghĩ bỏ nước vào ko cần thiết làm cám dễ bị mốc thôi

Cho sâu ăn thơm trước mấy ngày trước khi xuất bán mới có được con sâu vàng tươi vậy anh . Sao em thấy người ta nuôi con sâu mạnh mẽ còn em nuôi sao no yếu xìu ah anh có cách nào giúp em với thank man-kg

Em đổ cám ít thôi,mỏng nửa cm cũng được ... vì sâu để 1 -2 tuần những con nở đầu tiên cũng bé tẹo teo ,,, cho nhiều cám chỉ tổ nhanh mốc ... như vậy em gộp nhiều chậu lại sẽ có lượng cám dày như ý ..

ý em hỏi là gộp lại nhiều chậu thì cám sẽ đè lên sâu non như vậy sâu có bị ngạt thở hay bị đè chết không?Vì phải đổ 5-10 chậu lại với nhau thì những chậu đầu tiên sâu non sẽ bị nằm ở phía dưới

--------

bạn cứ yên tâm làm đi ,không sao đâu . Xưa mình làm thế khi chậu nuôi chẳng may bị mốc lưng chừng nửa đoạn ... lúc 3-4 tuần gì đó ... phải chuyển mà ko muốn giữ lại cái mốc meo trong chậu ... chỉ cần ngừng cho rau 2 hôm rồi làm như mình hướng dẫn . Đói nước sâu bò lên trên mặt,ngửi thấy mùi nước ở dưới là bò xuống lớp cám mới ngay

sau khi sâu bò xuống hết rồi thì hốt lớp cám cũ bị mốc hay phân sâu ở trong tấm giấy catton cuộn tròn đi phải không anh.Mà sâu leo trên tấm giấy thẳng đứng cũng được hả?

Back