• Hướng dẫn nuôi superworm

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 28/9/11

1. d32a1994

d32a1994

Nghề nghiệp:
      nong dan
      em tưởng anh hoàngtg78 biết cả rồi? vẫn phải hỏi báchai à?

--------

vỏ trấu thì em đã thấy nhiều người dùng rồi,xơ dừa xay quả khó kiếm thật.bã đậu thì nhiều mà

--------

Gửi bởi Hai764112
      tôi chỉ nuôi vài chục con nên chưa thấy bệnh gì. chỉ có vài con bị chết vì tắc kè rừng bắt về bị nhát và bỏ ăn rồi gầy yếu không giành ăn lại mấy con khác nên die. Có lẽ vì mật độ nuôi thưa nên chưa thấy phát sinh bệnh. Tôi cho ăn sâu Supper là chính.
      em cũng đang định nuôi sâu worm cho tắc kè ăn đây,nhưng không biết cho ăn như thế nào?sâu thì không bò nhiều như côn trùng,thả dưới nền thì sợ bẩn,tắc kè ăn vào sợ thành bệnh,đóng máng cho ăn thì sợ con ăn được con không ăn được.phân vân lắm,mong bác chia sẽ cho ít kinh nghiệm được không

Link : http://agriviet.com/home/threads/112953-cho-toi-hoi-ve-con-tac-ke/page2#ixzz2C1Ua6OUW
      bachai764112 chỉ giup em ^^

Last edited: 12/11/12
    2. Hai764112

Hai764112 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Họa Viên Kiến Trúc
      Vỏ trấu tạo độ thông thoáng khá tốt nhưng nhược điểm là không hút ẩm và khó khăn trong việc sàn thu hoạch sâu. Rau củ thì tốt nhất nên dùng củ quả nhu cà rốt, củ sắn, củ mì, bắp cải . . . vì để tương đối lâu không thối rữa (sắt lát nhé). Vỏ khớm, thơm dùng cũng được nhưng để ít thôi vì chứa nhiều nước dễ làm ẩm mốc. Mình không dùng rau muống, rau lang nên không trả lời bạn được. Cám gà chỉ dùng để cho sâu ăn, không nên để nhiều vì cám nặng làm chất độn bị chạt lại, thiếu độ xốp, sâu con dễ chết và để nhiều cám gạo sâu ăn chưa hết thì cám đã mốc dễ làm chết sâu non đồng thời làm tăng chi phí. Nếu chỉ nuôi ít để dùng thôi thì dùng cám gà con là được, Bả đậu thì mình nói là để cho người nuôi số nhiều, mỗi ngày có thể cho ra 5-7 kg sâu thì nên dùng để giảm chi phí và tăng trọng cho sâu. Sâu ăn bả đậu khi vận chuyển cũng ít tiết nước hơn cho ăn cám gà và rau củ quả. Chất độn tơi xốp và dày để tạo nơi trú ẩn và hút ẩm là chính. Đấy là theo kinh nghiệm mình nuôi, mong các bạn chia sẽ.

Cho tắc kè ăm sâu thì bạn để sâu vào máng hoặc cái thau nhựa rộng, thành thấp (khoảng 5cm. Chỉ để sâu sàn sạch nó sẽ bò lung tung, tắc kè đến đốp ngay, lần đầu thì có con chưa biết ăn, ăn vài lần rồi chúng sẽ nghiện, và thành thói quen, chỉ ăn mồi trong thau đó thôi. Chỉ cần bạn để thau không vào chúng cũng đến tìm thức ăn. Tắc kè mình thì 1 tuần mới cho ăn 1 lần, để chúng đói tí sẽ ít bệnh tật hơn.Tắc kè không chỉ ăn côn trùng thôi đâu, nó còn ăn cả cơm nguội nữa đấy. Chúc bạn nuôi thành công.

Last edited: 13/11/12
    3. hoangtg78

hoangtg78 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      chan nuoi
      Có ai mà biết hết được bác mình phải học hỏi kinh nghiệm từ nhiều người mới áp dụng cho mình chứ

4. nongdantanuyen

nongdantanuyen Nhà nông nghiệp dư

Cam ơn ban nha

5. d32a1994

d32a1994

Nghề nghiệp:
      nong dan
      rất cảm ơn bác đã chia sẽ kinh nghiệm quý báu!
      trân trọng

6. d32a1994

d32a1994

Nghề nghiệp:
      nong dan
      à ,còn vấn đề này nữa em hơi thắc mắc.Bác cho ăn 1 tuần có một lần như thế có ít quá không bác.mà mỗi con tắc kè bác cho ăn khoảng bao nhiêu % trọng lượng của nó(cụ thể là mấy con sâu).em định cho ăn 2 ngày 1 lần không biết có ổn không?à,bác biết cách cho tắc kè ăn hay uống thêm vitamin,khoáng chất hay thuốc phòng bệnh kháng sinh không bác.em có ý kiến là lấy mấy thứ đó cho sâu ăn rồi mới cho tắc kè ăn không biết có đúng không?mong bác chỉ giúp!

1 person likes this.
    7. sockinlove

sockinlove Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      buôn bán
      Help

cám gà con để nuôi sâu con có thể mua ở đâu vạy mấy cậu ? mình đang cho sâu ăn bằng thức ăn cho chim nó lên móc quá trời :020: . Mình nghe nhiều bạn nói (cám gà con ) là loại cáp (vỏ trấu) không bik đúng ko nửa :09(1): . vì loại cám này khá to , khi xay lúa cho ra loại cám này! mong cac bac giúp với :9^:

8. gaasilperumy

gaasilperumy Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nuôi ga
      A post lên ít hình xem đi a nghe a nói tui hứng thú wa.

9. shevalinho

shevalinho Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh vien
      thu mua

cho em hỏi cái ai thu mua sâu Superworm tại TPHCM ko ạ? em đang tập tành nuôi sâu mà không có đầu ra! Xin các anh chị chỉ giúp

10. shevalinho

shevalinho Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh vien
      Gửi bác Hai764112 :
      -Tình hình là nhà em đang nuôi sâu theo mô hình giống bác..Kinh nghiệm còn ít quá nên số lượng sâu chết khá nhiều (rất xót).Nên qua topic này cũng xin được học hỏi kinh nghiệm của bác một số điều,mong bác chỉ giúp.

+ Đất nền nuôi em cũng dùng sơ dừa.Nhưng em không biết nên rải lớp sơ dừa dày khoảng bao nhiêu là vừa ? Vì sợ dày quá,sâu sẽ chết do nhiệt độ từ chúng sinh ra (Nóng).
      + Bã đậu em cũng có sử dụng.Em trộn chung với cám gà,với tỉ lệ cám gà < bã đậu.Nhưng hiện tại do sâu chết quá nhiều, phát nản với kinh phí quá nên cũng toàn xài bã đậu.Có pha chút cám bắp. Cho hỏi là : Bã đậu mang về có cần phơi cho khô không? 1 ngày em cho ăn có 1 lần thôi nên không biết liệu bã đậu có bị thúi hay mốc lên không?
      + Và cuối cùng là về vấn đề cho ăn các thức ăn động vật như cá khô,thịt,côn trùng chết.Theo bác nên như thế nào?

Cám ơn bác rất nhiều

11. winwin79

winwin79 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nhan vien
      Lâu quá mới trở lại diễn đàn, thấy Anh em bàn luận về superworm xôm tụ quá...nhưng ở thị trường TP HCM đông người cung cấp... thành một đại dương đỏ đầy cá mập, nuôi bán hết thơm rồi...

Xin giới thiệu 1 đại dương xanh mới đây:
      Từ hôm nay có bán BỌ ĐUÔI KÌM (chủng màu đen), giá 1000 vnđ/con.

Công dụng: Là loài thiên địch chống các loại sâu hại mía, rau, bọ hại dừa, riệp hại cây ăn quả... giúp giảm sử dụng thuốc bảo vệ thực vật, bảo vệ môi trường... dựa trên nhiều nghiên cứu khoa học không phải Tui tự phán đâu.

Anh/Chị nào chưa biết BỌ ĐUÔI KÌM thì nhờ Anh Gút chỉ nhé.

Cảm ơn và chúc Anh/Chị nhiều sức khoẻ, nuôi trồng thuận lợi, buôn bán may mắn.

Tags: