Hướng dẫn nuôi superworm

Thông qua học hỏi kỹ thuật từ diễn đàn của Agriviet, Tui đã mày mò nuôi superworm hơn 2 năm qua, tuy chưa thể nói là thành công, nhưng có một số kinh nghiệm Tui muốn chia sẽ và nhận sự đóng góp của ACE. Đây chỉ là ý kiến cá nhân, nếu có gì không hợp ý với quý ACE xin vui lòng bỏ qua.

1. Những điều kiện để nuôi superworm:

- Nếu bạn có nhiều thời gian rãnh.
- Nếu bạn có mặt bằng trống mà không làm gì.
- Nếu bạn có thể tận dụng được nguồn rau xanh, hoa quả, hàng bông, khoai mỳ, ngô (bắp)...

Nếu bạn không có những lợi thế trên thì không nên nuôi làm gì, sẽ không có lời đâu, đừng tin vào những lời có cánh "dễ ăn" trên các diễn đàn mà lầm!

2. Điều kiện về chuồng trại và dịch hại.

(Tui sẽ viết tiếp sau).

Người viết: Trường Giang - SĐT: 0908477579.

Bạn lấy miếng bìa cứng ... dùng tay bẻ cho lõm như chiếc chảo rang cũng được ... đổ vào giữa,nó tự bò ra xung quanh,,,chỉ cần làm sao cho phân,cám mốc ko trôi ra ngoài rơi xuống dưới là dc mà

bây giờ em đã hiểu

thế mà em cứ tưởng...^^.bây giờ em hiểu rồi.công nhận kinh nghiệm của anh thâm hậu thật.nhưng ví dụ sâu có bị cám đè lên trên thì sâu có ngoi lên được hay có bị làm sao không anh?
các bác giúp em topic nay với "AI BIẾT CÁCH CHỮA BỆNH CHO DẾ" thank các bác nhiều!!!

Anh nuoide oi xin anh cho em biết khi minh nuôi sâu con tối mình có cần để đèn cho sáng hay không chứ em đang nuôi sâu con được chừng 3tuần thì sâu bắt đầu nằm trơ ra rồi chết em không biết tại thiếu ánh sáng hay không vì tối em tắt đèn tối thui ah thank anh

--------

Xin anh nuoide tư vấn dùm em cách nuôi sâu con cho khỏe mạnh không bị chết nửa đường thank bac

Last edited by a moderator:
Nuôi Sâu tối không sao đâu bạn ... Mình xem clip nuôi sâu của TQ họ còn lấy lưới nông nghiệp che xung quanh trại để phòng địch hại và che tối khu vực nuôi

Sâu bạn nằm chết . Bạn có chắc chắn chế độ chăm sóc của bạn có đầy đủ nước cho sâu không ? Rau củ bạn cho ăn là loại nào,,mấy ngày cho ăn một lần?

Anh nuoide oi em cho an dua leo hang ngay cứ hết dưa là em cho an tiếp nhưng khi cấy bọ vào cho đẻ thì em trộn cám gạo với thức ăn không biết có ảnh hưởng gì không anh

Bạn xem mấy bài viết hướng dẫn nuôi sâu bằng dưa leo,cà rốt,khoai tây ở trên mạng đúng ko?

Mấy loại đó giá thành cao . Bạn nên dùng những loại rau mọng nước,nhưng có giá thành thấp để nuôi . Dưa leo chỗ mình thấp nhất cũng 10.000 mà loại đó cũng nhanh hỏng lắm ... Bạn dùng rau cải mọng nước,cùi dưa hấu màu xanh cho rẻ

em trộn cám gạo với thức ăn không biết có ảnh hưởng gì không anh

Link: http://agriviet.com/home/threads/66008-Huong-dan-nuoi-superworm#ixzz2BYRuGhG0

Mình thấy cám gạo ko tốt bằng ngô hạt xay ... Tiền giang gần vựa lúa nên bạn dùng cám gạo . Trong cám gạo mới xay đó vẫn có độ ẩm nhất định ... KHi nuôi có thể nhanh mốc,vón cục ... Khi cám ẩm,vón cục,mốc ...bị biến chất ,mùi ko hấp dẫn ,sâu ko khoái ăn.

Mình nuôi sâu chỉ thích cám ngô vàng xay mịn . Nếu có trộn cám gạo xay tỉ lệ cũng ko quá 50 . Chỉ dùng vài lần thấy ko hiệu quả nên chuyển luôn.

Bạn thử thay chất nền nuôi bằng cám ngô,rau xanh mọng nước . Khi sâu nhỏ cho vừa phải,khi cho ăn nên cắt vát chéo để tăng độ tiếp giáp nhiều nước cho sâu dễ tiện hút,... Khi sâu lớn thì cho nhiều hơn và sâu cũng ăn triệt để hơn...

Nuôi đến 3 tuần mà chết bạn cần xem lại chất nền nuôi sâu ( cám) có mùi khó chiu,vón cục,thiu không ? Mình đoán đây cũng là nguyên nhân đấy . Bạn xem lại nhé

Và nhớ bổ sung chất đạm cho sâu bằng: cá khô,dế chết,bất cứ con gì chết như thạch sùng,cá,ốc,thịt,kể cả chuột chết,gián ....Nhớ cho vừa phải với sức ăn của sâu để tránh mùi ...

Còn một điều này nữa anh nuoide oi sâu nó bỏ ăn để dưa leo vào qua ngày hôm sau vẫn còn nguyên lúc sâu còn nhỏ thì bỏ bao nhiêu là hết bấy nhiêu không hiểu vì lý do gì xin anh chỉ dùm em

AE nuôi sâu làm kinh tế thì phải có thời gian rảnh để đầu tư cho nó, sâu này không khó nuôi nhưng phải chăm sóc cho ăn hàng ngày. Nếu nuôi số lượng nhiều thì không cần rau củ quả gì ráo, không cần dùng cám úm gà luôn, để giảm chi phí sản xuất theo mình nên dùng sơ dừa xay làm chất độn, thức ăn cho sâu thì dùng bả đậu nành 3k-5k đồng/kg (phụ phẩm của lò nấu đậu hủ), ngày cho ăn hai đến ba lần là ok, sâu sẽ lớn nhanh, nặng cân mà chi phí thức ăn rất thấp (chỉ cực công thôi), cần nhất là cho ăn ít thôi, định lượng sao cho sâu ăn hết lượng bả đậu trong 6-8h, không nên để nhiều gây ẩm sâu sẽ chết hết. Sâu này tuyệt đối cần khô ráo mặc dù chúng tiết rất nhiều nước.

bác Hai764112 có phương pháp mới nghe lạ quá nhỹ,cho ăn bã đậu chắc không cần cho uống nước nữa,chỉ sợ làm như thế sẽ ảnh hưởng đến môi trường nuôi gây ẩm mốc do lượng nước dư thừa trong bã đậu thấm xuống chất độn.Nhưng mà một ngày mình phải cho ăn đến 2,3 lần hở bác,sao không dồn vào cho ăn một lần,có phải bác sợ để lâu cho nhiều sâu ăn không hết?bác có thể chia sẽ chi tiết với anh em về phương pháp này không?
Trân trọng

ok chiêu này của bac Hai764112 quả nhiên là tiết kiệm chi phí tối đa lời cao nhưng không biết thưc tế thế nào ?

bác Hai764112 có phương pháp mới nghe lạ quá nhỹ,cho ăn bã đậu chắc không cần cho uống nước nữa,chỉ sợ làm như thế sẽ ảnh hưởng đến môi trường nuôi gây ẩm mốc do lượng nước dư thừa trong bã đậu thấm xuống chất độn.Nhưng mà một ngày mình phải cho ăn đến 2,3 lần hở bác,sao không dồn vào cho ăn một lần,có phải bác sợ để lâu cho nhiều sâu ăn không hết?bác có thể chia sẽ chi tiết với anh em về phương pháp này không?
Trân trọng

Thực chất nuôi sâu không cho uống nước bạn ạ, Cho ăn rau củ để bù nước. Cho ăn bả đậu thì ngày cho ăn 3 lần để sâu ăn hết và không gây ẩm, mốc chất độn. Sâu này tuyệt đối phải khô ráo, nên bả đậu cũng phải để ráo.

ok chiêu này của bac Hai764112 quả nhiên là tiết kiệm chi phí tối đa lời cao nhưng không biết thưc tế thế nào ?

Thực tế thì làm thử thì biết ngay. Đảm bảo hiệu quả.

Nếu nuôi số lượng nhiều thì không cần rau củ quả gì ráo, không cần dùng cám úm gà luôn, để giảm chi phí sản xuất theo mình nên dùng sơ dừa xay làm chất độn, thức ăn cho sâu thì dùng bả đậu nành 3k-5k đồng/kg (phụ phẩm của lò nấu đậu hủ).
Nếu không dùng sơ dừa xay mình thay bằng trấu được không ? Thức ăn dùng thì dùng mì ăn liền vụng ngâm cho nở để khô nước rồi cho ăn được không bả đậu thì khó tìm quá còn rau củ để sâu lấy nước thì mình dùng rau muống được không hay tất cả các loại rau mình tìm được đều cho sâu dùng được nhà có nhiều vỏ khóm (dứa) cho sâu ăn được không ?. Thank bac hai764112

--------

Theo bac hai764112 thì sâu cho ăn thức ăn gà con mà có chất tăng trọng nhiều có làm sâu bị chết không ?

em tưởng anh hoàngtg78 biết cả rồi? vẫn phải hỏi báchai à?

--------

vỏ trấu thì em đã thấy nhiều người dùng rồi,xơ dừa xay quả khó kiếm thật.bã đậu thì nhiều mà

--------

Gửi bởi Hai764112
tôi chỉ nuôi vài chục con nên chưa thấy bệnh gì. chỉ có vài con bị chết vì tắc kè rừng bắt về bị nhát và bỏ ăn rồi gầy yếu không giành ăn lại mấy con khác nên die. Có lẽ vì mật độ nuôi thưa nên chưa thấy phát sinh bệnh. Tôi cho ăn sâu Supper là chính.
em cũng đang định nuôi sâu worm cho tắc kè ăn đây,nhưng không biết cho ăn như thế nào?sâu thì không bò nhiều như côn trùng,thả dưới nền thì sợ bẩn,tắc kè ăn vào sợ thành bệnh,đóng máng cho ăn thì sợ con ăn được con không ăn được.phân vân lắm,mong bác chia sẽ cho ít kinh nghiệm được không

Link : http://agriviet.com/home/threads/112953-cho-toi-hoi-ve-con-tac-ke/page2#ixzz2C1Ua6OUW
bachai764112 chỉ giup em ^^

Nếu không dùng sơ dừa xay mình thay bằng trấu được không ? Thức ăn dùng thì dùng mì ăn liền vụng ngâm cho nở để khô nước rồi cho ăn được không bả đậu thì khó tìm quá còn rau củ để sâu lấy nước thì mình dùng rau muống được không hay tất cả các loại rau mình tìm được đều cho sâu dùng được nhà có nhiều vỏ khóm (dứa) cho sâu ăn được không ?. Thank bac hai764112

--------

Theo bac hai764112 thì sâu cho ăn thức ăn gà con mà có chất tăng trọng nhiều có làm sâu bị chết không ?

Vỏ trấu tạo độ thông thoáng khá tốt nhưng nhược điểm là không hút ẩm và khó khăn trong việc sàn thu hoạch sâu. Rau củ thì tốt nhất nên dùng củ quả nhu cà rốt, củ sắn, củ mì, bắp cải . . . vì để tương đối lâu không thối rữa (sắt lát nhé). Vỏ khớm, thơm dùng cũng được nhưng để ít thôi vì chứa nhiều nước dễ làm ẩm mốc. Mình không dùng rau muống, rau lang nên không trả lời bạn được. Cám gà chỉ dùng để cho sâu ăn, không nên để nhiều vì cám nặng làm chất độn bị chạt lại, thiếu độ xốp, sâu con dễ chết và để nhiều cám gạo sâu ăn chưa hết thì cám đã mốc dễ làm chết sâu non đồng thời làm tăng chi phí. Nếu chỉ nuôi ít để dùng thôi thì dùng cám gà con là được, Bả đậu thì mình nói là để cho người nuôi số nhiều, mỗi ngày có thể cho ra 5-7 kg sâu thì nên dùng để giảm chi phí và tăng trọng cho sâu. Sâu ăn bả đậu khi vận chuyển cũng ít tiết nước hơn cho ăn cám gà và rau củ quả. Chất độn tơi xốp và dày để tạo nơi trú ẩn và hút ẩm là chính. Đấy là theo kinh nghiệm mình nuôi, mong các bạn chia sẽ.

em tưởng anh hoàngtg78 biết cả rồi? vẫn phải hỏi báchai à?

--------

vỏ trấu thì em đã thấy nhiều người dùng rồi,xơ dừa xay quả khó kiếm thật.bã đậu thì nhiều mà

--------

Gửi bởi Hai764112
tôi chỉ nuôi vài chục con nên chưa thấy bệnh gì. chỉ có vài con bị chết vì tắc kè rừng bắt về bị nhát và bỏ ăn rồi gầy yếu không giành ăn lại mấy con khác nên die. Có lẽ vì mật độ nuôi thưa nên chưa thấy phát sinh bệnh. Tôi cho ăn sâu Supper là chính.
em cũng đang định nuôi sâu worm cho tắc kè ăn đây,nhưng không biết cho ăn như thế nào?sâu thì không bò nhiều như côn trùng,thả dưới nền thì sợ bẩn,tắc kè ăn vào sợ thành bệnh,đóng máng cho ăn thì sợ con ăn được con không ăn được.phân vân lắm,mong bác chia sẽ cho ít kinh nghiệm được không

Link : http://agriviet.com/home/threads/112953-cho-toi-hoi-ve-con-tac-ke/page2#ixzz2C1Ua6OUW
bachai764112 chỉ giup em ^^

Cho tắc kè ăm sâu thì bạn để sâu vào máng hoặc cái thau nhựa rộng, thành thấp (khoảng 5cm. Chỉ để sâu sàn sạch nó sẽ bò lung tung, tắc kè đến đốp ngay, lần đầu thì có con chưa biết ăn, ăn vài lần rồi chúng sẽ nghiện, và thành thói quen, chỉ ăn mồi trong thau đó thôi. Chỉ cần bạn để thau không vào chúng cũng đến tìm thức ăn. Tắc kè mình thì 1 tuần mới cho ăn 1 lần, để chúng đói tí sẽ ít bệnh tật hơn.Tắc kè không chỉ ăn côn trùng thôi đâu, nó còn ăn cả cơm nguội nữa đấy. Chúc bạn nuôi thành công.

à ,còn vấn đề này nữa em hơi thắc mắc.Bác cho ăn 1 tuần có một lần như thế có ít quá không bác.mà mỗi con tắc kè bác cho ăn khoảng bao nhiêu % trọng lượng của nó(cụ thể là mấy con sâu).em định cho ăn 2 ngày 1 lần không biết có ổn không?à,bác biết cách cho tắc kè ăn hay uống thêm vitamin,khoáng chất hay thuốc phòng bệnh kháng sinh không bác.em có ý kiến là lấy mấy thứ đó cho sâu ăn rồi mới cho tắc kè ăn không biết có đúng không?mong bác chỉ giúp!

Help

cám gà con để nuôi sâu con có thể mua ở đâu vạy mấy cậu ? mình đang cho sâu ăn bằng thức ăn cho chim nó lên móc quá trời :020: . Mình nghe nhiều bạn nói (cám gà con ) là loại cáp (vỏ trấu) không bik đúng ko nửa :09(1): . vì loại cám này khá to , khi xay lúa cho ra loại cám này! mong cac bac giúp với :9^:

Back