Trang trại @ Hướng dẫn tự làm nhà màng từ a-z, bao gồm cả hệ thống tưới

hohuuthuc

.
BQT WEBSITE
Nông dân @
Dạ thưa anh chị chú bác gì đó. Em xin trình bày vậy. Do có một số đoại thoại riêng nên e lập topic để chia sẻ cgo bà con (cải thiện kinh tế) chứ hồi nào giờ e vẫn nhiệt tình mà. Chỉ có điều hơi nông cạn sợ mọi ng chê trách. Nhung em chỉ hướng dẫn cho mọi người những điều em đã trải qua, cũng có thể qua đây em lại học thêm từ các ý kiến hay nhuwngx kinh nghiệm khác...
[DOUBLEPOST=1489678811][/DOUBLEPOST]Thôi thi để e giải thích cho mọi người khỏi hiểu lầm.
Em muốn đưa nhưng gì cho bà con mình một giải pháp tối ưu nhất. Nhưng em xin tự giới thiệu: em tốt nghiệp cao đẳng điện tử tưj động, nhưng e lại đam mê nông nghiệp công nghệ cao, hiênj tại em co cổ phần và là kỹ thuật chính bên nông nghiệp (quy mô nhỏ). Nhưng em muốn bà con nông dân tiếp thu mọi công nghệ từ nông nghiệp công nghệ cao. Em chỉ chia sẻ những gì em biết thôi và cũng rất mong học hỏi thêm nhiều cao thủ.... Rất mong mọi người đừng hiểu lầm.. vấn đè 1-10 không quan trọng gì hết, mà ý em là mọi người có cần quan tâm không, để em chia sẻ những gi em biet, em mạnh dạng lam vậy cũng nhạy cảm với những đối tác của em lắm. Mong mọi người hiểu cho
Cho lấy thật đấy không đùa đau

handuy

Tập sự
Cũng rất cần những kinh nghiệm quý báu của bác !
Mình xin đăng ký 1 slot !

Last edited:
Chào tất cả các nông dân @
Do quá nhiều nông dân còn mập mờ trong việc tự thi công nhà màng mà không biết làm sao? Thuê thì giá quá cao? Quy trình ổn định không? Hệ thống tưới sao cho phù hợp.....
Mình quyết đình lập topic này để chia sẻ cho những người chưa biết và học hỏi thêm với những cao thủ.
Để đánh giá tình hình có ai quan tâm không thì mới up hình và hướng dẫn chi tiết, mình cần ít nhất trên 10 thành viên đăng ký. Mong mọi người cũng thông cảm vấn đề này nhé. Mình sẽ cập nhật liên tục
Cho mình tham gia với nhe

handuy

Tập sự
Xin chủ topic và các bác chia sẽ kết cấu và vật liệu đã làm nhà Kính (sắt thép, nilon, nẹp) có chụp hình càng tốt ạ.
-Cột cách Cột ? Dùng Thép ống hay hộp ? Kích thước ?
-Khung mái = Sắt nào ạ ?

Last edited:

Phamquoc

Nghiệp dư
Mình xin chia sẻ vậy.
Phần khởi đầu:
NHÀ MÀNG
Nếu các bạn đã chọn được mảnh đất thích hợp thì cần tính toán sao cho phù hợp và tiết kiệm.

Màng có nhiều size: 2m0, 3m0, 3m2, 4m0, 4m2, 5m0, 5m2, 6m0 và 6m2. chiều dài mỗi cuộn là 100m, độ dày 120 micron, 150micron, 180micron (mình thường chọn loại 150 micron

Lưới: 16mesh, 1m8 dài 50m và 64mesh, 2m0 dài 50m ( ở đây mình chỉ nêu hai loại này vì cần sử dụng)

Trụ thì mình nên dùng loại hộp vuông 3x6 dày 1,8mm, cửa và đường nối màng chân lưới dùng hộp 3x3 dày 1,4mm, hai trụ giữa đầu hồi dùng hộp 4x4 dày 1,8mm còn tất cả kết cấu còn lại đều sử dụng ống phi 34 dày 1,4mm (cung, chéo, đà, đòn tay...)
Phần nẹp và ziczac quan trọng nhất cho nhà màng, ziczac thì có một loại vì ngươi ta thường nhập khẩu từ china, còn nẹp các bạn cần phải chú ý nhất, một số loại rẻ thì cán bằng tole mạ kẽm, hay kẽm màu, hay tole lạnh nhưng chỉ ở mức dưới AZ 50 (50gr nhôm/m²) điều này dễ bị oxy hoá. Còn phần rãnh trong thì gờ không sâu dễ bị bung nẹp khi gió lớn...
Trên là một số vật tư cần chuẩn bị cho nhà màng. Còn phần chọn diện tích thì các bạn cần tính sao cho không dư hay thiếu màng nhé, bên mình có những size:
8x48 loại thông gió và không thông gió sử dụng màng 5m0
32x48 thông gió và có máng xối

NHÀ LƯỚI:
cột vòng ngoài ống phi 42 và vòng trong ống phi 34 tất cả dày 1,4mm
Cáp 4mm
Lưới 16mesh (tùy có điều kiện sẽ sử dụng dày hơn)

Loại nhà màng không thông gió

Loại có thông gió

Nhà lưới

Mình giới thiệu sơ lược qua ba loại nhà hiện tại mình đang sử dụng cho mọi người xem. Và trên là những thông số cần thiết để các bạn tính toán cho phù hợp. Hôm nay hơi làm biếng nên mai sẽ vào phần thi công nhé (mình viết trên điện thoại nên vài từ"đoán chữ" của android sai chính tả mong mọi người thông cảm nhé. Ai thắc mắc gì cứ hổ ở đây nhé. Mến chào!
[DOUBLEPOST=1489842078][/DOUBLEPOST]Ah, mình đang tư vấn 500m tại Thanh Đa bạn nào ở gần ghé tham quan luôn, ở đây mình thực hiện 4 mô hình: thủy canh tĩnh, hồi lưu, nhỏ giọt và hữu cơ

Last edited:
Chào tất cả các nông dân @
Do quá nhiều nông dân còn mập mờ trong việc tự thi công nhà màng mà không biết làm sao? Thuê thì giá quá cao? Quy trình ổn định không? Hệ thống tưới sao cho phù hợp.....
Mình quyết đình lập topic này để chia sẻ cho những người chưa biết và học hỏi thêm với những cao thủ.
Để đánh giá tình hình có ai quan tâm không thì mới up hình và hướng dẫn chi tiết, mình cần ít nhất trên 10 thành viên đăng ký. Mong mọi người cũng thông cảm vấn đề này nhé. Mình sẽ cập nhật liên tục
Em đang đợi a xuất chiêu đây? hihi

Xin chào các anh, chị, chú, bác trên diễn đàn.
Em cũng hơi giống bác chủ topic PhamQuoc. Em vừa mới xin nghỉ việc thiết kế cơ khí cho một công ty nhật hồi đầu tháng 3 để chuyên tâm vào làm cái vườn nho nhỏ đã thuê được hồi trước tết. Em đang tự làm nhà màng và 8 bể thuỷ canh để trồng rau với diện tích nhà màng khoảng 700m2 để thử nghiệm. Nếu ổn sẽ mở rộng ra 4-6000m2 đất xung quanh luôn. Do ít vốn với lại cũng biết chút ít cơ khí nên em tự tham khảo và thiết kế cái nhà màng của em cho rẻ. Hình thù nó như này ( hình vẽ còn thiếu các thanh kèo dọc ) và màng.

Chi phí sơ bộ vật liệu và công thợ cho các hạng mục nhà lưới+nhà tôn+bể thủy canh hết 100-120tr.
Cột : hộp 4x8
Kèo ngang vuông 4
kèo dọc vuông 3
Em thử nghiệm để giảm chi phí nên dùng thép 1.2mm.
Bể dùng gạch Block 9x19x39 xây bao. và dùng bạt HDPE lót đáy để chống thấm.
+ 1 thợ hàn loại khá.500k/ ngày
Em mới làm xong nhà tole và hàn hết khung nhà màng để sẵn đó, đang định dựng thì mấy bác địa chính qua bảo ngưng chờ giấy phép. Hic mà cái giấy phép em làm hồ sơ xin từ 2 tháng trước, tới giờ vẫn chưa có. Em phải cho thợ nghỉ 2 hôm nay chờ giấy phép mà lòng buồn thúi ruột. Chả biết đến khi nào. Không biết các anh chị chú bác đi trước xin giấy phép xây nhà màng có dễ không vậy.
Thấy bác PhamQuoc có kinh nghiệm nên em cũng post ké lên đây quá trình làm để trao đổi và học hỏi kinh nghiệm từ các bác.
Hiện 2 hôm nay em đang quởn vì cho thợ nghỉ nên các bác có ai đang thi công nhà kính ở tp HCM cho em bám đuôi để học hỏi kinh nghiệm được không.

Last edited:

Phamquoc

Nghiệp dư

Xin chào các anh, chị, chú, bác trên diễn đàn.
Em cũng hơi giống bác chủ topic PhamQuoc. Em vừa mới xin nghỉ việc thiết kế cơ khí cho một công ty nhật hồi đầu tháng 3 để chuyên tâm vào làm cái vườn nho nhỏ đã thuê được hồi trước tết. Em đang tự làm nhà màng và 8 bể thuỷ canh để trồng rau với diện tích nhà màng khoảng 700m2 để thử nghiệm. Nếu ổn sẽ mở rộng ra 4-6000m2 đất xung quanh luôn. Do ít vốn với lại cũng biết chút ít cơ khí nên em tự tham khảo và thiết kế cái nhà màng của em cho rẻ. Hình thù nó như này ( hình vẽ còn thiếu các thanh kèo dọc ) và màng.

Chi phí sơ bộ vật liệu và công thợ cho các hạng mục nhà lưới+nhà tôn+bể thủy canh hết 100-120tr.
Cột : hộp 4x8
Kèo ngang vuông 4
kèo dọc vuông 3
Em thử nghiệm để giảm chi phí nên dùng thép 1.2mm.
Bể dùng gạch Block 9x19x39 xây bao. và dùng bạt HDPE lót đáy để chống thấm.
+ 1 thợ hàn loại khá.500k/ ngày
Em mới làm xong nhà tole và hàn hết khung nhà màng để sẵn đó, đang định dựng thì mấy bác địa chính qua bảo ngưng chờ giấy phép. Hic mà cái giấy phép em làm hồ sơ xin từ 2 tháng trước, tới giờ vẫn chưa có. Em phải cho thợ nghỉ 2 hôm nay chờ giấy phép mà lòng buồn thúi ruột. Chả biết đến khi nào. Không biết các anh chị chú bác đi trước xin giấy phép xây nhà màng có dễ không vậy.
Thấy bác PhamQuoc có kinh nghiệm nên em cũng post ké lên đây quá trình làm để trao đổi và học hỏi kinh nghiệm từ các bác.
Hiện 2 hôm nay em đang quởn vì cho thợ nghỉ nên các bác có ai đang thi công nhà kính ở tp HCM cho em bám đuôi để học hỏi kinh nghiệm được không.
Ghé Thanh Đa, bình thạnh đi bác. Nhà trồng rau thì mình thực hiện nhiều nhưng chưa cái nào xin phép hết bác ah, nể mặt thì mình báo địa phương một tiếng thui. Nhà nước mình đang hỗ trợ nông nghiệp mà...tuy nhiên có thể do vùng đất của bác nhạy cảm

Last edited:

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH