• Trang trại @ Hướng dẫn tự làm nhà màng từ a-z, bao gồm cả hệ thống tưới

Thảo luận trong 'Ảnh vườn rau và Trang trại' , 16/3/17

1. Phamquoc

Phamquoc Nhà nông tập sự

Lưới thông gió 16mesh bác ơi (16 lỗ/cm²)

2. Village ghost

Village ghost Học làm nông dân

Topic thật hữu ích, sẽ giúp ích cho nông dân rất nhiều trong việc học hỏi, tiết kiệm chi phí đầu tư nhà kính. E cũng nông dân ở quê(thanh hóa), làm nhà nhỏ tầm <=500m2 thì mấy công ty nó chê bé, xa không bỏ công làm. Nhà lớn thì ko phải nông dân ai cũng có tiền đầu tư ngay.

Khoảng 1 tháng nữa em dự định sẽ làm một cái tầm 500m2. Tránh mưa vào mùa mưa + bão miền trung + nắng mùa hè gió lào ở đây 37- 40 độ. E đang băn khoăn là, nhà em định làm cao 4m từ máng xối xuống đất, từ máng xối lên đỉnh nóc thêm khoảng 1m5 nữa, mái hở. Hông cao 4m dùng lưới chắn côn trùng 16mesh, không dùng quạt (vì chi phí đắt :D ). Liệu nhiệt độ mùa hè có cao quá không ? E trồng dưa vàng liệu ổn không mọi người ?

Cột em làm ống kẽm 49 1.4ly. Còn kèo các thứ trên mái dùng thép V40, không biết thép V có ảnh hưởng nhiều đến nhiệt độ và sức chịu lực không ? hay nên dùng thép hộp luôn.

Phamquoc thích bài này.
    3. Phamquoc

Phamquoc Nhà nông tập sự

Nếu không dùng quạt và phun sương thì có vẻ người làm vườn hơi mệt mỏi bác ơi. Nhiệt độ trong nhà màng chênh lệch bên ngoài gần 10oC. Dưa hoàng kim bác đang nói thì nó sẽ chịu được nhiệt độ đó, nhưng vấn đề ng chăm sóc phải làm từ 4g -9g30, 15g- 18g. Có cách không cần quạt mà mát đấy bác ah

hungnvco thích bài này.
    4. Village ghost

Hi, E nghe cách ko cần quạt mà vẫn mát của a có vẻ hấp dẫn. :))

Quạt thì tốt thêm chi phí quạt + Điện hàng ngày. Mà chỗ em cuối xóm, điện yếu, cũng ko dư giả nhiều nên muốn cắt bỏ chi phí này. E đang định nếu nóng quá thì cho em nó cởi trần, tức là tạm thời bỏ luôn lưới chắn. Khi mưa mình kéo bạt ni long xuống thôi.

5. Phamquoc

Phamquoc Nhà nông tập sự

1. Bác sử dụng mái lật, lưới cuốn (mâu thuẩn khi sử dụng nhà màng chắn côn trùng)
      2. Dùng quả cầu hút gió và cửa sổ lấy gió (khả thi nhưng phải cần kỹ thuật chống dột cao)
      Cả 2 loại chi phí tương đương bác ơi
      --- @ 12/4/17 ---

Village ghosthanduy thích bài này.
    6. handuy

handuy Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Làm Cty CPNK Vĩnh Hảo
      Mình cũng mới để ý thấy Quả cầu hút và Phun sương rất ổn vì trong Phân xưởng mình làm mùa mưa không dột nước vào ...Nhà kính mà 29 độ thật ngưỡng mộ.
      Còn về kéo lưới che nắng mình nghĩ nên kéo ngoài NK, chứ suy đoán nếu đặt phía trong NK ko hiệu quả mấy ?
      Bác PhamQuoc cho hỏi với Khẩu độ 8m thì dùng thép hộp bao nhiêu ạ ? vì đang tính toán theo hướng dẫn của bác là Khẩu độ 8m và bước vòm 3,5m.
      Thân !

Village ghost thích bài này.
    7. Village ghost

Hi, nhìn cái nhiệt độ trong nhà kính của a Phamquoc mà thích. Nếu mùa hè ngoài bắc, với chi phí đầu tư ngang "quả cầu hút gió + cửa sổ lấy gió" + không tốn chi phí hoạt động hàng ngày, mà nhiệt độ tầm trên duới 30 độ xíu là mừng lắm rồi.

Thấy a nói về quả cầu hút gió e thấy có lý vì dựa trên nguyên lý đối lưu của không khí, lắp ở trên đỉnh, khí nóng ở trong, gió bên ngoài, quả cầu quay khí nóng sẽ bị đẩy ra ngoài, làm giảm nhiệt trong nhà.
      Nhưng nếu ta dùng mái hở, thì chẳng phải nó cũng thiết kế cho mục đích tương tự như vậy hay sao ?
      Phải chăng dùng mái đóng, rồi lắp cầu hút gió ở trên sẽ ok hơn là mái hở ? Nếu vậy khoảng 500m2 thì cần lắp khoảng bao nhiêu cái cầu hút gió a Phamquoc.

hihi e chỉ là dân nghiệp dư mấy cái vụ này thôi, nhưng mình làm nên phải tìm hiểu. Có gì mong mọi người cùng bàn luận. Sao cho điều hòa được nhiệt độ trong nhà kính mà chi phí hợp lý với nông dân :Dapdau:

Phamquochanduy thích bài này.
    8. Phamquoc

Phamquoc Nhà nông tập sự

Theo mình nên gắn 40 quả cầu phi 60 và 8 cưa sổ lấy gió THEO CHIỀU, tuy nhiên còn tùy thuộc vào đk kinh tế. Về lâu chắc hẳn sẽ lợi hơn nhiều bác ah
      --- @ 17/4/17 ---
      Mình vẽ không đuocj đẹp nhé :)

Last edited: 17/4/17
      handuyhungnvco thích bài này.